ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ตามอ่านบทความของคุณNext มาพักนึงแล้วค่ะ เห็นว่าหนังสือจะเริ่มขายพรุ่งนี้แล้ว

วันนี้เลยได้ฤกษ์มาสมัครเสียที >.< หลังจากที่แอบอ่านมานาน ขอลงชื่อจองซื้อหนังสือด้วย1เล่มค่ะ อยากได้ลายเซ็นต์ด้วยค่ะ

ขอบคุณมากๆที่สละเวลามาเขียนบทความดีๆ กับเขียนหนังสือดีๆให้พวกเราได้อ่านกันค่ะ :)

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

แล้วพวกเครื่องประดับเงิน เช่นเข็มขัด กำไล ที่เค้าขายกันนี่

เป็นเงินประเภทเดียวกันมั้ยคะ หรือเค้าไปผสมอะไรอีกหรือเปล่า

จึงมาทำเครื่องประดับ พอดีว่ามีอยู่บ้างนะค่ะ

ไชโยโห่หิ้ว :wub: พรุ่งนี้แล้วไม่เห็นหน้าครู(เน็กช์)แต่เห็นหน้าหนังสือก็เอาคราบบบบ :wub: :wub:

รูปเงินเม็ดครับ

เม็ดเล็กๆเท่าหัวไม้ขีดเองนะครับ :lol:

ถูกแก้ไข โดย ohhcool

ประชาสัมพันธ์ 3

วันพรุ่งนี้ จำหน่ายหนังสือวันแรกนะครับ ขอแจ้งอย่างเป็นทางการอีกครั้ง

เรื่องการโอนเงินเดี๋ยวพรุ่งนี้เช้า มาบอกรายละเอียดอีกทีครับ

รูปเงินเม็ดครับ

เม็ดเล็กๆเท่าหัวไม้ขีดเองนะครับ :lol:

รูปเงินเม็ดสวยจริงๆครับ :lol:

แล้วพวกเครื่องประดับเงิน เช่นเข็มขัด กำไล ที่เค้าขายกันนี่

เป็นเงินประเภทเดียวกันมั้ยคะ หรือเค้าไปผสมอะไรอีกหรือเปล่า

จึงมาทำเครื่องประดับ พอดีว่ามีอยู่บ้างนะค่ะ

พวกที่เป็นเครื่องประดับจะมี Silver อยู่ 92.5% ส่วน 7.5% ที่เหลือจะเป็นโลหะอย่างอื่นนะครับ

ส่วนมากจะเป็นพวก ทองแดง (Copper) ผสมเข้าไป ให้เหมาะกับการขึ้นรูป

พวกเครื่องครัว ช้อน ส้อม ก็ด้วย

หากซื้อเป็นการลงทุน 99.99% เหมาะกว่าครับ ไม่ต้องเสียค่าสกัด

ถ้ามีอยู่แล้วเก็บไว้ราคามันก็ขึ้นนะครับ แต่เวลาขายคงโดนตัดเยอะ

ทองรูปพรรณ ขายได้น้อยกว่า ทองแท่ง

เงินรูปพรรณ ขายได้น้อยกว่า เงินเม็ด เช่นกัน

ในไทยเรายังไม่มี เงินแท่ง หรือ เหรียญเงิน

เพราะยังไม่มีการลงทุนในเงินอย่างแพร่หลาย

แต่ในแง่ของความต้องการใช้งานในอุตสาหกรรมหรือเครื่องประดับจะมีมาก

การซื้อ "แบบเม็ด" จึงคล่องตัวและเป็นที่ต้องการมากกว่า ใครจะซื้อไม่ต้องกังวล

ในอนาคตมันจะเป็นที่ต้องการและไปที่ไหนใครก็รับครับ :rolleyes:

