ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ขอบคุณลุงnext ได้รับหนังสือแล้วค่ะ เมื่อวันศุกร์(ขอโทษที่แจ้งให้ทราบช้า เป็นครูสอนภาษาจีน เสาร์-อาทิตย์ ตารางสอนเต็มจริงๆ)

ลูกโซ่ของหนูคือพี่สาวที่กำลังเรียนป.โทอยู่ที่ปักกิ่ง เชื่อว่าเมื่อเจ้หนูได้อ่าน คงต้องอุทานว่าลุงnextทำไมปรากฏตัวช้าจัง เพราะเจ้ทำวิทยานิพนธ์ตอนจบป.ตรี(5000ตัวอักษร) หัวเรื่องปัจจัยที่มีผลกระทบต่อราคาทองคำ ส่วนหนูทำเรื่องการทำธุรกิจบนอินเตอร์เน็ต

**ขอบคุณความปรารถนาดีของลุงnext ขอให้ได้รับพรหมื่นประการเช่นกันนะค่ะ 万事如意^_^

--

知人者智,自知者明。

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ขอบพระคุณ มากครับ สำหรับ บทความเรื่องเงิน ถ้าไม่รบกวนจนเกินไป ก็มาเรื่อย ๆ เลยนะครับ

อนึ่ง ผมได้ Copy บทความไปลงในบอร์ดที่ทำงาน ก็ขออนุญาติ ท่านเจ้าของกระทู้ตรงนี้เลยนะครับ...

ขอบพระคุณ ในบทความดี ๆ และ บทวิเคราะห์ ต่าง ๆ เป็นอย่างสูง ครับ

ปล. Dow / Gold 1:1 คือ ทองต่ออะไรครับ...

คือไม่ค่อยแน่ใจ แล้ว 1:1 มันเป็นอย่างไง ดูสิ คนไม่ค่อยรู้จะถามเค้า ยังไม่รู้จะถามยังไง

เวรกรรมจริง ๆ

ถูกแก้ไข โดย VikingsX

ขออนุญาต ตอบแทนคุณ next นะคะ

DOW jones' index ค่ะ DJIA:Gold = 1:1 ณ ปัจจุบัน ดัชนี DJIA อยู่ที่ 12391 ราคาทองอยู่ที่ 1395 (โดยประมาณ) เพราะฉะนั้นสัดส่วน DOW : GOLD = 8.8 : 1 ณ ปัจจุบัน

ซึ่งคุณ next บอกว่าในที่สุดเมื่อวันที่ความน่าเชื่อถือของดอลล่าห์ลดลงหรือเกิดสภาวะ hyper inflation สัดส่วนนี้จะมาอยู่ที่ 1:1 "history always repeats itself" อ่านบทความทั้งหมดจะรู้ที่มาค่ะ หน้า 1 เลยค่ะ

ขอถามนิดค่ะ วันก่อนที่คุณพี่ mor lek เอาข้อความนี้มา posted "Jimmy Siri มาตามนัดครับ เมื่อ CME หรือ Chicago Mercantile Exchange สั่งขึ้นวงเงิน "เดิมพัน" หรือเงินหลักประกันการเปิดสัญญาสัญญาล่วงหน้าเป็น 50% โดยให้มีผล "ทันที" วานนี้ 2/18/11"

มันจะมีผลต่อราคาทองหรือป่าวคะ เพราะพวกขาใหญ่ต้องเพิ่มเงินจำนวนมหาศาลเพื่อ cover สัญญาที่มี จะมีการทุบราคาทองและ silver ลงเพื่อปิดสถานะ short ที่พวกเค้าถือหรือป่าวคะ จะได้รอช้อนทั้งทองและเงิน คิคิคิ

ออ... เช่นนี้เอง

ต่างกันเกือบ หมื่น US$

ขอถามนิดค่ะ วันก่อนที่คุณพี่ mor lek เอาข้อความนี้มา posted "Jimmy Siri มาตามนัดครับ เมื่อ CME หรือ Chicago Mercantile Exchange สั่งขึ้นวงเงิน "เดิมพัน" หรือเงินหลักประกันการเปิดสัญญาสัญญาล่วงหน้าเป็น 50% โดยให้มีผล "ทันที" วานนี้ 2/18/11"

มันจะมีผลต่อราคาทองหรือป่าวคะ เพราะพวกขาใหญ่ต้องเพิ่มเงินจำนวนมหาศาลเพื่อ cover สัญญาที่มี จะมีการทุบราคาทองและ silver ลงเพื่อปิดสถานะ short ที่พวกเค้าถือหรือป่าวคะ จะได้รอช้อนทั้งทองและเงิน คิคิคิ

ผมว่าโอกาสทุบยังมีนะครับเพราะน่าจะทำให้ขาใหญ่มีโอกาสเล่นอะไรได้ง่ายเนื่องจากมีเงินเยอะangry.gif เพียงแต่ว่าเขาจะทุบลงหรือเปล่าแค่นั้นเองครับhuh.gif

บางครั้งปลาเล็กหลายๆฝูงก็กินปลาใหญ่ได้มั้งครับ 555smile.gif

ผมว่าโอกาสทุบยังมีนะครับเพราะน่าจะทำให้ขาใหญ่มีโอกาสเล่นอะไรได้ง่ายเนื่องจากมีเงินเยอะangry.gif เพียงแต่ว่าเขาจะทุบลงหรือเปล่าแค่นั้นเองครับhuh.gif

บางครั้งปลาเล็กหลายๆฝูงก็กินปลาใหญ่ได้มั้งครับ 555smile.gif

น่ากลัวตรงที่เขาพิมพ์เงินได้นี่แหละ คงถ้าจะพิมพ์เงินมาทุบอีก คงทุบได้นานอีกไม่มากนัก ยิ่งเป็นโอกาสดีสำหรับคนที่รอจังหวะช้อน เพราะถึงเวลา ทุกอย่างก็จะกลับมาสู่ความเป็นจริงอย่างที่คุณ next บอก !53

ตอนนี้ไม่มีเงินมาช้อน ผมนั่งอยู่ขอบสนาม ช่วยพี่ๆเพื่อนๆนักลงทุนในห้องนี้ลุ้นก็แล้วกันครับ !17

คุณ next ครับ

เมื่อกี้ที่ตอบคุณ mor lek ไป อ่านไปแล้วอดคิดต่อไม่ได้ว่า

ถ้าลุงแซมพิมพ์เงินเยอะๆจนถล่มค่าเงิน/ทอง ไม่ได้แล้ว ถ้าสมมติว่า

เกิดการล้างกระดานขึ้น โดยการกำหนดสกุลเงินสำรองของโลกใหม่

นั่นหมายความว่า สกุลเงินต่างๆ รวมถึงทอง/แร่เงิน จะต้องมาผ่านกระบวนการ

revalue เข้ากับสกุลใหม่

เหตุการอันนี้ จะเป็นการสบโอกาสให้ลุงแซม หรือมหาอำนาจอื่นๆ เล่นสกปรก

กับราคาทองคำ/แร่เงิน ในจัีงหวะนี้หรือเปล่าครับ

คุณ next ครับ

เมื่อกี้ที่ตอบคุณ mor lek ไป อ่านไปแล้วอดคิดต่อไม่ได้ว่า

ถ้าลุงแซมพิมพ์เงินเยอะๆจนถล่มค่าเงิน/ทอง ไม่ได้แล้ว ถ้าสมมติว่า

เกิดการล้างกระดานขึ้น โดยการกำหนดสกุลเงินสำรองของโลกใหม่

นั่นหมายความว่า สกุลเงินต่างๆ รวมถึงทอง/แร่เงิน จะต้องมาผ่านกระบวนการ

revalue เข้ากับสกุลใหม่

เหตุการอันนี้ จะเป็นการสบโอกาสให้ลุงแซม หรือมหาอำนาจอื่นๆ เล่นสกปรก

กับราคาทองคำ/แร่เงิน ในจัีงหวะนี้หรือเปล่าครับ

ถ้าเขาจะ revalue ทองและเงินให้เข้ากับเงินสำรองใหม่

ผมเดาว่าเขาน่าจะลากทองขึ้นไปจนสุดๆนะครับ เพราะเขามีทองมากที่สุด

อิอิ ถ้าเป็นอย่างที่ผมเดา ถึงเวลานั้นผมจะเปลี่ยนชื่อเป็น "เสี่ยเล็ก" ครับ 555 cool.gif

ถูกแก้ไข โดย MOR LEK

ถ้าเขาจะ revalue ทองและเงินให้เข้ากับเงินสำรองใหม่

ผมเดาว่าเขาน่าจะลากทองขึ้นไปจะสุดนะครับ เพราะเขามีทองมากที่สุด

อิอิ ถ้าเป็นอย่างที่ผมเดา ถึงเวลานั้นผมจะเปลี่ยนชื่อเป็น "เสี่ยเล็ก" ครับ 555 cool.gif

จริงแฮะ ลืมคิดไปว่าลุงแซมก็ถือทองไว้ตั้งเยอะ (ถึงแม้ว่าจะไม่มีการตรวจสอบมานานแล้ว)

จะให้ทุบหม้อข้าวตัวเองก็กระไรอยู่ ขอบคุณครับ "เสี่ยเล็ก" :)

ผมเดาว่าเขาน่าจะลากทองขึ้นไปจะสุดนะครับ เพราะเขามีทองมากที่สุด

ปัญหาอยู่ที่มันมีอยู่จริงหรือป่าวน่ะสิ ถ้ามีจริงก็แหล่ม คิคิคิ แต่ถ้าไม่มี ... ไม่อยากคิดเล้ยว่ามันจะเป็นไง :unsure:

คุณnext ค่ะ ไม่ทราบว่าซื้อเงินนอกหรือเงินไทยดีค่ะ ราคามันต่างกันนิดหน่อย และเงินไทยไม่มีvat ด้วยค่ะ

Gold/Silver Ratio ลดลงมาอยู่ที่ 41.99 แล้วครับ อิอิ ถ้า 16/1 เมื่อไร อ.kunghdy รวยเละ

จีนก็มีแล้วครับเดี๋ยวจะว่าไม่ทันสมัย

'ปฏิวัติดอกมะลิ' จีนหวั่นซ้ำอาหรับ เร่งคุมสื่อออนไลน์

http://www.thairath.co.th/content/oversea/150555