ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

พี่ๆท่านอื่นส่งตัวเลขหนักๆๆๆ กัน... post-1438-056515900 1292429222.gif

หนูขอส่งสถิติให้คุณเน็กซ์ชื่นใจแล้วกันนะคะ.... (ทำไปด้ายยยย...)

ภายใน 15 นาที ที่คุณเน็กซ์เข้ากระทู้ (Real time...)

มีสมาชิกที่ระบุตัวตน 11 ท่าน และมีผู้ที่หลบซ่อนอีก 59 ท่าน

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ขอบคุณมากครับคุณ Next จะเป็นพยานให้คุณลุง Jim อีก 1แรง ร่วม count downครับ.

:wub: :wub: ขอบคุณข้อมูลข่าวสารของคุณ NEXT. ที่ให้โอกาส ให้ความรู้ และความหวังแก่ทุกๆคน ขอให้คุณ NEXT.มีสุขภาพแข็งแรง ร่ำรวยด้วยความสุขสมหวังสมปราถนาทุกสิ่งทุกอย่าง :wub: :wub: :wub: :wub: :wub: (คนบางคนอาจจะไม่ใช่คนรวย...แต่เป็นเศรษฐี เศรษฐีในที่นี้คือคนที่มีจิตคิดจะให้และให้อย่างมีปัญญา )

แขกรับเชิญ : จิม ซินแคลร์ (Jim Sinclair)

วันนี้กระทู้เรามีแขกรับเชิญพิเศษครับ

ไม่พูดถึง สุภาพบุรุษท่านนี้ไม่ได้เลย ในวงการทองคำ

“จิม ซินแคลร์”(Jim sinclair)

คุณลุงท่านนี้ได้รับการยกย่องว่าเป็น กูรูทางด้านทองคำ และถือว่าเป็นระดับตำนานเลยก็ว่าได้

ฉายาเค้าคือ Mr.Gold

ในปี 1977 จิม ซินแคลร์ หันไปมองราคาทองคำที่อยู่ระดับ 150$/oz ในขณะนั้นแล้วคาดการณ์ว่า ราคาทองคำจะพุ่งสูงขึ้นถึง 900$/oz !! ในอนาคต

หลังจากนั้น 3 ปีเมื่อโอกาส “ทอง” (จริงๆ) ครั้งที่ 1 เกิดขึ้น ราคาทองคำแตะระดับ 850$

ไม่กี่วันถัดมา จิม ซินแคลร์ ขายทองคำในพอร์ทของเค้าออกทั้งหมด (คิดเป็นมูลค่าประมาณ 15 ล้านเหรียญในขณะนั้น)

ก่อนที่ราคาทองจะโดนทุบลงไปกองที่ระดับ 250$ ในอีกไม่กี่ปี ต่อมา ....

น่าทึ่ง !!

เหตุการณ์ในครั้งนั้น ไม่ว่าจะเป็นเพราะอัจฉริยะ หรือ ว่ามีข่าววงใน ก็ทำให้

ต่อมาทุกครั้งที่เค้าพูด วงการทองคำ ต้อง “หยุดฟัง” สิ่งที่เค้าแนะนำ นักลงทุนควรที่จะนำมาพิจารณา

คุณลุง ก่อตั้ง บริษัท Sinclair Group of Companies ให้คำปรึกษาทางด้านการลงทุนทุกรูปแบบ

หลังจากนั้นก็ขายบริษัททิ้ง (ตามทองคำที่ขายไป) ผันตัวเองเป็นที่ปรึกษา ทางด้าน โลหะมีค่า ให้กับ ครอบครัวตระกูล HUNT

ปัจจุบัน จิม ซินแคลร์ เป็น Chairman ของบริษัท Tanzanian Royalty Exploration

ที่ลงทุนเกี่ยวกับ “ทองคำ” โดยตรง และก่อตั้งเวบไซต์ Jim Sinclair’s Mine Set

อันโด่งดัง เขียนบทความ รวมทั้งหนังสือเกี่ยวกับการลงุทน มากมาย และยังเป็นแขกรับเชิญออกรายการทีวีอยู่บ่อยครั้ง

สรุปว่า ลุงแก “ดังไม่ใช่น้อย”

ในช่วงหลายปีที่ผ่านมา ลุงพยายามแนะนำสมาชิกภายในบริษัท รวมทั้งนักลงทุนรายย่อยทั่วไปให้ หันมาซื้อทองคำ

ถึงแม้ว่าราคามันจะแพงขึ้นทุกๆปี

มีครั้งหนึ่ง คุณลุงจิม มอบของขวัญ ให้สมาชิกทุกคนในที่ประชุม

ด้วยการ “รับประกัน” (Guarantee) ราคาทองคำ

นั่นคือหากพวกคุณซื้อทองแล้วปีหน้าราคาไม่ขึ้น ลุงยินดีรับซื้อในราคาที่คาดการณ์ !!

