ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ตอนที่ปชช.ไปแย่งกันซื้อทอง ทางร้านทองเค้าก็ซื้อมาแพงเหมือนกันครับ

ลดตามมากไม่ได้ เดี๋ยวขาดทุนแย่

แต่อย่าคิดมากเลยครับ แค่นี้ ผมว่าเมืองไทยก็เป็นที่ๆซื้อ/ขาย ทองได้สะดวกที่สุดในโลกแล้ว

ไปว่าแกเอามากๆ เดี๋ยวแกงอนปิดร้านไม่ขาย/ซื้อทอง แล้วจะยุ่งไปกันใหญ่

ถ้างั้นเปลี่ยนไปซื้อ Silver กันเถอะ

ซื้อแล้ว มาติดดอยเป็นเพื่อนกันซะดีๆ !_08

แต่ที่ว่าซื้อทองง่ายขายคล่องนี่ ทำให้รู้สึกดีมากกับระบบซื้อขายทองบ้านเรามากเลยครับ เทียบกันแล้วแล้วสงสารคนเมกา และอีกหลายๆ ประเทศจริงๆ

ร้านทองที่เปิดเป็นดอกเห็ดยังกะ 7/11 แถมจ่ายเงินรับของไม่ต้องเซ็นหนังสือให้ยุ่งยาก สบ้ายสบาย :wub:

ถูกแก้ไข โดย leo_attack

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

คุณ Kungdhy คะ ทองลง 100 เหรียญแบบนี้ยังไม่เรียกว่าปรับฐานใหญ่อีกเหรอคะ แล้วถ้าปรับฐานใหญ่จริง ๆ ต้องลงกี่เหรียญคะ ขอบคุณค่ะ

(น้่นสิครับจะเข้าเก็บแต่อยากได้ราคาต่ำกว่านี้อ่ะ)

คุณ Kungdhy คะ ทองลง 100 เหรียญแบบนี้ยังไม่เรียกว่าปรับฐานใหญ่อีกเหรอคะ แล้วถ้าปรับฐานใหญ่จริง ๆ ต้องลงกี่เหรียญคะ ขอบคุณค่ะ

แหม ขึ้นมา 1 อาทิตย์ ร่วม 200 กว่าเหรียญ ลงซักร้อยเหรียญมันก็ธรรมดาแหละครับ ปรกติ 200 เหรียญเมือก่อนเค้าใช้เวลากันเป็นปีๆ

แต่ก่อนทองขึ้นลง 200 บาทนี่เยอะแสนเยอะ แต่เดี๋ยวนี้เป็นเรื่องรายวันตามปรกติ

แต่ก่อนทองลงขึ้นทีละ 600 บาทนี่ก็แทบปาฏิหารแล้ว ตอนนี้ขึ้นทีล่อกันเป็น 2000 บาท

ช่วงราคาทองไม่ถึง 1000 เหรียญ ปรับฐานใหญ่ก็ทีละ 100 เหรียญ แต่ตอนนี้ฐานมันใหญ่ขึ้นปรับฐานใหญ่ก็ต้องใหญ่ขึ้นตามแหละครับ :lol:

ถ้างั้นเปลี่ยนไปซื้อ Silver กันเถอะ

ซื้อแล้ว มาติดดอยเป็นเพื่อนกันซะดีๆ 54bd3bbb.gif

แต่ที่ว่าซื้อทองง่ายขายคล่องนี่ ทำให้รู้สึกดีมากกับระบบซื้อขายทองบ้านเรามากเลยครับ เทียบกันแล้วแล้วสงสารคนเมกา และอีกหลายๆ ประเทศจริงๆ

Silver ผมอยู่ที่ ดอยอินทนนท์ ครับ

ซื้อขายทองบ้านเราสะดวกดีครับ โดยเฉพาะเมื่อเทียบกับโลกตะวันตกแล้ว

เห็นอาิแปะกั๊กราคาทองบ้าง ไม่โกรธ ไม่เคืองแกครับ (แต่อาจจะมีขอเหน็บๆบ้าง)

ช่วงนี้ราคาทองคำหยุดนิ่งๆ เปลี่ยนเอาเวลาไปอ่านกระทู้ของกูรูเก่งๆ เริ่มศึกษา TA บ้างแล้วครับ

