ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ลุ้นกันตอไป ดังเขาว่า ถ้าเงินเย็นก็ซื้อทอง ถ้ายังนึกไม่ออกว่าจะเอาเงินไปทำอะไรให้ได้ผลที่ดีกว่านี่ แล้วกลัวเงินละลายไปกับกิเลสก็ซื้อทองละกัน ละเหิดยากดี :D

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

สัญญาณจากดาวโจนส์นิวออลไทม์ไฮ

ทองจะตามหรือจะสวน

ในกรณีตามคิวอีก็น่าจะบวกเหมือนช่วง2000-08

แต่หากเป็นปฏิปักษ์กับขาใหญ่ อาจถูกกดเหมือนทศวรรษ 80 90

ถูกแก้ไข โดย milo

มันจะเป็นไปตามคาดการณ์ไหม คอยดูกันต่อไปค่ะ :uu

Seam Arsenal

GC เเนวรับ $1277, $1235 กำลังอยู่ใน ช่วง SW

ถูกแก้ไข โดย ส้มโอมือ

http://www.mining.com/ben-bernanke-comments-on-bitcoin-19316/

http://www.zerohedge.com/news/2013-11-18/bitcoin-trades-over-1000-btc-china-exchange-crashes-promptly-thereafter

virtual currencies ยังโดน ???? ลุงเบนพูดถึงนิดเดียว วิ่งซะน้องทองยังอาย

http://www.mining.co...-bitcoin-19316/

http://www.zerohedge...ptly-thereafter

virtual currencies ยังโดน ???? ลุงเบนพูดถึงนิดเดียว วิ่งซะน้องทองยังอาย

Bitcoin ไม่มีฟิวเจอร์ พวกแบงค์ไม่สามารถสร้างอะไรงี่เง่าๆ แบบสภาพคล่องได้ คนที่จะขาย Bitcoin ได้ต้องเป็นคนที่ถือมันอยู่เท่านั้น

เพราะฉะนั้นราคาบิทคอยจะขึ้่นไปเรื่อย ๆ แต่มีสะดุดบ้าง อย่างที่เห็นครับ

Bitcoin ไม่มีฟิวเจอร์ พวกแบงค์ไม่สามารถสร้างอะไรงี่เง่าๆ แบบสภาพคล่องได้ คนที่จะขาย Bitcoin ได้ต้องเป็นคนที่ถือมันอยู่เท่านั้น

เพราะฉะนั้นราคาบิทคอยจะขึ้่นไปเรื่อย ๆ แต่มีสะดุดบ้าง อย่างที่เห็นครับ

bitcoin มีทั้ง option และ futures ให้เทรดครับ (^ ^)

จริงๆจะมอง Bitcoin = ทองคำ ก็ได้ครับ เพราะ คอนเซปของมันคือ "สื่อกลาง" ในกลางแลกเปลี่ยนของ

ถ้า Banker จะทำหรือปั่นตลาดจริงๆ สบายครับง่ายด้วย

... อ่านที่คุณโอเอสิสเขียนแล้วชักหนาว ...

ตอนนี้ตลาดค้าบิทคอยน์ยังไม่อยู่ในมือนายแบงค์ (ถ้าไม่นับว่าธปท.ขู่ไว้ว่าผิดกฏหมาย โนเนมอย่างผมก็สามารถเปิดตลาดได้ในระยะเวลาอันสั้น)

แต่การที่โป๊งเหน่งออกมาพูดในทำนองให้การยอมรับนี่ ผมว่าต่อไปน่ากลัวครับ

เมื่อรัฐบานให้การยอมรับ นั่นหมายความว่า ต่อไป ใครจะขายของด้วยบิทคอยน์ อาจจะต้องมี "ใบอนุญาต" ... ใครจะเปิดตลาดค้าฯ ก็ต้องมี "ใบอนุญาต"

เมื่อไหร่รัฐบานสามารถควบคุมตลาดพวกนี้ได้จนเกิดมวลวิกฤตแล้ว เมื่อนั้นเขาก็สามารถทำบิทคอยน์ ออปชัน/ฟิวเจอร์ ได้สบายๆครับ

อย่างตอนนี้ ตลาดบิทคอยน์ใหญ่ๆ อยู่ที่ ญี่ปุ่น/รัสเซีย/โสลวีเนีย/จีน ซึ่งมีอิสรภาพมากกว่าอารยะประเทศอย่างลุงแซม

เมื่อไหร่พวก ขี้ยา นายแบงค์ กับนักการฯเข้ามายุ่งมากๆ เขาก็สามารถปั่น/ทุบราคาได้ โดยการ "ประกาศ" ว่าตลาดพวกนี้เป็นตลาดเถื่อน ต้องเทรดกับผู้ที่ได้รับอนุญาตเท่านั้น

ตอนนี้เริ่มมีบริษัทใหม่ที่มีขาใหญ่หนุนหลังอยู่ ออกมาพูดแล้ว ว่าเขาจะให้บริการตรวจสอบว่าบิทคอยน์ที่มีในมือ เป็นบิทคอยน์ "สะอาด" หรือเปล่า

