ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ขออนุญาตถามความหมายของคำว่า "Momentum" ได้มั้ยครับ

momentum ในที่นี้หมายถึงอะไรหรอครับ เห็นกล่าวถึงกันเยอะมากเลย

แม้แต่ถอดรหัสเซียน ลุงฉโลก ก็พูดถึงตัวนี้

แต่พอลองไปหาอ่านดูแล้วค่อนข้างงงกันเลยทีเดียว โดยสรุปแล้วมันคืออะไรหรอครับ

ขอบคุณครับ

ช่วยตอบให้ครับ แปลตรงตัวเลยก็แปลว่า แรงผลักดัน ครับ

ถ้าเอาความหมายทางฟิสิคส์โมเมนตัมคือ มวล(ความหมายคือน้ำหนัก)คูณกับความเร็ว

พอเห็นภาพใหมครับ ว่ามันมีน้ำหนักในการไปทางใดทางนึงถ้าบอกว่ามีโมเมนตั้มในการขึ้นหรือลง

ถูกแก้ไข โดย MOR LEK

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

เป็น1600ที่มีเเกปต้องกลับลงมานะครับอาจภายในไม่กี่ชั่วโมง เเต่momentum ขาขึ้นดีจริงๆครับในรอบหลายเดือน

รหัสพ่อวีค ปิดติดลบสั้นลงด้วยเป็นจุดเข้่าซื้อเพิ่มที่ดีทีเดียวในการเทรดระยะเดือน

ปิดยังครับลงต่ำกว่า1600แล้ว

เป็น1600ที่มีเเกปต้องกลับลงมานะครับอาจภายในไม่กี่ชั่วโมง เเต่momentum ขาขึ้นดีจริงๆครับในรอบหลายเดือน

รหัสพ่อวีค ปิดติดลบสั้นลงด้วยเป็นจุดเข้่าซื้อเพิ่มที่ดีทีเดียวในการเทรดระยะเดือน

เกือบจะปิดแกปครบตามที่คุณโจโฉว่าไว้แล้วว

:gd

ฮ่า.....งี้นี่เอง มันคือ แนวโน้มของตัวที่เลือกใช้นี่เอง ถึงว่า อ่านเท่าไหร่ไม่เคยตรงกันซะที

ขอบคุณมากครับ

ผมต้องไปซื้อปืนมาซักกระบอก เอามาเฝ้าถังแซท :53

ถังยังไม่เต็มอีกเหรอ อาคุงหมอ ถ้าเต็มแล้วผมไปดูดให้ก็ได้ อิอิ

ถังยังไม่เต็มอีกเหรอ อาคุงหมอ ถ้าเต็มแล้วผมไปดูดให้ก็ได้ อิอิ

555 ฟังแล้วสยิวน่าดูเลย เจ้งูจะมาดูดให้ :ghost

อย่าไปฟังโฆษณาชวนเชื่อของคนพวกนี้มากครับ

หนี้ขนาดนี้จริงๆแล้วเป็นปัญหาของเจ้าหนี้อย่างที่คุณหมอหมีขาวว่าจริงๆ

อย่างเช่นการอุ้มแบงค์ในเมืองลุงแซม หรือในยูโรโซน

เป็นเพียงการอุ้มแบงค์ที่ไม่ได้เรื่อง ปล่อยกู้แบบไม่กลัวเจ๊ง

แล้วพอมันเจ๊งจริงๆ แทนที่จะปล่อยให้ล้ม ก็ไปเอาเงินปชช.ไปค้ำไว้ไม่ให้เจ๊ง

ตัวอย่างที่ปีเตอร์ ชิฟฟ์ และหลายๆคนยกตัวอย่างไว้ได้ดีคือ

ปริมาณเงินที่ลุงแซมเอาไปอุ้มแบงค์แบบที่ไม่มีที่สิ้นสุดหน่ะ ถ้าปล่อยให้แบงค์พวกนี้ล้มไปนะ

