ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ช่วงนี้ผมก็ (ตัว)บิด - คอย - ทอง - ขึ้น ครับ

ส่วนกระทู้ http://pantip.com/topic/31276541 ผมว่า มีทั้งจุดที่เห็นด้วยและไม่เห็นด้วยในการเขียนของ จขกท. ครับ

แต่ผมว่า จขกท. ยังไม่เข้าใจใน BTC ทั้งหมด

:gd :gd :uu

บิดด้วยคน ...

ถูกแก้ไข โดย wcg

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ปกติแล้วผมคิดแบบคุณไมโลนะครับ แต่ตอนนี้พยายามปรับทัศนคติใหม่อยู่ ... บางอย่างอาจจะไม่ต้องรอให้รู้จริงก็ได้ แต่การเข้าไปยุ่ง/ลุย จะต้องมีการบริหารความเสี่ยงให้ดี ... หลายๆครั้งที่การเข้าไปลองชิมลางบางเรื่อง รู้สึกได้เลยว่าพอเราเริ่มเข้าไปแตะแล้ว ทำให้มีความสนใจมากขึ้น ศึกษามันมากขึ้น ...

หลายๆอย่าง ไม่ได้สัมผัส ก็จะไม่มีโอกาสได้เข้าใจมันอย่างแท้จริงครับ

ป.ล. ความ "หอมหวาน" ของบิทคอยน์ ในมุมมองของผม ไม่ได้อยู่ที่ราคาที่ขึ้้นไปแรงๆ แต่เป็นความเจ๋งทางเทคนิค ที่ผู้ออกแบบได้สร้างมันขึ้นมา และโอกาสที่มันเปิดให้กับคนทั่วไป ที่จะปลดแอกออกจากระบบธนาคารมาเฟียที่เป็นอยู่ในทุกวันนี้

บางทีเราก็ต้องอยู่อย่างลิ้นงูในปากงูนะครับ ไปฆ่างูเพื่อปลดแอก สุดท้ายมีงูพิษร้ายกว่าเดิมไม่จบสิ้น

>> เคยอ่านบทความของบิสเนสวีค -- เจพีมอรอน เป็นธนาคารแห่งหนึ่ง ที่มีทีมพัฒนาระบบประมวลผลเฉพาะทาง(เอสิค) ระดับแนวหน้า มอรอนใช้ระบบพวกนี้เพื่อลดต้นทุนในการประมวลผลข้อมูลลูกค้าเป็นจำนวนมากๆ (ใช้คอมพิวเตอร์ธรรมดาๆ นาน+แพงกว่า) --- ไม่น่าแปลกใจถ้าหากมอรอนจะเอาคนเก่งๆ มาพัฒนาระบบขุดบิทคอยน์แทน

ถ้าผมมีบุคคลากรเก่งจริง จะเล่นเกมของคนอื่นทำไมครับ ทำไมไม่สร้างสนามที่ตัวได้เปรียบเสียเอง จะมาขุดตามเขาทำไม

>> อย่างไรก็ตาม ยิ่งมีคนแข่งกันขุดในระบบมากขึ้นเท่าไหร่ ความยากในการขุดบิทคอยน์ ก็จะเพิ่มขึ้นเป็นเงาตามตัวไปด้วย ในระยะแรก อาจจะขุดของมาเตรียมถล่มตลาดได้เป็นจำนวนมาก แต่ในระยะยาว จะไม่เป็นผล

>> แม้ว่าลุงแซมจะมีบิทคอยน์ที่ปล้นมาจากคนอื่นเยอะ .. แต่ข้อจำกัดของลุงแซมในตอนนี้ก็คือ ยังไม่สามารถเสกบิทคอยน์กระดาษมาทุบได้ง่ายๆ (กระสุนในการทุบมีจำกัด)

ปล้นได้หนึ่ง ทำไมปล้นสองสามไม่ได้ครับ

>> กระนั้นก็ตาม ลุงแซมมีเงินดอลล่าร์ไม่อั้น หากอยากจะทุบจริงๆ ก็สามารถค่อยๆไล่ซื้อเก็บไว้ในกระเป๋าล่วงหน้าได้ แล้วอยากทุบเมื่อไหร่ก็เทขายทิ้ง แต่ก็จะเป็นโครงการที่ทำให้ลุงแซมขาดทุนมหาศาล ถ้าไม่จำเป็นจริงๆไม่น่าจะทำ เอาเงินไปปลดแอกประเทศอื่นๆดีกว่า