ปรากฏว่าพอถึงกำหนด ไม่มีใครเอาทองมาขายคืนลุงจิมเลย เพราะ ราคามันขึ้นเลยไปด้วยซ้ำ

ภายหลังมุกนี้ผมก็ยืมมาใช้ โดยการรับประกันราคาให้ ญาติๆ ที่กลัวการซื้อทองที่ระดับ 18,000 -19,000 โดยบอกว่า

“หากราคาทองไม่ถึง 2 หมื่นภายในปี 2011 ผมยินดีรับซื้อคืนเองในราคา 2 หมื่นต่อบาท”

ปรากฏว่าราคาทองแตะและทะลุบาทละ 2 หมื่นไปเรียบร้อย เอาเมื่อต้นเดือนที่ผ่านมาซะด้วยซ้ำ

ยิ่งปีหน้า 2011 คงไม่มีใครเอามาขายคืนผมแน่ๆ เพราะเชื่อว่าราคาจะทะลุ 2 หมื่นไปไกล.

นี่คือความน่าทึ่ง ของลุงจิม

แต่ที่อึ้งที่สุดก็คือเหตุการณ์เมื่อเดือน เมษายน ปี 2008 .

ลุงจิม ซินแคลร์ : ท้าพนันกับ “ใครก็ได้” ด้วยเงินเดิมพัน 1,000,000 ดอลล่าห์ ว่าราคาทองคำจะแตะระดับ 1,650/oz ก่อนวันที่ 14 มกราคม 2011 !!!!

Gold will trade at $1650 before the second week of

January 2011. I am offering a $1,000,000USD wager with

a financially qualified party that this will occur : Jim Sinclair

ยินดีรับคำท้าจากทุกสำนักไม่ว่าจะเป็น Bloomberg, CNBC ,CNN หรือใครก็ได้

ที่ใจถึงและกล้าวางเงินเดิมพัน 1 ล้านเหรียญกับเค้า

ภายนอกที่ดูสุภาพและขรึมๆ แต่ใจของคุณลุงนั้น “นักเลง” มาก

เมื่อถามว่าทำไมต้องทำถึงขนาดนี้ ลุงบอกว่า เค้าเชื่อมั่นในพื้นฐานของทองคำ และต้องการจะให้

สื่อต่างๆรวมทั้งพวกนักเศรษฐศาสตร์ทั้งหลายที่ ชอบพูดหรือนำเสนอว่าทองคือ ฟองสบู่ หรือ ทองคือการลงทุนที่ไม่ดี ได้ลดการวิพากษ์วิจารณ์ลงบ้าง

วันที่ประกาศ ราคาทองคำในขณะนั้น ประมาณ 900$ ยังไม่ถึงพันเหรียญซะด้วยซ้ำ

แต่ลุงกล้าตั้งราคาล่วงหน้า ถึง 1650$

ผลปรากฏว่าไม่มีใครกล้ารับคำท้า......

แต่ลุงก็ยังยืนยัน ไม่เปลี่ยนแปลง ว่าราคานี้เป็นราคาที่เป็นไปได้ นั่นทำให้ ลุงไม่ต้องเดิมพันกับใคร นอกจาก “คำพูด” ของลุงเอง

ครั้งแรกที่ผมทราบข่าวเรื่องนี้ ผมรู้สึกได้ถึง “ความเท่ห์” ของลุง พร้อมกับชื่นชมจากใจจริง

นี่คือ “กูรู” ที่มั่นใจในความรู้ของตัวเอง และ ยิ่งกว่า “ฟันธง” ให้นักลงทุนรายย่อยได้มีความมั่นใจ

เมื่อผมทราบข่าวนี้ ผมทำการติดตั้งโปรแกรม WIDGET เล็กๆ

ไว้ที่หน้าจอผมทันที WIDGET ตัวนี้มีหน้าที่

“นับถอยหลัง จนถึงวันที่ 14 มกราคม 2554” วันครบกำหนดที่ ลุงจิมวางเดิมพัน

WIDGET ผมเริ่มนับถอยหลังจาก กว่า 400 วัน ค่อยๆลดลงๆ เหมือนการกาวันที่ในปฏิทินออกทีละวันๆ จนมาถึงวันนี้

