ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

เห็นคำถามแล้ว ไม่ตอบเพราะไม่มีความสามารถแยกแยะ หรือเปรียบเทียบ คิดว่าที่คุณไปโพสถามคุณกัมพล คุณกัมพลตอบได้ดีแล้วสำหรับความเห็นของตัวเอง นะคะ เพราะประสบการณ์มันมากกว่าเด็กมือใหม่ที่ห้องนี้อยู่แล้ว

ขอบคุณ คุณกระต่ายทองที่นำมาบอกห้องนี้อีก

และ ห้องนี้ไม่มีคุณ R....ค่ะ

ขอบคุณคะคุณมดแดงทราบคะว่าห้องนี้ไม่มีคุณ R เจตนามีเพียงอยากให้ทราบว่าเราแค่บอกถึงวิธีการเล่นของเราแต่เราโดนคนบอกว่าวิธีของเรามันเหนื่อยและไม่ชอบจะได้ซักกี่สิบบาทต่อบาททองคำ( แต่ดันไปแนะนำคนอื่นที่ห้องอื่น) เราเพียงแค่อยากให้รู้ว่ามารยาทในการอยู่ร่วมกันคือต้องให้เกรียติซึ่งกันและกันมากกว่า ไม่ได้มีเจตนาอย่างอื่น เรารักเวป ThaiGOLD มากคะ แชร์ความคิดกันนะคะขอบคุณทุกเสียงโหวตนะคะ

ถูกแก้ไข โดย กระต่ายทอง

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

วันอาทิตย์ที่สบ๊าย สบายค่ะ สวัสดีจ๊ะ ginger มดแดง newsและเพื่อนๆทุกๆคน ผักผ่อนให้สบาย สบายนะจ๊ะ.

หวังลี่หง หรือ วังลีฮอม นักร้องไต้หวันสัญชาติอเมริกัน.

ถูกแก้ไข โดย ย่าหยา

สวัสดี คุณๆ พ่อแม่ นอ้งพี่ เพื่อนๆ

Be strong enough to face the word each day.

จง... เข้มแข็งพอที่จะเผชิญหน้ากับความจริง

Be the first to congratulate an opponent who succeeds.

จง... เป็นคนแรกที่แสดงความยินดีต่อความสำเร็จของคู่แข่ง

Be sure where you next step will fall, so that you will not stumble.

จง... มองเพียงแค่ก้าวถัดไปเพราะมันจะทำให้เราไม่ล้ม

น้ำมา ก็ลดได้

ทองลง ก็ขึ้นได้

วันหยุดเดี๋ยวก็เป็นวันทำงานอยู๋ดีล่ะ

ความถูกต้องก็คงเป็นความถูกต้อง

สัจธรรม ย่อมคงอยู่

ถูกแก้ไข โดย ginger

http://www.bangkokbiznews.com/home/news/finance/

“ฟ็อกซ์คอนน์ ยืนยันปีหน้า​ไม่ปลดพนักงาน ​แม้​ใช้หุ่นยนต์ 3 ​แสนตัว​ทำงาน​แทนคน

ข่าวต่างประ​เทศ สำนักข่าวอิน​โฟ​เควสท์ (IQ) -- อาทิตย์ที่ 20 พฤศจิกายน 2554 11:45:00 น.

นาย​เทอร์รี่ ​โกว ​ผู้ก่อตั้ง​และประธานบริษัทฟ็อกซ์คอนน์ ยักษ์​ใหญ่ด้าน​ไอทีของ​ไต้หวัน กล่าวว่า บริษัทจะ​ไม่ปลดพนักงาน​ในปี 2555 ​แม้ว่าจะมี​การนำหุ่นยนต์ 300,000 ตัวมา​ใช้​ในสาย​การประกอบชิ้นส่วน​ก็ตาม

นาย​โกวกล่าว​เมื่อวัน​เสาร์ที่​เซิน​เจิ้นว่า ฟ็อกซ์คอนน์จะผลิตหุ่นยนต์​ทั้งหมด 300,000 ตัว​ในปีหน้า ​หรือราว 1,000 ตัวต่อวัน ​เพื่อนำมา​ใช้​ทำงานที่​เป็นกิจวัตร​และงานที่มี​ความ​เสี่ยง ​ซึ่งจะ​ทำ​ให้บริษัทมีผลผลิตมากขึ้น

อย่าง​ไร​ก็ดี ​เขายืนยันว่าหุ่นยนต์จะ​ไม่กระทบต่อพนักงาน​ในปัจจุบัน ​และ​ให้สัญญาว่าจะ​ไม่มี​การปลดพนักงาน​ในปีหน้า ​แม้ว่าภาค​การผลิตทั่ว​โลกจะซบ​เซา ​และ​แนว​โน้ม​เศรษฐกิจ​โลกปีหน้าจะยังมี​ความ​ไม่​แน่นอน​ก็ตาม