ถ้าบริการพวกนี้เกิดขึ้น และถูกบังคับโดยรัฐบานให้ต้องตรวจสอบผ่านระบบพวกนี้ก่อน นั่นหมายความว่า เขาสามารถกำหนดบิทคอยน์ที่เทรดในตลาดที่ไม่ได้รับใบอนุญาต

เป็นบิทคอยน์ "ไม่สะอาด" ก็ได้

อย่าประมาทความ .... ของพวกนักการฯ กับ ขี้ยา นายแบงค์ ครับ

ป.ล. ราคาบิทคอยน์ในจีน ขึ้นไปแรงๆถึง ๑,๐๐๐ เหรียญลุงแซม .. ลองดูกันต่อไปครับ ว่าราคาจะแซงหน้าทองคำของพวกเราเมื่อไหร่

ป.ล. ๒ - เพิ่งเห็นที่คุณหมีน้ำตอบ .... เห็นด้วยครับ

เครดิต : วิลเลี่ยม บันไซ เซเว่น

ถูกแก้ไข โดย wcg

bitcoin มีทั้ง option และ futures ให้เทรดครับ (^ ^)

จริงๆจะมอง Bitcoin = ทองคำ ก็ได้ครับ เพราะ คอนเซปของมันคือ "สื่อกลาง" ในกลางแลกเปลี่ยนของ

ถ้า Banker จะทำหรือปั่นตลาดจริงๆ สบายครับง่ายด้วย

โอ้ขอบคุณ คุณหมีน้ำ ที่มาบอกนะครับ

ตามความเข้าใจของผม พวกแบงค์ไม่ได้เป็นเจ้าของบิทคอยมากพอ ที่จะสร้างสภาพคล่อง(ทุบ)ในระบบ ต่อให้ธนาคารกลางต่าง ๆ จะพยายามควบคุมยังไง ก็ไม่มีทางปิดได้หมด เหมือนการโหลดบิท ที่ตอนนี้ยังมีอยู่มากมาย

โอ้ขอบคุณ คุณหมีน้ำ ที่มาบอกนะครับ

ตามความเข้าใจของผม พวกแบงค์ไม่ได้เป็นเจ้าของบิทคอยมากพอ ที่จะสร้างสภาพคล่อง(ทุบ)ในระบบ ต่อให้ธนาคารกลางต่าง ๆ จะพยายามควบคุมยังไง ก็ไม่มีทางปิดได้หมด เหมือนการโหลดบิท ที่ตอนนี้ยังมีอยู่มากมาย

ผมไม่แน่ใจว่าตอนนี้ Bitcoin ถูกสร้าง(หรือที่เค้าเรียกว่าขุด) ในระบบประมาณเท่าไหร่ แต่สูงสุดหรือที่จะสร้างขึ้นได้เห็นว่า(ปัจจุบัน)น่าจะจำกัดที่ประมาณ 21 ล้านบิทคอย ครับ

เท่ากับว่าบิทคอยจะมีมากสุดที่ 21 ล้านบิทคอยครับ แต่ในอนาคตไม่แน่ว่าจะเป็นอย่างไรครับ

มีนักวิเคราะจากสวิส Egon von Greyerz

ทำนายการผิดนัดชำระหนี้ของอเมริกาไว้ดังนี้นะครับ

จาก

http://kingworldnews.com/kingworldnews/KWN_DailyWeb/Entries/2013/11/15_The_United_States_Is_Now_In_A_Catastrophic_Default.html

- ในสามสิบปี มานี้ อเมริกามีหนี้ จาก 1 เป็น 17 ล้านล้าน แต่เก็บภาษีได้เพิ่ม จาก 1 เป็น 2.5 ล้านล้าน หนี้มหาศาลนี้ไม่ว่ายังไง ก็ไม่มีทางจ่ายได้หมด

- มีบางคนพูดว่า ก็จ่ายดอกเบี้ยพันธบัตรอยู่ จะผิดนัดชำระหนี้ได้ยังไง แต่ถ้าคุณต้องกู้เงินก้อนใหม่ มาจ่ายดอกบวกหนี้เก่า นั้นคือคุณ default แล้ว

- หนี้ไม่มีทางลดแต่จะเพิ่มในลักษณะ แชร์ลูกโซ่ คือต้องหาสมาชิกหน้าใหม่ มาจ่ายเงินให้สมาชิกเก่า

- ปี 2014 จะเป็นจุดเปลี่ยน ตลาดหุ้นในหลายประเทศแสดงให้เห็นว่าใกล้จะหมดช่วงกระทิง นักลงทุนส่วนใหญ่ไม่ได้เตรียนตัวสำหรับตลาดหมีเลย จะมีคนแพ้วิ่งวุนไปหมด ก่อนจะดิ่งลงครั้งใหญ่