วันที่ผมกำลังเขียนบทความนี้อยู่

มันบอกผมว่า เหลือเวลาอีกเพียงแค่ 30วันพอดีๆ

ผมไม่อยากจะนับอยู่คนเดียวครับ จึงตัดสินใจเล่าเรื่องนี้ให้ เพื่อนๆสมาชิกชาว Thaigold

ได้ร่วมเป็นสักขีพยาน และ เอาใจช่วยคุณลุง

เมื่อหลายเดือนก่อนตอนราคาทองคำอยู่แค่ระดับ 1200$ เป้านี้ยังดูเหมือนห่างไกลเหลือเกิน

แต่ในเวบไซต์ Jim Sinclair’s Mine Set ลุงก็ยังยืนยันเป้าตามเดิมเหมือนเมื่อ 2 ปีก่อน

ตอนนั้นลุงจิมพูดว่า

“ใครก็ตามที่คิดว่า 1650$ เป็นไปไม่ได้เพราะ เค้าคิดว่า “ราคายังห่าง” เทียบกับ “เวลาที่มันเหลือน้อย”

คนที่คิดแบบนี้เพราะเค้าไม่เคยเห็นตลาดทองคำในปี 1980” (โอกาส “ทอง” (จริงๆ) ครั้งที่ 1)

จนมาถึงวันนี้ ราคาทองคำ พุ่งมาอยู่ที่ระดับ 1400$ พร้อมๆกับเวลาที่เหลืออีกเพียง 1 เดือน

มันทำให้ผมตื่นเต้นครับ ........................................................

เดือนกันยายนที่ผ่านมา

หลังจากที่ผมติดตาม ลุงมานาน ลุงจิมพูดเป็นครั้งแรกว่า “เค้าอาจจะผิดก็ได้”

แต่ หากเค้าผิดในเรื่องของเวลา เค้าขอขยับเป้าใหม่

เป็น 3000-5000$ ในเดือนมิถุนายน 2011 !!!!

เอากับลุงสิครับ ????

หากคุณ เพิ่งจะมาอ่านบทความผม คงคิดว่าลุงจิมนั้น เพ้อๆ แต่ไม่ใช่เลยครับ คุณลุงนั้นรู้ดี !!

ลุงนั้น อยู่ในวงการทองคำมายาวนาน และ คนต่างประเทศที่อยู่ในวงการทองคำนั้นก็รู้

รู้ว่าถ้าเป็นคนอื่นพูด “คงไม่มีน้ำหนักขนาดนี้”

ไม่ว่าลุงจิม จะถูกหรือผิด ก็ต้องของชื่นชม ในตัวคุณลุง

การที่กล้าคาดการณ์ราคาทองคำ ที่ระดับ 1650$ ตั้งแต่ปี 2008 แล้วทองคำมาไกลถึงระดับนี้

เป็นเครื่องพิสูจน์ระดับหนึ่งแล้วว่า ฉายา Mr. Gold ของคุณลุงไม่ได้ได้มาเพราะฟลุ๊ค

มาร่วมนับถอยหลังกับผมกันนะครับ ใครที่มีปฏิทินปี 2011 แล้ว วงกลมวันที่ 14 มกราคม

ไว้เป็นวันสำคัญอีกวันนึงบางทีเราอาจจะได้เห็น บันทึกอีกหน้าหนึ่งของประวัติศาสตร์วงการทองคำ พร้อมกัน .........

ปล. จากนี้จะพักจริงๆแล้วนะครับ แต่ก็คงแวะเวียนมาพูดคุยกันบ้าง โชคดีมีความสุขทุกคนครับ :lol:

เวบของคุณลุง : Jim Sinclair 's mine set

รายละเอียดการวางเดิมพัน !!

http://www.youtube.com/watch?v=2zeMXPwiyeE

ติดตามอ่านบทความของคุณNEXTหลายครั้ง ได้รับความรู้ในสิ่งต่าง ๆ ที่เกี่ยวกับทองมากมาย แต่

บทความนี้ยอมรับแล่มมากเล้ย หาอ่านที่อื่นไม่ได้จริง ๆ ทำให้ความลังเลที่จะซื้อเพราะคิดว่าแพงหมดไป และกำลังหาจังหวะเข้าซื้อเพิ่ม(แบบว่ายังมีราคาต่ำอยู่ในมือ) ขอบคุณสหรับความรู้ที่แบ่งปันกัน

สวัดดีเช่นกันครับ คุณ sri tanya ยิีนดีที่ได้รู้จักครับ

ขอบารมีของพระ ช่วยให้ อ มีพลังใจ และพลังสมาธิ ที่แข็งแกร่ง และยังคงมุ่งมั่นในประเด็นของกระทู้ ไม่หวั่นไหวไปกับคำถามมากมาย และยังคงกลั่นกรอง สิ่งดี ๆ ให้พวกเราในกระทู้นี้ ไปนาน ๆ นะครับ

