ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ขอบคุณคุณZagio และทุกท่านครับ

จากที่คุณZagio ว่า บาทคงแข็งจากเงินที่ไหลมาเข้าหุ้น

สารภาพว่า วันเสาร์ผมก็ถอยเงินมาหน่อยล่ะ

ถูกแก้ไข โดย milo

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ขอบคุณข่าวสารจากหลายๆท่านด้วยครับ ช่วงนี้ทองปรับฐานอยากมีตังซื้อเก็บเพิ่มจัง

:wub: เงินน่าซื้อเก็บจริง ๆ ครับ

เอาไว้เป็นหลักประกัน ชีวิต

ราคาต่ำกว่า 40 ถือว่าถูกมาก ๆ

เดือนนี้ผมเดาว่าน่าจะได้เห็น46-47 :lol:

silver = หุ้น+ทอง

ถ้าหุ้นขึ้นมาก ทองไซค์เวย์ลงเล็กน้อย เงินก็น่าจะเป็นขาขึ้น

ถูกแก้ไข โดย zagio

:wub: เงินน่าซื้อเก็บจริง ๆ ครับ

เดือนนี้ผมเดาว่าน่าจะได้เห็น46-47 :lol:

โมทนา สาธุ ผมอยู่บนดอย 48 มาสี่เดือนแล้วคร๊าบบบ ต่อไปมันจะกลายเป็นเนินเตี้ย ๆ เดินขึ้นลงสบาย ๆ อิ อิ อิ

แบบนั้นเร็วไปแล้วนะ ยังเก็บได้ไม่เยอะพอเลย :wacko:

แต่ยังไงซะวันนี้แหละ จะต้องหลุดดอยให้ได้ :lol:

ถูกแก้ไข โดย leo_attack

ขอแก้ข่าวหน่อยครับ 8000 ที่ว่าคือเป้าหมายแรกของผมครับ 70bff581.gif

ส่วนราคาซื้อตั้งแต่ก้อนแรก คือ 5500 ต่างหาก 07baa27a.gif

งั้นแสดงว่าก้อนแรกที่ซื้อ 5500 ขายไปแล้วตอนราคา 8000 บาท ที่ถือๆ อยู่ตอนนี้ซื้อต้นทุนที่เท่าไรคะ ป๋าเล็ก 555+++ โอ๊ยอิจฉาคนรวยทองอ่ะ ตาร้อน ตาร้อน.... !ee

งั้นแสดงว่าก้อนแรกที่ซื้อ 5500 ขายไปแล้วตอนราคา 8000 บาท ที่ถือๆ อยู่ตอนนี้ซื้อต้นทุนที่เท่าไรคะ ป๋าเล็ก 555+++ โอ๊ยอิจฉาคนรวยทองอ่ะ ตาร้อน ตาร้อน.... 07baa27a.gif

อิอิ เป้าแรก 8000$ จ้า ไม่ใช่ 8000 บาท (บ้าป่าวว๊ะเนี่ย) ดังนั้นยังไม่ได้ขายเล๊ย นอนสงบนิ่งอยู่ในธนาคาร ส่วนก้อนสุดท้ายที่ซื้อจนหมดเงินคือ 19700

ผมไม่รู้ TA ดังนั้นผมซื้อเมื่อมีเงิน ตอนนี้ก็รอวันรวยอย่างเดียวจ้า 70bff581.gifกะว่าทองคงขึ้นไปเจอกะน้องดาวราวๆที่ 8000$ em309.gif

รายงานตัว เจ้าคะ

ดอยเดียวกันคะ 47 เหรียญคะ ฮะๆ อยู่มา สองเดือนครึ่งแล้วคะ วิวสวย เพื่อนน่ารักๆเต็มเลยคะ

เคยคิดซื้อถัวเฉลี่ยนะคะ แต่ไม่ได้ทำ มั่นใจว่าน้องเงินจะกลับมารับคะ

ออกข่าวให้ตกใจจะได้ S ตามหรือไม่ละ

xBT> USA:เฮดจ์ฟันด์กระหน่ำขายทอง,สินค้าโภคภัณฑ์สัปดาห์ที่แล้วหนักสุดในรอบ 1 ปี

นิวยอร์ค--15 ส.ค.--รอยเตอร์

นักเก็งกำไรรายใหญ่ได้ลดสถานะการลงทุนในตลาดสินค้าโภคภัณฑ์ของสหรัฐ

ลง 2.1 หมื่นล้านดอลลาร์ในสัปดาห์ที่สิ้นสุดวันที่ 9 ส.ค. โดยได้แห่ขายทองออกมา

อย่างหนัก และลดสถานะซื้อสุทธิลงสู่ระดับต่ำสุดในรอบ 1 ปี

ทั้งนี้ กองทุนเฮดจ์ฟันด์และเทรดเดอร์รายใหญ่ได้ปรับลดการถือครองสุทธิ

ในสินค้าโภคภัณฑ์อื่นๆรวม 21 รายการมูลค่าราว 1.5 หมื่นล้านดอลลาร์ ซึ่งไม่รวม

การขายทำกำไรสัญญาล่วงหน้าและออปชั่นทองของสหรัฐมูลค่าราว 6 พันล้านดอลลาร์

ซึ่งนับเป็นยอดขายรวมในรอบ 1 สัปดาห์มากที่สุดนับตั้งแต่เริ่มมีการเก็บข้อมูลในปี

2010

ข้อมูลจากคณะกรรมการการค้าสัญญาล่วงหน้าสินค้าโภคภัณฑ์ (CFTC)