ลุงแซมไม่สนเรื่องขาดทุนมั้งครับ เสกเงินเองได้

ผมมีความรู้สึกว่า การกดราคาทองจะมีนาน จนเรานึกไม่ถึงว่าจะนานขนาดนี้

แต่พอถึงเวลาเลิกกด เราก็จะไม่นึกว่ามันจะจบแล้ว

ผมมีความรู้สึกว่า การกดราคาทองจะมีนาน จนเรานึกไม่ถึงว่าจะนานขนาดนี้

แต่พอถึงเวลาเลิกกด เราก็จะไม่นึกว่ามันจะจบแล้ว

กดไปเถอะครับ ผมลืมไปแล้วว่าเก็บทองไว้ไหน เอาไว้ราคามันแรงขึ้นมาค่อยไปหาใหม่ :D

นี้เป็นข่าวใหญ่เลยนะครับ

ลุงจิม ซินแคลร์ กำลังจัดตั้งตลาดทองสำหรับเงินสดเท่านั้น( Cash metal market)

http://www.jsmineset.com/2013/11/22/my-mission-on-our-behalf/

- มีตลาด 6 แห่งเปิด 24 ชั่วโมง มีที่สิงโปร์ แน่นนอนที่หนึ่ง

- การเปิดตลาดทองสำหรับเงินสด เปิดโอกาสให้ทำอาบิกาก ระหว่างตลาดกระดาษ และตลาดเงินสด

- ตลาดนี้ เมือทำสำเร็จ จะทำให้ต้นทุนในการทุบทองกระดาษ เพิ่มขึ้นเพราะมีการทำอาบิกาก เช่นเมื่อทุบทองกระดาษ คนก็จะขายทองจริงในตลาดเงินสดเพื่อเอาส่วนต่างราคา แล้ว Long ตลาดกระดาษ รอส่งมอบ

ผมเข้าใจว่าตอนนี้ พวกแบงค์ทำอาบิกาก ตลาดกระดาษ(LBMA, COMEX) กับตลาดเงินสด( Shanghai) อยู่แล้ว ถ้ามีตลาดเงินสดในตะวันตก ที่ไม่ได้มีพวกแบงค์เป็นเจ้าของ คาดว่าจะส่งผลดีกับราคาทองและเงิน

ใครว่าทองไม่ใช่เงินที่แท้จริง....เจ้แกหอบทองแท่งไปซื้อเบ๊นท์ลี่ย์ครับ หุหุ

“土豪大妈”背旅行袋装金条买宾利豪车

http://bbs1.people.com.cn/post/26/1/2/135276194.html

ใครว่าทองไม่ใช่เงินที่แท้จริง....เจ้แกหอบทองแท่งไปซื้อเบ๊นท์ลี่ย์ครับ หุหุ

เจ๊แกฉลาดครับ

ก็อาจจะรู้ว่าถ้าไม่รีบเอาทองไปแลกตอนนี้

ปีน่าแกอาจต้องใช้ทองมากกว่านี้มากไปแลก

แนวทาง ma น่าจะสอดคล้องกับการประชุมเฟดนะครับ

ขนาดไม่ลดคิวอี ราคายังทรงๆ

ถูกแก้ไข โดย milo

บางทีเราก็ต้องอยู่อย่างลิ้นงูในปากงูนะครับ ไปฆ่างูเพื่อปลดแอก สุดท้ายมีงูพิษร้ายกว่าเดิมไม่จบสิ้น

ถ้าผมมีบุคคลากรเก่งจริง จะเล่นเกมของคนอื่นทำไมครับ ทำไมไม่สร้างสนามที่ตัวได้เปรียบเสียเอง จะมาขุดตามเขาทำไม

มันไม่มีมวลวิกฤตแบบ บิทคอยน์ ในตอนนี้ครับ

สมมติว่ามี "มอรอนคอยน์" เกิดขึ้นในตอนนี้ ก็คงจุดให้เกิดมวลวิกฤตยาก

ปล้นได้หนึ่ง ทำไมปล้นสองสามไม่ได้ครับ

เป็นไปได้ครับ แต่เป้าหมายใหญ่ๆในเมืองลุงแซมให้ปล้นได้ คงจะมีไม่ค่อยมาก

ลุงแซมไม่สนเรื่องขาดทุนมั้งครับ เสกเงินเองได้

จริงครับ เสกได้จนกว่าจะพัง :)

- ตลาดนี้ เมือทำสำเร็จ จะทำให้ต้นทุนในการทุบทองกระดาษ เพิ่มขึ้นเพราะมีการทำอาบิกาก เช่นเมื่อทุบทองกระดาษ คนก็จะขายทองจริงในตลาดเงินสดเพื่อเอาส่วนต่างราคา แล้ว Long ตลาดกระดาษ รอส่งมอบ ผมเข้าใจว่าตอนนี้ พวกแบงค์ทำอาบิกาก ตลาดกระดาษ(LBMA, COMEX) กับตลาดเงินสด( Shanghai) อยู่แล้ว ถ้ามีตลาดเงินสดในตะวันตก ที่ไม่ได้มีพวกแบงค์เป็นเจ้าของ คาดว่าจะส่งผลดีกับราคาทองและเงิน