ความรู้ที่ อ มี ถือว่าเก่งมากแล้ว แต่ก็ยังแค่ครึ่งเดียว อีกครึ่งที่ผมยกย่อง คือ ศิลป ที่ใช้ในการสื่อ มันมีเสน่ห์ ในทุก ๆ บทความที่ อ เขียน คล้ายกับว่า ต้องแปลไทย (ทางการ) ให้เป็น ไทย (พื้นบ้าน) นี่แหละสิ่งที่ผมยกย่อง เพราะคงจะเหนื่อยตรงนี้แหละ หลายคนที่เก่ง แต่ สื่อสารไม่เก่ง สอนไม่เป็น แนะนำไม่ถูกก็เก็บความเก่งความเข้าใจไว้ได้คนเดียว ไม่สามารถถ่ายทอดออกมาได้ แต่สำหรับ อ แล้ว เมื่อนำสองอย่างนี้มารวมกัน ผมให้ คำว่า "สุดยอด" ครับ (อ next คิดและกลั่นกรองแต่ละบทความนาน แต่คนอ่าน ๆ แป๊ปเดียว ...ขอบคุณครับ )

ส่วนคำถาม ที่ผม หรือ เพื่อนร่วมกระทู้ถาม ล้วนมีประโยชน์ แต่ใจผมอยากให้ มีบทความ ที่เป็นประเด็นหลักของกระทู้มีมาผสมเพื่อติดตามอย่างต่อเนื่อง ครับ(ไม่งั้น เหมือนจะขาดไรไป) ทั้งบทความ และ คำถาม ผมชอบพอ ๆ กันเลยครับ

บทความวันนี้ ผมอ่านแล้ว รู้สึกได้เลยว่า เวลาในการเก็บในราคาถูก กำลังจะหมดลงแล้ว ความจริง ไม่ควรช้า ซักวันเลยด้วย ผมคิดในใจว่า จะ ซื้อเพิ่มหลังปีใหม่ ตอนนี้คงทำใจไม่ได้แล้วครับ บทความวันนี้ของ อ เกี่ยว ลุง จะเป็นตัวเร่ง ของผม และของใครหลาย ๆ คนเลยทีเดียว ผมเชื่ออย่างงั้น

ขอพรพระ โปรดคุ้มครอง อ Next อย่าเจ็บ อย่าจน นะครับ ...

ราคาทองคำจะแตะระดับ 1,650/oz ก่อนวันที่ 14 มกราคม 2011

ตื่นเต้นมากเลยค่ะ คุณNext คุณ Bullish เคยบอกไว้ครั้งนึงค่ะ ว่าปลายเดือน มค.ปีหน้า แล้วคุณNext บอกเหมือนกันเลย ต่างวันนิดเดียว แถมยังโพสYoutube สัมภาษณ์ Jim Sinclair ด้วย ถือเป็นของขวัญปีใหม่ที่มีค่าม้าก.....ที่คุณNext มอบให้พวกเราเลยค่ะ ทุกๆท่านที่ได้มีโอกาสอ่านบทความคุณNext คงจะเตรียมรับโชคดีในเดือนมค.ปีหน้ากันเต็มที่ ขอบคุณคุณNext จริงๆค่ะ em0009.gif em0009.gif cd08785a.gif b048a2d2.gif d5f02ecd.gif

ของขวัญปีใหม่นี้สำหรับคุณNext นะคร้า post-510-056575500 1292437285.gif ขอให้คุณNext ได้ในทุกสิ่งที่ปรารถนาคร้า

ขอบคุณมากๆค่ะ สำหรับบทความและ clip อยากกรี๊ดด้วยความดีใจ ... แต่ก้อแอบหวั่นเล็กๆเพราะเหลือเวลาอีกไม่นาน ... ขอให้เป็นจริงเถอะ โอมเพี้ยง

วันใหนที่ลุงจิมขายทองอีกที รบกวนคุณเน็กตะโกนดังๆนะครับ ผมจะล้างพอร์ตเลย d5f02ecd.gifem0009.gif

กว่าเราจะรู้ว่าคุณลุงขายทองและบริษัทที่คุณลุงเกี่ยวข้องขายทองออกหมดแล้ว ราคาทองคงลงมาเยอะแล้วเหมือนกัน ส่วนตัวผมดูสัญญาณรายสัปดาห์ของคุณเสม