ของสหรัฐระบุว่า นักลงทุนลดการถือครองสัญญาของตลาดต่างๆลง 18.5% สู่

1.18 ล้านสัญญาในสัปดาห์ที่สิ้นสุดวันที่ 9 ส.ค.ซึ่งเป็นระดับต่ำสุดนับตั้งแต่เดือน

ก.ค.ปีที่แล้ว

การแห่เข้าซื้อสินทรัพย์ที่ปลอดภัยเป็นปัจจัยหนุนราคาทองพุ่งขึ้นในช่วง

ต้นสัปดาห์ที่ผ่านมา โดยราคาทองทะยานขึ้น 6% ในเวลา 5 วันจนถึงวันที่ 9 ส.ค.

แต่ในระหว่างนั้น การร่วงลงอย่างรุนแรงของตลาดอื่นๆ กดดันให้กองทุนขนาดใหญ่

เทขายทองออกมาเพื่อทำกำไร และนำเงินไปชำระการเรียกมาร์จิ้นเพิ่มหรือเงิน

ประกันในการซื้อขายสัญญาในตลาดอื่นๆ ส่งผลให้ราคาน้ำมันดิ่งลง 15.4%, ราคา

ทองแดงร่วงลง 9.6% และราคาถั่วเหลืองลดลง 5.4% ในช่วงเวลาดังกล่าว

ส่วนมูลค่าสถานะซื้อสัญญา ซึ่งวัดโดยสถานะการลงทุนและราคา ณ วันที่

9 ส.ค.อยู่ที่ 9.3 หมื่นล้านดอลลาร์ ซึ่งเป็นระดับต่ำสุดในรอบ 5 สัปดาห์

ดีลเลอร์กล่าวว่า การร่วงลงอย่างรุนแรงของตลาดหุ้นมีแนวโน้มที่จะ

กดดันให้กองทุนขนาดใหญ่ถือเงินสดเพื่อรองรับการเรียกชำระมาร์จิ้นเพิ่ม

ดีลเลอร์บางรายกล่าวว่า การเทขายของกองทุนมีแนวโน้มที่จะดำเนิน

ต่อไปหลังจากตลาด CME ประกาศเพิ่มมาร์จิ้นในการซื้อขายทองอีก 22% ซึ่งเป็น

การเพิ่มขึ้นครั้งแรกในรอบกว่า 6 เดือน ซึ่งทำให้นักเก็งกำไรมีต้นทุนสูงในการ

ถือสถานะลงทุนในทอง--จบ--

(รอยเตอร์ โดย กัลยาณี ชีวะพานิช แปล; ก้องเกียรติ กอวีรกิติ เรียบเรียง)

รบกวนคนที่ภาษาคล่องๆสรุปให้หน่อยครับ

Sunday, August 14, 2011

COMEX Swap Dealers Cover Gold Shorts like a Big Dog

Largest one-week short covering by the veteran traders in our records.

HOUSTON – The CFTC commitments of traders (COT) report for this week shows significant COMEX commercial short covering in both gold and silver futures. Part of that short covering includes the largest short-cover by traders the CFTC classes as Swap Dealers in our records for gold futures.

First a bit of errata. As we ‘fled the scene’ Friday in a rush to get to the ranch and to our beloved fishing lake, you know, anywhere but in front of the computer screens, we ended up not checking the comparative data in our closing table posted late Friday evening. What could be simpler than gathering data points and putting them in a spreadsheet that generates our table, we might rightly ask… Ahem!

While we wish we could blame several data errors in that table on a now former intern for GGR, that’s just not how we roll here. The errata (now corrected in the previous web log post) is and was our collective blunder – for which we apologize.

The corrected closing table is reprinted below for reference.

If any of the images are too small click on them for a larger version.

Continued…

Moving on as quickly as possible, notice the unusual action in the graph just below.

Sources: CFTC, Cash Market

The graph is of the gold futures positioning for the large commercial traders as of Tuesday, August 9. Why is it unusual? Because as the price of gold was rising sharply (up $81 or 4.9% Tues/Tues) the largest, best funded and presumably the best informed traders of futures on the planet – the traders the CFTC classes as ‘commercial’ – were in the process of reducing their collective net short positioning, that’s why. Gold higher, Big Shorts less net short.

As gold rose nearly 5% to the $1,740s the commercials got the heck out of 38,428 contracts or 13.4% of their net short bets. One way to describe it is that the Big Sellers of gold futures were in full retreat as of the Tuesday cutoff.

The largest portion of the net short covering this week belongs to the traders the CFTC classes as Swap Dealers. Note the chart just below for reference.