ขอบคุณครับ รบกวนช่วยอธิบายเรื่องนี้เพิ่มหน่อยได้มั้ยครับ ไม่ค่อยเข้าใจเลย

ผมไม่ได้คิดอย่างจำนนหรอกคร้าบ แต่คิดอย่างผู้ร้ายครับ หึหึ

การจะจับผู้ร้ายก็ต้องคิดอย่างผู้ร้ายครับ จะคิดอย่างพระเอกตามกฏกติกามารยาทไม่ได้ ผู้ร้ายมันคว่ำกระดานทีก็จบ

2-3 ปีที่แล้ว ขนาดทองแท่งตัวเป็นๆ มีประวัติศาสตร์ยาวนาน ที่ใครๆ แม้แต่นักวิแคะที่เอนเอียง ก็ยังมองว่าเงินจะเฟ้อจากคิวอีมหาศาล ราคาทองจะพุ่งทะลุฟ้า พวกเราเองคิดตามเหตุผลแล้วก็เชื่อเช่นนั้น แล้วเป็นไงล่ะครับ แล้วทั้งบิดทั้งคอยที่อุปโลกน์ขึ้นมา จะล้มระบบเดิมที่ผู้ร้ายเขาคุมอยู่ได้ง่ายๆ หรือครับ

เงินเสกได้ แต่ยิ่งกว่าคือ เสกตัวเลขให้เงินไม่เฟ้อได้ด้วย พิมพ์ทั้งเงินทั้งกดเงินเฟ้อทั้งกดราคาทอง โกงกันขนาดนี้ใครที่ไหนจะคิดว่าทำได้ ทำให้หลายๆ คนติดทองอยู่ทุุกวันนี้ ผมจึงไม่อยากให้ประมาท มองโลกสวยไป เท่านั้นแหละครับ

ถูกแก้ไข โดย milo

ขอบคุณครับ รบกวนช่วยอธิบายเรื่องนี้เพิ่มหน่อยได้มั้ยครับ ไม่ค่อยเข้าใจเลย

ขออธิบายตามความเข้าใจของผมนะครับ

ราคาทองตอนนี้กำหนดโดยตลาด COMEX, LBMA ทั้งสองแห่งเป็นตลาดซื้อขายล่วงหน้า (Future) คือซื้อขายทอง แล้วรอส่งมอบตั้งแต่ 1เดือนถึงหลายปี ปัจจุบันคนจะมีไม่กี่คน ที่รอรับทองจริงๆ ส่วนใหญ่พอได้ราคาที่พอใจก็ขาย เป็นช่องทางให้พวกแบงค์ ซึ่งเป็นเจ้าของตลาดทุบราคาได้ พวกแบงค์เทขายทองทีเดียว 1500 สัญญาจนตลาดต้องหยุดชั่งคราว พอราคาลงแรงๆ ก็จะทำให้ทริค stop loss ให้คนอื่นขายตาม ไม่มีใครที่ไหนจะเทขายของอย่างนี้ให้เสียราคา ตรงนี้เป็นหลักฐานที่ชัดเจนว่ามีการควบคุมตลาดอยู่

ที่นี้ถ้ามีตลาดเงินสดเกิดขึ้นที่อเมริกา คือคนซื้อต้องจ่ายเงิน 100% คนขายก็ต้องมีของในสต๊อก ตลาดนี้มีต้นทุนในการทุบราคาสูง แต่ที่ดีที่สุดคือ ถ้าใครจะทุบราคาทองในตลาด COMEX ก็จะเจอปัญหาคนทำอาบิกาก คือคนที่ตามล่าส่วนต่างระหว่างตลาด แล้วทำการซื้อขายแบบไม่มีความเสี่ยง เช่นพวกแบงค์เทขายสัญญา 1500 สัญญา ก็จะมีคนที่รับซื้อแล้วรอส่งมอบอีก 1-2 เดือนในเวลาเดืยวกัน ก็ขายทองที่มีอยู่ในสต๊อกของตลาดเงินสด กินส่วนต่างราคา ในเวลาไม่นานเขาก็ได้ทองจริงกลับมาอยู่ในพอร์ตของเขา ความเสี่ยงน้อยกว่าเก็งราคาทองมาก ถ้าพวกแบงค์ไม่เบี้ยว