​เมื่อ​เดือนกรกฎาคมที่ผ่านมา นาย​โกวกล่าวว่าบริษัทจะนำหุ่นยนต์ 1 ล้านตัวมา​ใช้​แทน​แรงงานมนุษย์บางส่วนภาย​ใน 3 ปี ​เพื่อลดต้นทุน​แรงงานที่สูงขึ้น​และ​เพิ่มประสิทธิภาพ​การ​ทำงาน ​โดยหุ่นยนต์จะ​ทำงานง่ายๆอย่าง​การพ่น ​การ​เชื่อม ​และ​การประกอบ ​ซึ่งปัจจุบัน​เป็นงานของ​แรงงานมนุษย์

ฟ็อกซ์คอนน์ ​ซึ่งรับผลิต​และประกอบชิ้นส่วน​ให้กับ​แอป​เปิล ​โซนี่ ​และ​โน​เกีย ตก​เป็นจุดสน​ใจของทั่ว​โลกหลัง​เกิด​เหตุพนักงาน​ในจีนฆ่าตัวตายอย่างต่อ​เนื่อง ​ซึ่งหลายฝ่าย​เชื่อว่า​เป็น​เพราะพนักงาน​ทำงานหนัก​แต่​ได้ค่า​แรงต่ำ ​ในที่สุดบริษัท​จึงขึ้นค่า​แรง​ให้พนักงานที่ฐาน​การผลิต​ใน​เซิน​เจิ้น

​ทั้งนี้ ปัจจุบันบริษัทมีพนักงาน​เกือบ 1.2 ล้านคนที่​โรงงานหลาย​แห่ง​ในประ​เทศจีน สำนักข่าวซินหัวรายงาน

--อิน​โฟ​เควสท์ ​แปล​และ​เรียบ​เรียง​โดย ปรียพรรณ มีสุข ​โทร.02-2535000 ต่อ 338 อี​เมล์: preeyapan@infoquest.co.th-

ขอบคุณคะคุณมดแดงทราบคะว่าห้องนี้ไม่มีคุณ R เจตนามีเพียงอยากให้ทราบว่าเราแค่บอกถึงวิธีการเล่นของเราแต่เราโดนคนบอกว่าวิธีของเรามันเหนื่อยและไม่ชอบจะได้ซักกี่สิบบาทต่อบาททองคำ( แต่ดันไปแนะนำคนอื่นที่ห้องอื่น) เราเพียงแค่อยากให้รู้ว่ามารยาทในการอยู่ร่วมกันคือต้องให้เกรียติซึ่งกันและกันมากกว่า ไม่ได้มีเจตนาอย่างอื่น เรารักเวป ThaiGOLD มากคะ แชร์ความคิดกันนะคะขอบคุณทุกเสียงโหวตนะคะ

มดแดงเพียงแปลกใจที่คุณ เข้าไปโพสหลายกระทู้รวมทั้ง ที่กระทู้คุณกัมพล ข้อความเดียวกันโดยไม่แสดงความเห็นหรือความต่าง มันบังเอิญเห็นค่ะ และกระทู้นี้ทุกคนอ่านอยู่แล้วค่ะ มดแดงว่ามันไม่ค่อยเหมาะสม

ที่คุณไปโค็ดข้อความโดยไม่ได้แสดงความเห็นใดๆเลย ขอโทษนะคะที่พูดตรงๆๆ

และข้อความ ที่คุณกับ rจานนะ น่าจะลบออกได้ คุณเก่งนะคะที่เอาคำพูดของแต่ละคนมาได้

ว็บนี้ใครๆเข้ามาก็รักค่ะ เพราะ คุณกัมพล เป็นคนที่มีจิตใจดีค่ะ เป็นคนที่มีแต่ให้... โดยไม่หวังสิ่งใดตอบแทน

ขอบคุณที่คุณกระต่ายทองเข้ามาชี้แจงค่ะ

ถึงคุณ กระต่ายทองต้องขอโทษไม่ได้มีเจตนาจะว่า หรือ ดูถูกอย่างไร เพราะสไสต์คุณเหมาะสำหรับคนมีเวลา แต่ตัวเองไม่มีเวลา พอดีมีคนถามถึงส่วนต่างที่ได้กำไร คนถามไม่ได้ถามว่าจะต้องได้กำไรเท่าไหร่ ส่วนต่างที่บอกอาจเท่าทุนหรือแค่ไม่กี่บาท ซึ่งเหมาะกับคนที่ซื้อปริมาณมาก ต้องขอโทษและจะไม่โพสอะไรที่เกี่ยวกับคุณอีก ขอให้สมาชิกคนอื่นเข้าใจตามนี้ด้วย ขอบตุณคะ !_09

มดแดงเพียงแปลกใจที่คุณ เข้าไปโพสหลายกระทู้รวมทั้ง ที่กระทู้คุณกัมพล ข้อความเดียวกันโดยไม่แสดงความเห็นหรือความต่าง มันบังเอิญเห็นค่ะ และกระทู้นี้ทุกคนอ่านอยู่แล้วค่ะ มดแดงว่ามันไม่ค่อยเหมาะสม

ที่คุณไปโค็ดข้อความโดยไม่ได้แสดงความเห็นใดๆเลย ขอโทษนะคะที่พูดตรงๆๆ

และข้อความ ที่คุณกับ rจานนะ น่าจะลบออกได้ คุณเก่งนะคะที่เอาคำพูดของแต่ละคนมาได้

ว็บนี้ใครๆเข้ามาก็รักค่ะ เพราะ คุณกัมพล เป็นคนที่มีจิตใจดีค่ะ เป็นคนที่มีแต่ให้... โดยไม่หวังสิ่งใดตอบแทน

ขอบคุณที่คุณกระต่ายทองเข้ามาชี้แจงค่ะ

ขอบคุณคุณมดแดงที่ชี้แนะและน้อมรับคำชม ที่ไม่แสดงความเห็นหรือความต่างเพราะแต่ละคนความคิดก้อเหมือนพจนานุกรมคนละเล่ม ถึงแสดงความเห็นก้อต้องมีคนไม่เห็นด้วยอยู่ดี ที่โพสเพียงต้องการให้ทุกท่านที่ได้อ่านเข้าใจความรู้สึกและเป็นแบบอย่างในการสื่อสารระหว่างคนหนึ่งกับอีกคนหนึ่ง ไม่ได้เป็นคำถามตอบที่โพสเข้ามาลอยๆ (แต่ถ้าอยากแสดงความคิดเห็นร่วมด้วยก้อต้องมีมารยาท ให้เกรียติกัน ไม่ใช่มาดูถูกวิธีการความคิดของเรา) ถ้าไม่หยิบยกประโยคที่เป็นจุดเริ่มต้นในการระบุชื่อบุคคลที่เรากำลังโพสกันอยู่ บางคนก้ออาจจะไม่เข้าใจว่ามีที่มาที่ไปยังไง ไม่ได้มีเจตนาเป็นอย่างอื่นที่จะเอาข้อความที่ไม่ได้อยู่ในกระทู้นั้นเข้ามาโพส เพราะทุกความเคลื่อนไหวภายในเวปนี้อยู่ภายใต้ความควบคุมดูแลของเฮียกำพลอยู่แล้ว ก่อนเข้ามาสมัครก้อได้อ่านกฎระเบียบการอยู่ร่วมกันในบ้าน ThaiGOLD.info อย่างเข้าใจและพร้อมปฏิบัติตามทุกอย่าง เวปนี้เป็นเวปที่เปิดกว้างบางครั้งเราก้อต้องทำใจยอมรับกับความคิดความรู้สึกของคนจำนวนมาก (ความไม่เหมาะสมหรือความน่าจะลบออก) มันจะทำให้เกิดความแบ่งแยกในการอยู่ร่วมกันในบ้านThaiGOLD ของเรานะคะ หวังว่าทุกท่านที่ได้อ่านจะเข้าใจในเจตนาจิงจิงที่ไม่เคยคิดลบหลู่หรือไม่ให้เกรียติเจ้าของกระทู้นะคะ ขอบคุณคะ

ถึงคุณ กระต่ายทองต้องขอโทษไม่ได้มีเจตนาจะว่า หรือ ดูถูกอย่างไร เพราะสไสต์คุณเหมาะสำหรับคนมีเวลา แต่ตัวเองไม่มีเวลา พอดีมีคนถามถึงส่วนต่างที่ได้กำไร คนถามไม่ได้ถามว่าจะต้องได้กำไรเท่าไหร่ ส่วนต่างที่บอกอาจเท่าทุนหรือแค่ไม่กี่บาท ซึ่งเหมาะกับคนที่ซื้อปริมาณมาก ต้องขอโทษและจะไม่โพสอะไรที่เกี่ยวกับคุณอีก ขอให้สมาชิกคนอื่นเข้าใจตามนี้ด้วย ขอบตุณคะ !_09