แล้วเอาเงินไปชดใช้ผู้ฝากเงิน/ผู้เสียหายทั้งหมด ยังมีตังเหลือเอาไปทำอย่างอื่นเลย

ต้องดูไอซ์แลนด์ (ที่บอกเจ้าหนี้ว่า ไม่มี ไม่หนี ไม่จ่าย) ฟื้นเร็วที่สุด

โดยมีมาเฟีย (ไอเอ็มเอฟ) ออกมาตีตรายอมรับว่า สิ่งที่ไอซ์แลนด์ทำ ทำให้ไอซ์แลนด์ฟื้นได้เร็วที่สุด

ผมไม่ได้เชื่อง่ายขนาดฟังโฆษณาชวนเชื่อปุ๊บ เชื่อปั๊บหรอกครับ ^_^

ที่ว่ากระทบต่อความน่าเชื่อถือ หมายถึง ความน่าเชื่อถือของแบงค์นั้นๆ ตอนท้ายหมายถึงว่าจะแก้ปัญหาอย่างไรก็กระทบต่อทุกฝ่ายอยู่ดี มากน้อยต่างกันไป

อย่างตอนต้มยำกุ้ง เราก็ปล่อยให้ล้ม ยอมเจ็บตัวแต่ก็ฟื้นได้เร็ว แต่ก็กระทบคนที่แม้ไม่ได้เกี่ยวข้องกับธุรกิจฟองสบู่ ทั้งเจ้าของทั้งลูกจ้าง ใครที่ทำธุรกิจตอนนั้นคงไม่ลืม

แบงค์เป็นธุรกิจพิเศษที่ไม่มีธุรกิจอะไรจะมาเหมือนได้ อันนี้หลายคนคงทราบดีู้

จะมีธุรกิจอะไรที่ d/e สูงเท่าแบงค์ นั่นคือ เพราะเจ้าหนี้(ผู้ฝากเงิน) มีความเชื่อถือว่าฝากแล้วต้องได้คืน

ธุรกิจแบงค์จึงอยู่ได้ด้วยความเชื่อถือ หมดความน่าเชื่อถือเมื่อไร แบงค์ก็ไม่เหลืออะไร

เมื่อผู้คนหมดความเชื่อถือแบงค์นั้นๆ ต้องการเงินคืนพร้อมๆกัน ต่อให้เป็นแบงค์ปกติคุณภาพดีไม่มีปัญหาก็ลำบาก เพราะแบงค์มีเงินสำรองอยู่แค่กี่%

แม้กระทั่งไอซ์แลนด์ การไม่มี ไม่หนี ไม่จ่าย แม้ฟื้นเร็ว ย่อมมีผลกระทบทุกฝ่ายแน่นอน ไม่นับผลในอนาคตที่ยังไม่เกิดขึ้นอีก

ทั้งนี้เพราะเหตุแห่งวิกฤตมันเกิดขึ้นก่อนแล้วโดยมีส่วนร่วมกันเกือบทุกคนอย่างปฏิเสธไม่ได้

อย่างวิกฤตแฮมเบอร์เกอร์ ปชช.เมกาก็มีส่วนในความโลภ บริโภคนิยมไม่ลืมหูลืมตา จะมาบอกว่าเป็นผู้รับกรรมอย่างเดียวไม่ได้

ไม่มีผลใดเกิดโดยไม่ได้สร้างเหตุุ

การอุ้ม ไม่อุ้ม ฯลฯ อีกสารพัดวิธีเป็นแค่การแก้ไขเท่านั้น

และถ้าทำเหตุอีก ผลก็เกิดอีก ถ้าเราอยู่ร่วมในวังวน เราก็โดนด้วย

หากเราไม่ต้องการผลกระทบ เรามองตนเองหรือยัง ว่าเราใช้ชีวิตอย่างพอเเพียง เลือกประกอบอาชีพอย่างยั่งยืน เลือกที่จะประหยัด ใช้ทรัพยากรอย่างคุ้มค่าท่ามกลางการใช้จ่ายอย่างบ้าคลั่ง

ไม่จำเป็นต้องโทษรัฐบาล นักการเมืองที่เราก็รู้ๆอยู่ว่าไม่มีทางเปลี่ยน

ที่ว่ากระทบต่อความน่าเชื่อถือ หมายถึง ความน่าเชื่อถือของแบงค์นั้นๆ ตอนท้ายหมายถึงว่าจะแก้ปัญหาอย่างไรก็กระทบต่อทุกฝ่ายอยู่ดี มากน้อยต่างกันไป

.....