รายงานสถานการสัญญา S&L

:excl: คราวนี้กลับกลายเป็นขาใหญ่เริ่มกลับมาฝั่ง Long ส่วนรายย่อยแมงเม่าก็เริ่มช็อตกันสนุกสนานแล้ว ใครว่ารายย่อยเขาตื่นทองกันหวา ดูจากปริมาณสัญญามันขาใหญ่ตื่นทองกันชัดๆ

มันเป็นผลสรุปของวันที่ 9 สิงหา รึป่าวครับ

แต่สมาคมยังมองขึ้นนะครับ ดูตั้งราคาสิ ไม่ยอมให้เราเก็บของถูกเลย :lol:

การที่สมาคมตั้งราคาสูงกว่าความเป็นจริงมาก บางครั้งเขาก็ไม่ได้มองว่าจะขึ้นครับ แต่เขาอ่านใจคนซื้อว่าวันนี้จะมาซื้อมากเนื่องจากทองลง

แต่บางครั้งการตั้งราคาแบบนี้ก็อาจเจอดีได้เหมือนกันเพราะถ้าตั้งสูงกว่าความเป็นจริงมากๆจะเจอคนที่ซื้อราคาออนไลน์แล้วเอามาขายให้ในราคาสมาคม(แทนที่จะมาซื้ออย่างที่สมาคมตั้งใจใว้ อิอิ) ดังนั้นการตั้งราคาเขาต้องคิดหลายตลบเหมือนกันครับ ว่าต้องไม่ตั้งแพงกว่ามากจนคนซื้อออนไลน์เอามาขายเขาได้cool.gif

Silver ผมอยู่ที่ ดอยอินทนนท์ ครับ

มิน่าเล่า ผมก้มดูจากระเบียงบ้าน เห็นหลังคาบ้านคุณ wcg เลย

เออ ใช่ๆ ตอนไปเที่ยว เมกา ถึงว่าผมไม่เห็นร้านทองเลยแต่ไม่ค่อยได้สังเกตุ ขนาด ไชน่าทาวน์ยังไม่เห็นเลย ขายแต่ชามุข ที่เชียงใหม่ขับไปทางไหนก็เห็น

รอบนี้ของราคาทองคำ เริ่มนับตั้งแต่ 1300 นะคะ ขึ้นมาร่วม 4-500 เหรียญ ลงแค่ 100 เหรียญ ปกติมากๆ ค่ะ แค่ 5% จากราคา 1800 ธรรมดาค่ะ ไปดู set บ้านเราเวลาพักสิคะ 555+++ จะมันส์กว่านี้อีก ลงครั้งละ 4-5 % ติดๆ กัน ทำเอาหนาวกันทั้งประเทศ :P

ถ้าคุณพึ่งเข้าซื้อตอนทองบาทละ 25000 ลงขนาดนี้ก็คงเยอะค่ะ แต่ถ้าซื้อตั้งแต่ทองบาทละ 8000 (เหมือนป๋าหมอเล็ก) ลงแค่นี้ เด็กๆ ค่ะ ปรับฐานใหญ่ก็ทำใจไว้ระดับตั้งแต่ 100-200 เหรียญล่ะค่ะ แต่อย่างที่บอกว่าเศรษฐกิจปีนี้ไม่ค่อยดี อาจมีอะไรที่แตกต่างออกไปจากการปรับฐานทั่วๆ ไปค่ะ บอกไม่ได้ค่ะว่าจะลงเท่าไร เน้นถือยาวสำหรับทองแท่ง แต่ถ้า future ก็หาจุด stop loss ให้ได้ก่อนเข้า ถ้าไม่มีก็ลำบากหน่อยค่ะ

อีกอย่างเห็นว่าคืนนี้จะมีการเพิ่ม margin อีก 22% ของ CME (ถ้าอ่านมาไม่ผิดนะ เห็นแวบๆ ใน mail) โดนอาวุธหนักแบบนี้ ไม่ลงก็เลี้ยงกันไม่โตค่ะ คงกะเอาให้ knock เหมือน silver โดนขึ้น margin 4-5 ครั้งติดๆ กัน ใน 1 อาทิตย์ ถ้าทองโดนอีกซัก 3-4 รอบ ก็น่าจะหงอยไปเหมือนกัน คงซึมไปพักใหญ่ 55+++ :lol: เป็นโอกาสสำหรับเก็บของถูก ถ้าตัวเลขของอเมริกาออกมา(ดู) ดี อาจโดนหนักกว่านี้อีก อย่าไปสนใจเลยค่ะ สัญญาณขายไม่มี ถือต่อไป สบายๆ

ถูกแก้ไข โดย kunghdy

มิน่าเล่า ผมก้มดูจากระเบียงบ้าน เห็นหลังคาบ้านคุณ wcg เลย

แล้วเห็นบ้านผมไหมครับน่าจะอยู่ใกล้ๆกัน !_01

ทองต่อให้ขึ้นมาร์จิน ก็ไม่น่ากลัวเท่าเงินหรอกครับ

อย่างมากก็ซึม ๆ แป๋บเดียว เดียวก็กลับมาคึกคักอีกอยู่ดี

อย่าลืมคนที่ซื้อทองตอนนี้ ไม่ใช่เฉพาะชาวบ้าน

ธนาคารกลางก็เข้ามาซื้อ บางทีเค้าหาของไม่ได้

เด๋วธนาคารกลางก็มาช่วย long future เองครับ ( วางเงิน 100% เพราะต้องการของไม่ได้เก็งกำไร)

คงต้องรอหลังจากปิด GF ซีรีย์นี้ไปก่อนครับ ไปลุ้นกันซีรีย์หน้าต่อไป

ขอบคุณ คุณ next มาก ที่มีกระทู้นี้ ทำให้รู้สึกอุ่นใจ ที่ทุกท่านเข้ามาโพส ให้ความคิดเห็นกัน

ขอบคุณ คุณหมีน้ำ คุณjeng คุณหมอเล็ก คุณjohnCM คุณzagio ทุกทุกท่าน และ คุณกุ้งหาดใหญ่ คนบ้านเดียวกัน :D

ทองแท่ง เก็บตอนมีนาคม ตอนต้นเดือนสิงหา เห็นนิ่งๆเลยปล่อยไป รุ่งขึ้นก็พุ่งไม่หยุด รอย่อ ไม่เห็นมามีแต่ขึ้น

ยอมตามเก็บก็ 25000 แล้ว ตอนนี้ก็ทำใจร่มๆไว้ถือยาว

แต่ GF ซีรี่ Z เข้าไปติดดอยสูง ปลอบใจตัวเองว่าอีกไม่นาน แต่ก้มดูที่เข่า เสียงมันดังพั่บๆ !49

ขอ 1845 ที่ลุงจิมกล่าวไว้ มาทันเวลาก่อนปลายปีนี้ ไม่งั้น !dd

ถ้าคุณพึ่งเข้าซื้อตอนทองบาทละ 25000 ลงขนาดนี้ก็คงเยอะค่ะ แต่ถ้าซื้อตั้งแต่ทองบาทละ 8000 (เหมือนป๋าหมอเล็ก) ลงแค่นี้ เด็กๆ ค่ะ ปรับฐานใหญ่ก็ทำใจไว้ระดับตั้งแต่ 100-200 เหรียญล่ะค่ะ แต่อย่างที่บอกว่าเศรษฐกิจปีนี้ไม่ค่อยดี อาจมีอะไรที่แตกต่างออกไปจากการปรับฐานทั่วๆ ไปค่ะ บอกไม่ได้ค่ะว่าจะลงเท่าไร เน้นถือยาวสำหรับทองแท่ง แต่ถ้า future ก็หาจุด stop loss ให้ได้ก่อนเข้า ถ้าไม่มีก็ลำบากหน่อยค่ะ

ขอแก้ข่าวหน่อยครับ 8000 ที่ว่าคือเป้าหมายแรกของผมครับ 70bff581.gif

ส่วนราคาซื้อตั้งแต่ก้อนแรก คือ 5500 ต่างหาก 07baa27a.gif

ก็อปมาฝากครับ เผื่อคนที่ไม่ได้เข้าไปอ่าน

Jimmy Siri‎8.15.11 Gold, Silver and Dollar COT Report

GOLD - ดูเหมือนพวกแบงค์เกอร์จะ "เจ็บตัว" จำใจต้องปิดช๊อต โดยเฉพาะที่ราคาสูงขึ้นเรื่อยๆ.​..555 โดยเฉพาะในรายงานตัวนี้ที่ปิด S ไปถึง 29,970 สัญญาภายในสัปดาห์เดียวสูงมากคร​ับ ซ้ำยังมีการ L เพิ่ม 8,458 สัญญา โดยเฉพาะอย่างยิ่งถ้ารวมตราสาร Option เข้าไปด้วยแล้ว จะมีการเปิดสัญญา L รวมกันทั้งสิ้น 46,181 สัญญา ส่วน S ในอ๊อปชั่นเพิ่มขึ้น 19,122 ซึ่งก็สูงอยู่ แต่เบ็ดเสร็จหักกลบกันแล้ว เป็นสัญญานที่ดีและเป็นบวกต่อรา​คาทองคำในระยะต่อไปครับ