ในไทยเรายังไม่มี เงินแท่ง หรือ เหรียญเงิน

เพราะยังไม่มีการลงทุนในเงินอย่างแพร่หลาย

แต่ในแง่ของความต้องการใช้งานในอุตสาหกรรมหรือเครื่องประดับจะมีมาก

การซื้อ "แบบเม็ด" จึงคล่องตัวและเป็นที่ต้องการมากกว่า ใครจะซื้อไม่ต้องกังวล

ในอนาคตมันจะเป็นที่ต้องการและไปที่ไหนใครก็รับครับ :rolleyes: [/size]

เหรียญเงินนะมีอยู่แล้วครับ ก็คือเหรียญกษาปณ์ แต่ราคาแพงกว่าเท่าตัว ความบริสุทธิ์น้อยกว่า

ติดต่อได้ที่กรมธนารักษ์ http://ecatalog.treasury.go.th/ecatalog/index.php?myModuleKey=e-cat-bt&pid=0

ราคาหน้าเหรียญตกอยู่ประมาณ 600-900 บาท แต่ขายจริงก็พันกว่า

ไม่ค่อยเหมาะกับการลงทุนเท่าไหร่ แค่เก็บสะสมเหมือนสะสมแสตมป์เท่านั้นเอง

ถูกแก้ไข โดย Meaw_Joe

ประชาสัมพันธ์ 3

วันพรุ่งนี้ จำหน่ายหนังสือวันแรกนะครับ ขอแจ้งอย่างเป็นทางการอีกครั้ง

เรื่องการโอนเงินเดี๋ยวพรุ่งนี้เช้า มาบอกรายละเอียดอีกทีครับ

คุณเน็กซ์คะ . แล้วยอดตัวเลขจองหนังสือทั้งหมดตอนนี้เท่าไหร่แล้วคะ...

แฮะ แฮะ จองน้อยแต่อยากช่วยลุ้นคะ !32 !32 !32

เพิ่งจะตามอ่านบทความเกี่ยวกับทองคำและเงินจนจบ

มีข้อสงสัยจะถามอาจารย์เน็กซ์เกี่ยวกับทองแดงหน่อยครับ

พ่อผมเป็นช่างซ่อมมอเตอร์ครับ ทุกครั้งที่มอเตอร์เสีย (ลวดทองแดงไหม้เกิดจากการช็อต)

ต้องรื้อลวดทองแดงเก่าออก แล้วใช้ลวดทองแดงใหม่ใส่เข้าไป

ตอนนี้ลวดทองแดงเก่าที่รื้อได้นั้น มีปริมาณมากพอสมควร ร้านรับซื้อของเก่าก้อมาเสนอราคารับซื้อที่

กิโลกรัมละ ประมาณ 220 บาท อยากจะถามว่าราคาทองแดงนี้นั้นจะขยับขึ้นตามราคาทองคำและน้ำมันรึเปล่าครับ

ข้อคำชี้แนะด้วยครับ

ใกล้จะได้เห็นหนังสือเป็นเล่มแย้ว ลอยคอรอคอย

ขออนุญาตโพสรูปเงินเม็ดที่ผมลองซื้อมาให้ชมดูนะครับ ต้องขอโทษด้วยที่รูปอาจไม่ชัดเท่าไรนะคับ ผมทำเท่าที่ก้องดิจิม่อนถูกๆของผมมันจะทำได้ละ-*-

อ้อละอย่าเพิ่งสงสัยนะคับว่ารูปซ้ายกะขวาไมสีมันต่างกัน พอดีว่าถ่ายคนละมุมครับรูปซ้ายผมยกเงินขึ้นมาถ่ายใกล้ๆแสงไฟก็เลยจะเห็๋นเงาๆสะท้อนแสง แต่รูปขวาพอดีตัวผมบังแสงอยุ่เลยไม่เงาทะไร

ปล.ขอแถมรูปจากMansion7สักใบนึงละกันนะคับ

post-867-025453200 1295548442.jpg

post-867-053064900 1295548465.jpg

post-867-029959900 1295548616.jpg

ถูกแก้ไข โดย AunTonio

ขอบคุณ คุณ Auntonio ที่แบ่งปันรูปเงินให้ดูค่ะ หน้าตาเงิน มันเป็นอย่างนี้นี่เอง