การอุ้ม ไม่อุ้ม ฯลฯ อีกสารพัดวิธีเป็นแค่การแก้ไขเท่านั้น

และถ้าทำเหตุอีก ผลก็เกิดอีก ถ้าเราอยู่ร่วมในวังวน เราก็โดนด้วย

เด็กๆเวลาทำอะไรผิดพลาดแล้วไม่เจ็บตัว (ไม่ใช่โดนลงโทษนะ เอาแบบพลาดเองเจ็บเอง)

ก็จะไม่จำ ทำมันซ้ำอยู่เรื่อยๆ เพราะทำแล้วไม่เป็นอะไร

เห็นด้วยกับคุณไมโลนะครับ ว่าแทบจะทุกคนในระบบสังคมก็โดนกันหมด ไม่ว่าจะแกยังไง

แต่ประเด็นคือ ตัวละครหลักเนี่ย ไม่โดนแบบเต็มๆ แล้วเอาคนทั้งหมดในสังคมมาแบ่งเบาภาระนี่สิครับ

สองสามปีที่ตามศึกษาข้อมูลมา ผมมองว่าปล่อยให้แบงค์ล้มได้นี่เยี่ยมสุดแล้วครับ

(ห้ามเลือกที่รัก มักที่ชังนะครับ ถ้าไม่มีธนาคารอื่นมาเทคโอเวอร์ รัฐห้ามมายุ่ง)

ผู้ถือหุ้น ก็จะกำกับผู้บริหาร

ผู้บริหาร ก็จะไม่กล้าทำอะไรที่เสี่ยงเกินตัว

ผู้ฝากเงิน ก็จะต้องคอยประเมินธนาคาร ไม่งั้นเดี๋ยวเงินฝากหาย

ลองได้มีล้มแบบแรงๆสักทีหนึ่ง คนจำนวนมากจะตื่นจากความฝัน และเดินทางต่ออย่างระมัดระวัง

แต่ถ้ายังเอา "ความเชื่อมั่น" (เชื่อมั่นว่าแบงค์เน่ายังไง รัฐก็ต้องเอาปชช.มาอุ้ม มากกว่า)

เศรษฐกิจ, และเงินฝาก มาเป็นตัวประกันได้ ก็หมายความว่าตัวละครหลักในละครเรื่องนี้

อยากจะทำอะไรก็ได้ ไม่ต้องเกรงใจใคร ถ้าได้กำไร หารกันเฉพาะตัวละครหลัก แต่ถ้าขาดทุน หารกันทั้งระบบเศรษฐกิจ

หากเราไม่ต้องการผลกระทบ เรามองตนเองหรือยัง ว่าเราใช้ชีวิตอย่างพอเเพียง เลือกประกอบอาชีพอย่างยั่งยืน เลือกที่จะประหยัด ใช้ทรัพยากรอย่างคุ้มค่าท่ามกลางการใช้จ่ายอย่างบ้าคลั่ง

ไม่จำเป็นต้องโทษรัฐบาล นักการเมืองที่เราก็รู้ๆอยู่ว่าไม่มีทางเปลี่ยน

เห็นด้วยครับ ในเกมแบบนี้ หนทางเดียวที่จะชนะได้ คือไม่เล่น

ถ้าเรายังเล่นเกมนี้อยู่ต่อไปเรื่อยๆ เราก็จะแพ้ไปเรื่อยๆ

เพราะมันไม่ใช่เกมที่ออกแบบมาให้เราชนะได้ครับ

ป.ล. พูดถึงระบบโดยรวมนะ ไม่ได้พูดถึงประเทศอะไรเป็นพิเศษ

เด็กๆเวลาทำอะไรผิดพลาดแล้วไม่เจ็บตัว (ไม่ใช่โดนลงโทษนะ เอาแบบพลาดเองเจ็บเอง)