SILVER - ถ้าอ่านจากรายงานล้วนๆ มันบอกเราว่า Silver เริ่มหรือกำลังจะกลับมาครับ ด้วยการปิด สัญญา S (-3294) แล้วเปิดสัญญา L (+5953) เพิ่มขึ้นกว่าเท่าตัว ยิ่งถ้ารวม Option เข้าไปแล้ว ก็ไปในทิศทางเดียวกันอย่างชัดเจ​น.......น่าคิดและน่าลุ้นครับ

DOLLAR - ยังคงเป็นทิศทางเดิม คือยังอยู่ในฝั่ง L แต่การเปลี่ยนแปลงของตัวเลขในสั​ปดาห์นี้ไม่ค่อยมีนัยสำคัญเท่าไ​หร่ครับ

Jimmy Siri กำลังอ่านอยู่เหมือนกันครับ​ว่า ดูเหมือนช่วงนี้พวกขาใหญ่กำ​ลังจะย้ายฐานการ "ทุบ" ราคาไปที่ทองคำ ในขณะที่ราคา Silver เริ่มนิ่งและกลับเป็นบวกในข​ณะที่ทองคำกำลังโดนจัดหนักเ​ป็นระลอกๆ ตัวเลขใน COT ที่ออกมา ก็เป็นตัวยืนยันอีกแรงในทิศ​ทางดังกล่าว ซึ่งต่างจาก COT หลายๆสัปดาห์ที่ผ่านมาที่ Silver แทบไม่มีความเคลื่อนไหว เผลอเป็นโดนอีกต่างหาก

ส่วนหนึ่งคงได้อานิสงค์จากก​ารคงดอกเบี้ยของ FED ที่จะเป็นตัวดันคอมโมทั้งแผ​งให้พุ่งขึ้น ต้องอย่าลืมว่าภาคหนึ่งของ Silver ยังคงถือเป็นปัจจัยการผลิดที่สำคัญในกลุ่มของคอมโม

Jimmy Siri ทองคำ ปัจจัยเฉพาะหน้าตอนนี้คงอยู​่การขึ้นมาร์จิ้น ที่ทำเอาทองคำ "ตกราง" ไปชั่วขณะ และหากมีการขึ้นมาร์จิ้นอีก​รอบ ซึ่งก็มีความเป็นไปได้ คงจะหาจุดต่ำสุดได้ยากขึ้นไ​ปอีกครับ เพราะคงจะทำให้เกิดสภาวะควา​มไม่แน่นอนขึ้นมาทันที ซึ่งคงต้องกลับไปที่ข่าวหรือปัจจัยพื้นฐาน ว่าจะมีกระแสอะไรแรงๆเข้ามา​หนุนหรือดึงโมเมนตั้มให้กลั​บขึ้นมาหรือไม่และเมื่อไหร่

ดูที่แนวรับใหญ่ 172x, 1707 และ 1680 ซึ่งถ้าหากไม่มีการขึ้นมาร์​จิ้นอีกรอบ แนว 172x ดูแข็งแรงและเหมือนจะเอาอยู่ครับ

มันตกไป 2 หน้าแล้วเลยดังมาหน้านี้ประกอบบดความเสี่ยหมอด้านบน

ขาใหญ่เปิด Long 40,000 กว่าแบบนี้หายากนะครับ

:excl: น้องเงินสู้ๆ เห็นเริ่มปักหัวขึ้นแล้ว อย่าพึ่งร่วงนะ :lol:

ขอแก้ข่าวหน่อยครับ 8000 ที่ว่าคือเป้าหมายแรกของผมครับ 70bff581.gif

ส่วนราคาซื้อตั้งแต่ก้อนแรก คือ 5500 ต่างหาก 07baa27a.gif

!_10 !_10 !_10