Sources: CFTC, Cash Market

The Swap Dealer traders decreased their collective net short gold positioning by 28,331 lots or 30.9% in one week. That’s the largest one-week reduction in net short positioning for the mercenary Swap Dealers in our records. They did that by adding 5,469 contracts long and covering 22,862 short contracts, by the way.

(For reference the second largest get-out by the Swap Dealers was in the July 31, 2007 report when they covered or offset a whopping 26,970 lots in a single week then with gold in the $650s.)

CME to the Rescue?

It should not come as any surprise then that just two days after that we learn of a 22% margin increase by the CME.* The exchange does what it can to assist its hedgers in our view, but it couches margin increases in terms of ‘answering higher volatility,’ which is, of course, half true ... as if people can’t make the connection that they seem to only answer 'high volatility' when it is to the upside.

When the exchange weighs in with margin increases it’s like the college dean showing up at a wild frat party. A rather chilling effect, but more likely than not, temporary.

That is all for now, but there is more to come.

*(Effective August 11, the initial Spec bond requirement for 100-ounce gold futures increased from $6,075 to $7,425 and margin maintenance requirements jumped from $4,500 to $5,500. There were about 521,000 contracts open at the time of the increase.)

ขอบคุณครับพี่หมอ

เนื้อหาตามข้างบนก็สอดคล้องกับตัวเลขที่คุณ Leo Attack มาแสดงครับ

คือมีการไล่ปิดสัญญา Short ของรายใหญ่อย่างหนักในช่วงสัปดาห์ที่ผ่านมา โดยเฉพาะจากนักค้าประเภท Swap Dealer

นอกจากจะปิด short แล้วส่วนหนึ่งยังเปลี่ยนฝั่งมาอยู่ฝั่ง Long ด้วยครับ

เรื่องขึ้นมาร์จิน ในบทความคือที่ประกาศขึ้นอาทิตย์ก่อนครับ

เขาตั้งข้อสังเกตว่า การขึ้นมาร์จิน โดยอ้างความผันผวนของราคา ทำไมมาพร้อมกับราคาที่สูงขึ้นทุกที ไม่มีการขึ้นเพราะความผันผวนในขาลงบ้าง

ดังนั้น จะเป็นการขึ้นเพื่อช่วยขาใหญ่ที่ผิดทางอยู่หรือปล่าว

ถูกแก้ไข โดย JohnCM

หวัดดีครับ

อยากทราบเรื่องเกี่ยวกับการขึ้น มาร์จิ้น อีก 22% จะมาอีกทีในคืนนี้หรือป่าวครับ จะได้เอาแท่งที่เก็บเข้า ที่ 24100 ออกไปก่อนแล้วค่อยเข้าใหม่ ส่วนแท่งอื่น ๆ ที่ราคาต่ำกว่านี้ลงไป เหลือไ้ว้ กอดแทนแฟน อิอิ

ขอบคุณครับ

หวัดดีครับ

อยากทราบเรื่องเกี่ยวกับการขึ้น มาร์จิ้น อีก 22% จะมาอีกทีในคืนนี้หรือป่าวครับ จะได้เอาแท่งที่เก็บเข้า ที่ 24100 ออกไปก่อนแล้วค่อยเข้าใหม่ ส่วนแท่งอื่น ๆ ที่ราคาต่ำกว่านี้ลงไป เหลือไ้ว้ กอดแทนแฟน อิอิ

ขอบคุณครับ

ถ้าเค้าต้องการทุบราคาทองก็จะมีการขึ้น margin อีกครับ จริงๆต้นทุนต่อราคา ของทองตอนนี้ margin (Comex) อยู่ที่ประมาณ 4% นิดหน่อยครับ ซึ่งปกติที่ผ่านจะอยู่ที่ระดับ 4.5-55%

ถ้า CME จะขึ้น margin อีกครั้ง น่าจะขึ้นที่ประมาณ 16% ครับ

ขอบคุณ ท่านหมีน้ำ และ ท่าน จอร์น ครับผม อยากขึ้นก็ขึ้นไปไม่กลัว แถมดีใจอีกต่างหาก จะรอรับอยู่ข้างล่างเอง ขนาดเงิน รับไว้ที่ 45 , 48$ โดนขึ้นมาร์จิ้น ตบหัวพุ่งลงมาหลายครั้งติดกัน มากอง ที่ 33$ ยังทนได้ แค่นี้จิ๊บ ๆ

แค่ของทำรอบกินหนมเล็ก ๆ ในแท่งที่เข้าไว้ล่าสุดเท่านั้นครับ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ ติดตามกันต่อไป

วันนี้ในอดีต

วันจันทร์ที่ 15 สิงหาคม 2554 เป็นวันครบรอบ 40 ปีพอดี ที่ประธานาธิบดี Nixon ได้ประกาศยกเลิกระบบ Brenton Wood ซึ่งหลังจากนั้นเป็นต้นมาระบบเงินตราของทั่วทั้งโลกเลยเป็นแบบลอยตัวหรือ Fiat Currency ครับ

http://goldsilver.com/news/gold-standard-debate-back-40-years-after-nixon/