ก็จะไม่จำ ทำมันซ้ำอยู่เรื่อยๆ เพราะทำแล้วไม่เป็นอะไร

เห็นด้วยกับคุณไมโลนะครับ ว่าแทบจะทุกคนในระบบสังคมก็โดนกันหมด ไม่ว่าจะแกยังไง

แต่ประเด็นคือ ตัวละครหลักเนี่ย ไม่โดนแบบเต็มๆ แล้วเอาคนทั้งหมดในสังคมมาแบ่งเบาภาระนี่สิครับ

สองสามปีที่ตามศึกษาข้อมูลมา ผมมองว่าปล่อยให้แบงค์ล้มได้นี่เยี่ยมสุดแล้วครับ

(ห้ามเลือกที่รัก มักที่ชังนะครับ ถ้าไม่มีธนาคารอื่นมาเทคโอเวอร์ รัฐห้ามมายุ่ง)

ผู้ถือหุ้น ก็จะกำกับผู้บริหาร

ผู้บริหาร ก็จะไม่กล้าทำอะไรที่เสี่ยงเกินตัว

ผู้ฝากเงิน ก็จะต้องคอยประเมินธนาคาร ไม่งั้นเดี๋ยวเงินฝากหาย

ลองได้มีล้มแบบแรงๆสักทีหนึ่ง คนจำนวนมากจะตื่นจากความฝัน และเดินทางต่ออย่างระมัดระวัง

แต่ถ้ายังเอา "ความเชื่อมั่น" (เชื่อมั่นว่าแบงค์เน่ายังไง รัฐก็ต้องเอาปชช.มาอุ้ม มากกว่า)

เศรษฐกิจ, และเงินฝาก มาเป็นตัวประกันได้ ก็หมายความว่าตัวละครหลักในละครเรื่องนี้

อยากจะทำอะไรก็ได้ ไม่ต้องเกรงใจใคร ถ้าได้กำไร หารกันเฉพาะตัวละครหลัก แต่ถ้าขาดทุน หารกันทั้งระบบเศรษฐกิจ

เห็นด้วยครับ ในเกมแบบนี้ หนทางเดียวที่จะชนะได้ คือไม่เล่น

ถ้าเรายังเล่นเกมนี้อยู่ต่อไปเรื่อยๆ เราก็จะแพ้ไปเรื่อยๆ

เพราะมันไม่ใช่เกมที่ออกแบบมาให้เราชนะได้ครับ

ป.ล. พูดถึงระบบโดยรวมนะ ไม่ได้พูดถึงประเทศอะไรเป็นพิเศษ

เกมส์ในระบบทุนนิยม (capitalism) นี่....จะไม่เล่นก็ยังยากเลยนะครับ...(ไม่ใช่ระดับปัจเจกนะครับ..หมายถึงระดับประเทศ)

ประเทศที่อยู่นอกระบบอย่าง พม่า รัสเซีย จีน...ยังพยายามกระเสือก กระสนเข้ามาเล่นกับเขาเลย...

การที่ไม่ได้เข้าไปเล่นกับเขา...มันหมายถึงต้องเข้าไปอยู่ในป่า....เก็บของป่ากินกันเลยนะครับ

ระบบการค้าของโลกทุกวันนี้...มันมีกฎกติกา ในการเล่นกับเค๊านะครับ....

ไอ้กฎกติกานี่แหละ...ที่มันบีบบังคับให้โลกทุกวันนี้มันขยับตัวไม่ออก (แม้กระทั่งไอ้พวกที่วางกฎออกมา)

ปัญหาระบบการเงินของโลกทุกวันนี้ มันเลยเหมือนวัวพันหลักยังไงยังงั้น....

รูปแบบการเมืองก็ถูกตีกรอบด้วยระบอบประชาธิปไตย....