ก้อไม่ได้ถือสาอะไร มันเป็นมารยาทในสังคมเราเป็นคนนฐ ได้โพสถึงกันทุกวันก้อเปรยว่าถ้าได้มานฐ จะพาR.มาท่องราตรีนฐ (คุณก้อมาโพสกับว่า เราเส้นใหญ่ราตรีนฐน่ากลัวยิงกันเป็นประจำ จะมาให้ระวังตัว)เท่ากับคุณดูถูกจังหวัดเราและตัวเราอย่างมาก (นฐเป็นเมืองพระไม่ใช่ซ่องโจร) คราวนี้ก้ออีกหาว่าเราขยันซื้อ จะกำไรสักกี่สิบบาทต่อบาททองคำ ไม่ชอบและเหนื่อย (เห็นไปแนะนำคนอื่นก้อเลยงง) คุณสมบัติการอยู่ร่วมกันในสังคมไม่ว่าจะเล็กหรือใหญ่ มันมีความละเอียดอ่อน ต้องรู้จักเอาใจเขามาใส่ใจเรา ก่อนโพสหรือคิดจะทำอะไร ก้อต้องมีสติรับผิดชอบต่อการกระทำของตัวเองต่อความรู้สึกผู้อื่นและตนเองด้วย จงจำไว้ว่าคุณไม่มีสิทธิวิจารณ์หรือตัดสินผู้อื่นที่ไม่ใช่คนในครอบครัวคุณ หยุดคิดสักนิดแล้วชีวิตจะมีความสุขขึ้น คนทุกคนมีความคิดระวังตัวรักตัวเองอยู่แล้ว ขอบคุณในความมีน้ำใจและหวังดีต่อผู้อื่น อย่าลืมดูแลตัวเองและครอบครัวด้วยหละเป็นห่วงจิงจิง

"พระพุทธพจน์" ค่ำวันอาทิตย์

มคฺคานฎฺฐงฺคิโก เสฎฺโฐ

สจฺจานํ จตุโร ปทา

วิราโค เสฎโฐ ธมฺมานํ

ทิปทานญฺจ จักขุมา

ยอดแห่งมรรคา คือมรรคมีองค์แปด

ยอดแห่งสัจจะ คือ อริยสัจจ์สี่

ยอดแห่งธรรมะ คือความสิ้นราคะ

ยอดแห่งมนุษย์ คือพระผู้เห็นแจ้ง (พระพุทธเจ้า)

อริยสัจจะ มีอยู่ ๔ อย่าง คือ

๑) ทุกขสัจจะ

๒) สมุทยสัจจะ

๓) นิโรธสัจจะ

๔) มรรคสัจจะ

จำง่ายๆ ทุกข์ สมุทัย นิโรธ มรรค

คำว่าอริยสัจจะนี้แปลว่าอะไร อริ แปลว่า ข้าศึก

ยะ แปลว่า ไป

อริยะก็แปลว่า ไปจากข้าศึก เรียกว่าธรรมอันประเสริฐ คือไปจากข้าศึกได้

สัจจะ ก็คือ ความจริง

ความจริงอันประเสริฐ เรียกว่าอริยสัจจะ หรือว่าเป็นความจริงของพระอริยเจ้า

ธรรมที่เป็นความจริงของพระอริยเจ้าทั้งหลายชื่อว่า อริยสัจจะ ฯลฯ

ผักผ่อนสบาย สบายเพื่อพรุ่งนี้นะคะ ธรรมะสวัสดีค่ะ.

ขอโทษน่ะค่ะถ้าข้อความที่ถามไปไม่เหมาะสม. แค่อยากจะได้ข้อมูลที่ตัวเองมั่นใจในการลงทุนเท่านั้นค่ะ

แต่ตอนนี้งงค่ะเหมือนเราทำอะไรผิด

ขอโทษน่ะค่ะถ้าข้อความที่ถามไปไม่เหมาะสม. แค่อยากจะได้ข้อมูลที่ตัวเองมั่นใจในการลงทุนเท่านั้นค่ะ

แต่ตอนนี้งงค่ะเหมือนเราทำอะไรผิด

เหมือนกันคะ อย่าคิดมาก !hh

:)

เป็นกำลังใจให้นะคะ คุณเป็นนักลงทุนที่ดีที่มีความรอบคอบและพยายามศึกษาข้อมูลก่อนการลงทุน คำถามคุณก้อเป็นคำถามที่ดีมาก ใจเย็นๆนะคะ ค่อยๆอ่านบทวิเคราะห์ของแต่ละท่านที่มาให้ความรู้อาจต้องใช้เวลาสักหน่อยแต่รับรองได้เลยว่าได้ผลคุ้มค่าแน่นอน :) อย่าคิดมากนะคะหลับฝันดีนะคะ :D