- เฟดไม่มีทางที่หยุดหุ้นตกได้ แล้วเฟดก็จะพิมพ์เงินเพิ่มอีก ตอนนั้นจะทำให้สถานะการณ์แย่ลง พันธบัตรจะราคาตกเร็วขึ้น ดอกเบี้ยจะขึ้น สภาพร้ายแรงกว่าปี 2008 เพราะโลกเรามีหนี้เพิ่มขึ้นมากกว่า 10 ล้านล้าน แถมมีพวกตราสารอนุพันธ์ หลักประกัน และ CDO

- ดูตัวอย่างจากประเทศเวเนซูเอล่า ผู้นำสั่งจับเจ้าของร้านกว่า 100 คน เพราะขึ้นราคาขายมากเกินไป เงินเฟ้อในประเทศนี้ขึ้นไป 54% ถ้าไม่ให้ร้านขึ้นราคา เขาก็ต้องปิดกิจการไป ไม่มีใครทำธุรกิจในภาวะเงินเฟ้อสูงอย่างนี้ได้ นี้จะเป็นสิ่งที่เกิดในปีต่อ ๆ ไป

ผมไม่แน่ใจว่าตอนนี้ Bitcoin ถูกสร้าง(หรือที่เค้าเรียกว่าขุด) ในระบบประมาณเท่าไหร่ แต่สูงสุดหรือที่จะสร้างขึ้นได้เห็นว่า(ปัจจุบัน)น่าจะจำกัดที่ประมาณ 21 ล้านบิทคอย ครับ

เท่ากับว่าบิทคอยจะมีมากสุดที่ 21 ล้านบิทคอยครับ แต่ในอนาคตไม่แน่ว่าจะเป็นอย่างไรครับ

ณ ตอนนี้ มีในระบบ ๑๑,๙๗๓,๔๕๐ บิทคอยน์ ครับ มาได้เกินครึ่งทางแล้ว

ลองดูกราฟแล้ว คน/ทีมที่ออกแบบบิทคอยน์นี่เก่งนะครับ

ไม่ว่าคนจะแย่งกันขุดแค่ไหน ปริมาณที่เพิ่มขึ้นก็ยังถูกคุมไว้ได้นิ่งทีเดียว

แบบนี่นายธนาคารกลางไม่ชอบแน่ๆ

http://blockchain.info/charts/total-bitcoins?showDataPoints=false&show_header=true&daysAverageString=7&timespan=all&scale=0&address=

มีเรื่องอยากเสริมนิดหนึ่ง ถึงโอกาสเกิด Hyper inflation ในอเมริกา

ยังจำได้ไหมว่า เฟดเก็บเงินส่วนเกินที่ธนาคารต่าง ๆ นำมาฝากได้ไหมครับ

ตอนนี้มีประมาณ 2.4 ล้านล้าน

ถ้าดอกเบี้ยสูงขึ้น เงินที่เก็บไว้กับเฟด ก็จะไหลกลับสู่ระบบเศรษฐกิจ ทำให้เกิดเงินเฟ้อมหาศาลได้

fredgraph.png?&id=WRESBAL&scale=Left&range=Max&cosd=1984-01-04&coed=2013-11-13&line_color=%230000ff&link_values=false&line_style=Solid&mark_type=NONE&mw=4&lw=1&ost=-99999&oet=99999&mma=0&fml=a&fq=Weekly%2C+Ending+Wednesday&fam=avg&fgst=lin&transformation=lin&vintage_date=2013-11-19&revision_date=2013-11-19

เอามาให้ดูว่ามุมมองเค้าเปลี่ยนไปมองทางลงแล้วนะคะ พิจารณากันดูนะคะเป็นไปได้หมด :17

ส่วนตัวว่าเวลามองลงกันหมดมันมักจะรับได้แล้วขึ้นทุกที :uu

ถูกแก้ไข โดย น้ำใส

มีเรื่องอยากเสริมนิดหนึ่ง ถึงโอกาสเกิด Hyper inflation ในอเมริกา

ยังจำได้ไหมว่า เฟดเก็บเงินส่วนเกินที่ธนาคารต่าง ๆ นำมาฝากได้ไหมครับ

ตอนนี้มีประมาณ 2.4 ล้านล้าน

ถ้าดอกเบี้ยสูงขึ้น เงินที่เก็บไว้กับเฟด ก็จะไหลกลับสู่ระบบเศรษฐกิจ ทำให้เกิดเงินเฟ้อมหาศาลได้

fredgraph.png?&id=WRESBAL&scale=Left&range=Max&cosd=1984-01-04&coed=2013-11-13&line_color=%230000ff&link_values=false&line_style=Solid&mark_type=NONE&mw=4&lw=1&ost=-99999&oet=99999&mma=0&fml=a&fq=Weekly%2C+Ending+Wednesday&fam=avg&fgst=lin&transformation=lin&vintage_date=2013-11-19&revision_date=2013-11-19

งั้นเอาเป็นกรอกข้อมูลผิดแล้วศูนย์หายไปหลักนึงได้มั้ยครับ ยังไงมันก็ตัวเลขอิเล็คโทนิคอยู่แล้ว ไม่มีคนรู้หรอก :D