รูปแบบการค้าก็ถูกบีบตีกรอบด้วยสนธิสัญญาการค้าของกลุ่มต่างๆ...

ส่วนตัวมองว่า...ถ้าในระดับปัจเจกการเอาตัวรอดท่ามกลางปัญหาที่เกิดขึ้นในโลกทุกวันนี้...

ยังไม่ใช่เรื่องยาก....ถ้ามีความรู้ ความสามารถที่เพียงพอ....

แต่ถ้าระดับประเทศแล้ว....ยากมากครับ ทุกสิ่งทุกอย่างมันยุบยับไปหมด...

ข้อจำกัดต่างๆ...ระบบการเงินหลักของโลก...การเมืองภายในประเทศ ...เหนื่อยครับ...เหนื่อยมากๆ

เห็นด้วยว่ายากครับ ไม่ทำตามที่จักรวรรดิต่างๆต้องการ ก็คงมีเรือรบมาปิดปากอ่าว, มีการเข้ามาเผยแพร่ประชาธิปไตย, ต่อต้านการก่อการร้าย (สมัยก่อนใช้คอมมิวนิสต์)

แต่ถ้าในระดับบุคคล คนส่วนมากสามารถเลือกที่จะไม่เล่น หรือเล่นให้น้อยลงได้แล้ว (ไม่ได้หมายความว่าให้ตัดจากระบบไปอยู่ป่า)

ในระดับประเทศ ก็จะมีภูมิคุ้มกันเพิ่มขึ้นมาโดยอัติโนมัติ เวลาลมพัดมา ก็จะไม่ปลิวไปตามลมเหมือนกับที่เวลาไม่มีภูมิคุ้มกัน

คุณโจโฉ.. ตอนนี้ทองกลับมา ๑๖๐x แล้ว ถือว่าปิดแกปยังครับ?

ขอบคุณทุกท่าน..ที่มาแชร์ความคิดเห็นที่มีประโยชน์....นอกจากเรื่องทองนะครับ....

เห็นด้วยกับการรักษาตัวเอง...ทีคุณ แมวน้อยแนะนำ

และที่คุณ wcg บอก...คิดถึงสมัยก่อนไม่พอใจ...ก็หาเรื่องนำเรือรบ มาปิดปากอ่าว...

แบบไทยโดนตอนปิดแม่น้ำ เจ้าพระยา ตอ้งหาเงินไปไถ่ และจีนก็โดน เพราะจับฝิ่น ทำให้พวก อั่งม้อเสียผลประโยชน์ เพราะซื้อของจีนกิน-ใช้มากไป

คุณโจโฉ.. ตอนนี้ทองกลับมา ๑๖๐x แล้ว ถือว่าปิดแกปยังครับ?

จิ้งจกสะบัดหางลงมาปิดเเต่เช้าไปเเล้วครับ ตอนนี้ผมมองขึ้นไปเท่าไหร่อย่างเดียวครับ ไม่มีเป้า let's profit run อย่างเดียวจนกว่าจะพักฐานรอบใหม่ครับ

หุหุ มีเยาะเย้ย :gd รู้สึกดีใช่ใหมที่ซื้อทองเพราะธนาคารขโมยไปไม่ได้ 555

Feels good holding Gold when banks can steal huh?

if I was a Cyprian, I’d have all my money out of the banks and would buy something that will retain its value more, such as Silver and Gold.

http://fortwealth.com/blog/?p=2526

ไม่เกี่ยวกับทองโดยตรงแต่เกี่ยวแบบข้างๆ หุหุ เห็นเลยก็อปมาฝากครับ

"กลุ่มสยามประชาภิวัฒน์"

ข่าวค่ำช่อง 9 วันนี้(18 มี.ค.) ทำเอาสะดุ้งเล็กๆ แม้จะคิดไว้อยู่แล้วว่ามันเป็นไปได้สูงมาก ข่าวรายงานความเห็น ดร.โกร่ง ประธานกรรมการ ธปท. ว่าประเทศไทยกำลังมีแนวโน้มฟองสบู่จะแตกปลายปีนี้ จบข่าว