ถูกแก้ไข โดย oasis

ขออธิบายตามความเข้าใจของผมนะครับ

ราคาทองตอนนี้กำหนดโดยตลาด COMEX, LBMA ทั้งสองแห่งเป็นตลาดซื้อขายล่วงหน้า (Future) คือซื้อขายทอง แล้วรอส่งมอบตั้งแต่ 1เดือนถึงหลายปี ปัจจุบันคนจะมีไม่กี่คน ที่รอรับทองจริงๆ ส่วนใหญ่พอได้ราคาที่พอใจก็ขาย เป็นช่องทางให้พวกแบงค์ ซึ่งเป็นเจ้าของตลาดทุบราคาได้ พวกแบงค์เทขายทองทีเดียว 1500 สัญญาจนตลาดต้องหยุดชั่งคราว พอราคาลงแรงๆ ก็จะทำให้ทริค stop loss ให้คนอื่นขายตาม ไม่มีใครที่ไหนจะเทขายของอย่างนี้ให้เสียราคา ตรงนี้เป็นหลักฐานที่ชัดเจนว่ามีการควบคุมตลาดอยู่

ที่นี้ถ้ามีตลาดเงินสดเกิดขึ้นที่อเมริกา คือคนซื้อต้องจ่ายเงิน 100% คนขายก็ต้องมีของในสต๊อก ตลาดนี้มีต้นทุนในการทุบราคาสูง แต่ที่ดีที่สุดคือ ถ้าใครจะทุบราคาทองในตลาด COMEX ก็จะเจอปัญหาคนทำอาบิกาก คือคนที่ตามล่าส่วนต่างระหว่างตลาด แล้วทำการซื้อขายแบบไม่มีความเสี่ยง เช่นพวกแบงค์เทขายสัญญา 1500 สัญญา ก็จะมีคนที่รับซื้อแล้วรอส่งมอบอีก 1-2 เดือนในเวลาเดืยวกัน ก็ขายทองที่มีอยู่ในสต๊อกของตลาดเงินสด กินส่วนต่างราคา ในเวลาไม่นานเขาก็ได้ทองจริงกลับมาอยู่ในพอร์ตของเขา ความเสี่ยงน้อยกว่าเก็งราคาทองมาก ถ้าพวกแบงค์ไม่เบี้ยว

ขอบคุณครับ

หมายถึงว่า ขณะที่โดนทุบ 1500 สัญญาในตลาดกระดาษซึ่งต้องมีการส่งมอบจริงๆ อีก 1-2 เดือน ขณะเดียวกันก็ขายในตลาดเงินสดก่อนที่ราคาตลาดเงินสดจะลง เพราะต้องซื้อขายด้วยเงินจริงจะไม่ลงหรือขึ้นเร็วกว่าตลาดกระดาษ ขณะดียวกันอีกก็ซื้อในตลาดกระดาษ สมมุติปริมาณเท่ากับทองที่ขายในตลาดเงินสด รอรับในเวลาข้างหน้า ทำให้ได้กำไรส่วนต่าง และได้ทองกลับมาในเวลาข้างหน้าใช่มั้ยครับ

ขอบคุณครับ

หมาย ถึงว่า ขณะที่โดนทุบ 1500 สัญญาในตลาดกระดาษซึ่งต้องมีการส่งมอบจริงๆ อีก 1-2 เดือน ขณะเดียวกันก็ขายในตลาดเงินสดก่อนที่ราคาตลาดเงินสดจะลง เพราะต้องซื้อขายด้วยเงินจริงจะไม่ลงหรือขึ้นเร็วกว่าตลาดกระดาษ ขณะดี ยวกันอีกก็ซื้อในตลาดกระดาษ สมมุติปริมาณเท่ากับทองที่ขายในตลาดเงินสด รอรับในเวลาข้างหน้า ทำให้ได้กำไรส่วนต่าง และได้ทองกลับมาในเวลาข้างหน้าใช่มั้ยครับ

ถูกต้องครับ ตลาดทองคำ(COMEX, LBMA)ตอนนี้ ต่อให้ถือ สัญญาจนหมดอายุ แล้วรอส่งมอบ ก็จะมีวิชามารสารพัดจะ ประวิงเวลาเอาของออกจากสต๊อก ประมาณ 4-8 สัปดาห์ ถ้าให้ผมเดาก็คือของในสต๊อกเหลือน้อย พวกแบงค์ต้องใช้เวลาเพิ่มเพื่อหาของมาส่งมอบ

ต่อไปถ้ามีตลาดเงินสด คนที่อยากได้ของเลยจะเข้ามาซื้อที่ตลาดนี้