รายสัปดาห์แดงเมื่อไหร่ผมเผ่น

ที่ผมเคยตามข่าวมา ปัจจุบันจีนผลิตทองคำมากเป็นอันดับหนึ่งของโลกไปแล้ว ทองคำที่จีนผลิตไม่มีการส่งออก การมีเหมืองทองเองทำให้ปริมาณทองคำที่จีนสะสมอาจมากกว่าที่เปิดเผยตัวเลขก็ได้ ที่ผ่านมาจีนคงอยากซื้อทองคำเก็บแทนดอลลาร์อย่างมากมาย แต่ถ้ารัฐบาลจีนเข้าซื้อทองราคาจะแกว่งสูงมาก จีนจึงใช้นโยบายกองทัพมด 3-4ปีก่อนจีนส่งข่าวให้ประชาชนให้ซื้อทองเก็บไว้ทองจะมีอนาคต

ถ้ารัฐบาลจีนเข้าซื้อทอง แค่ซื้อไปได้ไม่มากราคาทองคงขยับไปไกล ระหว่างรัฐบาลจีนซื้อทองเก็บกับซื้อเหมืองทองคำเลยอะไรจะง่ายและได้ประโยชน์ในการเทดอลลาร์ออกมากกว่ากัน ซื้อทองแล้วเทดอลลาร์ออกมาเหมือนกำลังบอกว่าดอลลาร์ไม่มีอนาคต แต่ซื้อเหมืองทองหรือเหมืองแร่ต่างๆพอจะบอกว่าเป็นการลงทุน ที่ผ่านมาจีนไปซื้อเหมืองแร่และไปลงทุนน้ำมันเพิ่มขึ้นเยอะ แต่เหมืองทองผมไม่มีข่าวครับ

ถูกแก้ไข โดย ส้มโอมือ

กว่าเราจะรู้ว่าคุณลุงขายทองและบริษัทที่คุณลุงเกี่ยวข้องขายทองออกหมดแล้ว ราคาทองคงลงมาเยอะแล้วเหมือนกัน ส่วนตัวผมดูสัญญาณรายสัปดาห์ของคุณเสม รายสัปดาห์แดงเมื่อไหร่ผมเผ่น
อันใหนก็เอาครับ อิอิ ขอให้รวยก็ใช้ได้cool.gifเอามาฝากครับ เรื่องที่รัฐบาลเมกาไม่พูด hyperinflatation

Shadow Government Statistics

Analysis Behind and Beyond Government Economic Reporting

http://www.shadowstats.com/article/hyperinflation-2010

ถูกแก้ไข โดย MOR LEK

ขอบคุณสำหรับ คำตอบที่ตั้งใจให้ครับ คุณ nexr บทความมันส์มากๆ เหมือนเดิม จริงๆนะ ผมยังหาอ่านหนังสือแบบนี้ไม่ได้เลย

แขกรับเชิญ : จิม ซินแคลร์ (Jim Sinclair)

วันนี้กระทู้เรามีแขกรับเชิญพิเศษครับ

ไม่พูดถึง สุภาพบุรุษท่านนี้ไม่ได้เลย ในวงการทองคำ

“จิม ซินแคลร์”(Jim sinclair)

เดือนกันยายนที่ผ่านมา

หลังจากที่ผมติดตาม ลุงมานาน ลุงจิมพูดเป็นครั้งแรกว่า “เค้าอาจจะผิดก็ได้”

แต่ หากเค้าผิดในเรื่องของเวลา เค้าขอขยับเป้าใหม่

เป็น 3000-5000$ ในเดือนมิถุนายน 2011 !!!!

เอากับลุงสิครับ ????

หากคุณ เพิ่งจะมาอ่านบทความผม คงคิดว่าลุงจิมนั้น เพ้อๆ แต่ไม่ใช่เลยครับ คุณลุงนั้นรู้ดี !!

ลุงนั้น อยู่ในวงการทองคำมายาวนาน และ คนต่างประเทศที่อยู่ในวงการทองคำนั้นก็รู้

รู้ว่าถ้าเป็นคนอื่นพูด “คงไม่มีน้ำหนักขนาดนี้”

เวบของคุณลุง : Jim Sinclair 's mine set

รายละเอียดการวางเดิมพัน !!

----------------------------------------------------------------------

ผมขอซัก 2000 เหรียญตอนนั้นก็ดีใจแย่แล้วครับ.....กะเล่น 3000-5000 เลยหรอเนี่ย

ถูกแก้ไข โดย leo_attack

ขอบคุณคุณnext สำหรับบทความ สุดยอดจริงๆ :rolleyes: