ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

Nexttonothing

โอกาส "เงิน" (จริงๆ) : ระยะประชิด

โพสต์แนะนำ

เข้ามาให้กำลังใจคุณ Next ค่ะ

และขอบคุณเพื่อนๆ ทุกท่านที่เข้ามาแชร์ความรู้ด้วยนะค่ะ

สนใจอยากซื้อ silver แต่อยู่ต่างจังหวัด เลยไม่รู้จะซื้อที่ไหนอะค่ะ :(

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ค่าเงินใน ซิมบับเว

1ล้านดอลลาร์ซิมบับเว

ไก่นึงตัวนับกันเพลินเลย

ประเทศไทยให้เด็กไปเรียนเป็นใบ แต่ที่นี่ให้เป็นฟ่อน

ข้าว 1 มื้อต้องจ่ายเท่านี้

50ล้านดอลลาร์ซิมบับเว

ลูกอมราคา10ล้าน

500ล้านดอลลาร์ซิมบับเว

กว่าจะได้1ดอลลาร์

10ล้านดอลลาร์

100,000 ล้านดอลลาร์ซื้อไข่ได้3ฟอง

100,000 ล้านดอลลาร์ซิมบับเว

25ล้านกับ100ล้าน

ธนบัตรที่มีมูลค่าหลักล้าน

ในช่วงเกิดเงินเฟ้อ

เงิน1แสนล้านดอลลาร์ซิมบับเวสามารถขึ้นรถประจำทางได้ เพียง 2 เที่ยว หรือซื้อขนมปังได้เพียง 2 ก้อนเท่านั้น

1 $ = 35.14 ฿

1 $ = 800,000,000 ดอลล่าซิมบับเว

1 ฿ = 800,000,000 หารด้วย 35.14 = 22766078.54 ดอลล่า วิมบับเว = 1 บาท

รูปสุดท้ายเค้ากัดได้เจ็บดีค่ะ ขอบคุณมากนะคะที่เอามาให้ดูเป็นความรู้ wub.gif

เข้ามาให้กำลังใจคุณ Next ค่ะ

และขอบคุณเพื่อนๆ ทุกท่านที่เข้ามาแชร์ความรู้ด้วยนะค่ะ

สนใจอยากซื้อ silver แต่อยู่ต่างจังหวัด เลยไม่รู้จะซื้อที่ไหนอะค่ะ :(

ดู PM จากผมนะครับ

SKPK

อัพเดต New High ในรอบ 31 ปีสำหรับ Silver อีกครั้ง

44$ ได้เห็นแล้วครับ....

ในขณะที่ทองคำก็เดินหน้าทำ New all time high แตะ 1500$ เป็นครั้งแรก

ถึงกระนั้น Gold/Silver ratio กลับลดลงเหลือเพียง 34 !! ในเวลาอันรวดเร็ว

กระทิงเงินเวลาอาละวาดนี่ดุจริงๆครับ

ล่าสุด เหมืองที่ผลิต Silver ใหญ่เป็นอันดับ 15 ของโลกถล่ม !

Lucky Friday Mine ผู้ผลิต Silver 350,000 ออนซ์ต่อปี

ต้องหยุดการผลิต ในภาวะที่ Silver ยิ่งขาดแคลนข่าวนี้เป็นข่าวร้ายสำหรับสำหรับ JP Morgan

แต่สำหรับผู้ที่ลงทุนใน Silver แล้วแนะนำกอดแน่นๆอย่างเดียวครับ

ปล.เหตุสุดวิสัยที่เกิดขึ้น-ขออวยพรให้ชาวเหมืองที่ติดอยู่กลับขึ้นมาได้อย่างปลอดภัยครับ

ไม่ได้อ่านบทความคุณเน็กซะนาน คิดถึงจัง :wub:

ไปใช้บริการร้านเล่งหงษ์ มาเลยเอามาแชร์ครับ

ร้านเล่งหงษ์ กรณีที่จะซื้อเงินเม็ด ให้ไปที่สาขา 1 ครับเพราะเฮียหลงจะอยู่ที่ สาขา 1 แต่ถ้าไปสำนักงานใหญ่แกก็คงต้องเดินไปเพราะอยู่ใกล้กัน เวลาซื้อ ต้องบอกหน้าร้านว่า "ติดต่อคุณหลงขอซื้อเงินเม็ด" เพราะพนักงานหน้าร้านเค้าไม่รู้ครับ ตอนพนักงานทราบว่าผมไปซื้อเง็นเม็ดเขายังคิดว่าผมเอาไปทำจิวเวอรี่เลย พนักงานยังไม่ทราบเกี่ยวกับการเก็บเพื่อเกร็งกำไรเลยครับ ข้างๆด้านในร้านจะมีขายพวกเงินรูปพรรณก็ตาม มีเหรียญเงินขายด้วยดูเงาสวยดีเป็นบล็อกพิมพ์เดียวกับเหรียญทองแท่งของร้านเล่งหงษ์ แต่เสียดายถามดูแล้วเป็น 92% ครับ !_09 เค้าทำไว้สะสมนะ

ตอนซื้ออาจต้องรอนิดนึงเพราะเฮียจะเข้าไปหลังร้านตักใส่ถุงให้ และเพราะปรกติร้านเป็นร้านขายทอง เมื่อมาซื้อเงินก็อาจมีความไม่สะดวกบ้างนิดหน่อยครับ แต่ก็ไม่เป็นปัญหาวันที่ผมไปเพราะทั้งร้านคนน้อย แต่อาจเกิดความไม่สะดวกได้ถ้าร้านมีลูกค้าเยอะๆ ตอนซื้อเสร็จทางร้านจะออกใบการันตีให้ด้วยครับ มีลายเว็นคุณหลงด้วย

ตัวเงินเม็ด เม็ดสวยดีครับเม็ดเงาวาบแสบตา และทุกเม็ดเท่ากันสวยดี ส่วนตัวผมว่าสวยกว่าร้านประจำผมที่ เพรชบุรี12 อีก แต่ทั้งสองร้านผมเอามาทดสอบดูแล้วก็ไม่มีปัญหาใดๆ ด้านราคาอาจแพงกว่าร้านประจำผมซักหน่อย แต่ก็ไม่เป็นปัญหาเพราะอย่างไรซะก็ขึ้นในอัตราที่เท่ากันอยู่แล้ว ซื้อถูกกว่าก็ขายถูกกว่า ซื้อแพงกว่า็ก็ขายแพงกว่า !01 ส่วนต่างราคายังไม่แน่นอนต้องเช็คเป็นวันไปครับ วันที่ผมไปส่วนต่างราคาอยู่ที่ 1500 B/kg พนักงานทุกท่านคุยดีครับ ห้องแอร์เย็นสบายตอนนั่งรอ เดินดูพี่ทองไปพลางๆ ก็เพลินดีครับ

เขียนไม่เก่งแต่ก็หวังว่าจะเป็นประโยชน์ให้กับหลายๆท่านบ้างครับ

ถูกแก้ไข โดย leo_attack

สวัสดีค่ะคุณ kkjung ต้องลองเช็คเรื่องกฏหมายด้วยนะคะ ถ้าจำไม่ผิดมูลค่าที่นำเข้าออกอเมริกาได้คือไม่เกิน $10,000 ถ้ามากกว่านั้นก็ต้องแจ้งให้เค้าทราบไม่งั้นมีสิทธิ์ถูกยึดค่ะ ส่วนประเทศไทยให้นำเข้าได้เท่าไหร่อันนี้ไม่ทราบค่ะ เงินแท่งจะคิดมูลค่าตามราคาจริง แต่เงินเหรียญที่รับรองโดยรัฐบาลเช่น American Silver Eagle หรือ Canada Silver Maple จะนับมูลค่าตามหน้าเหรียญ อย่าง Silver Eagle $1 ส่วน Maple $5 ถ้ามีตังเยอะก็ขนได้เยอะเลยล่ะค่ะ ส่วนจะขายที่เมืองไทยได้หรือเปล่าไม่ทราบเหมือนกันค่ะ แต่พรีเมียมของเหรียญตอนซื้อนี่ถือว่าแพงเอาการนะคะ บวกประมาณ 3-6 เหรียญ ส่วนแท่งพรีเมียมประมาณ 1-3 เหรียญ ถ้าไปซื้อที่ร้านก็อาจได้ราคาแพง เวลาขายก็ได้ราคาไม่เกินสปอต แต่ถ้าซื้อออนไลน์ก็ต้องเสียค่าขนส่ง บางที่ก็เสียค่าธรรมเนียมด้วย ถ้ามาขายในไทยจุะคุ้มหรือเปล่าอันนี้ไม่แน่ใจค่ะ จะมีใครรับซื้อรึเปล่าคงต้องรอผู้รู้คนอื่นมาตอบ ส่วนที่จะซื้อแล้วขายที่อเมริกาเลยดีหรือเปล่าก็คงต้องลองตัดสินใจดูนะคะเพราะราคาต้องสูงมากกว่าราคาซื้ออย่างน้อยเกือบสิบเหรียญถึงจะคุ้มที่จะขายนะคะ ถึงราคาเงินมีแนวโน้มจะขึ้น แต่ก็ไม่มีใครรู้อนาคตล่วงหน้าคงต้องตัดสินใจเองนะคะ ต่อให้เชื่อว่าจะขึ้น ราคาก็ไม่สามารถขึ้นตลอดเวลาก็ต้องมีการพักตัวปรับราคาลงมาบ้าง

(แชร์ประสบการณ์เฉยๆนะครับ) ผมเคยสั่งซื้อ Monster Box Silver

บรรจุ 500 เหรียญ = 500 oz จาก Kitco

ตกลงดีลเรียบร้อยไปถึงธนาคารกำลังจะโอนเงินไปต่างประเทศ

ผมเปลี่ยนใจนาทีสุดท้ายที่เคาท์เตอร์เลยครับ

เนื่องจากต้องโอนเงินไปก่อนและรอขนส่งมาอาจจะเกือบเดือน

เป็นการดีลครั้งแรกด้วยมาคิดดูแล้วคงเป็นการรอคอยที่ไม่ค่อยมีความสุขเท่าไหร่

เลยหันไปซื้อเงินเม็ดเพิ่มแทน

ดีลจึงถูกยกเลิก หากราคาเงินไม่ขึ้นผมคงต้องเสียค่าปรับและค่าขาดทุนจากราคาเงินที่ลดลง

โชคดีที่เงินขึ้นราคามาชดเชยให้ผมไม่ต้องเสียตังค์

ใครอยากลองดูก็ได้นะครับ จะได้มาเล่าสู่กันฟัง :lol:

เท่าที่ดีลเค้าส่งมาเมืองไทย แต่อนาคตสภาพคล่องสำหรับเหรียญเงินจะเป็นยังไงในไทยผมเอง

ก็ไม่อาจทราบได้ แต่ที่แน่ๆ เหรียญสวยมากครับ

คลิ๊ก Shop ออนไลน์ของ Kitco

ไม่ได้อ่านบทความคุณเน็กซะนาน คิดถึงจัง :wub:

อู้ไปเที่ยวช่วงสงกรานต์ 5 วัน กลับมางานเข้าเลยครับ :lol:

ขออภัยๆ รอหน่อยนะครับ :rolleyes:

(แชร์ประสบการณ์เฉยๆนะครับ) ผมเคยสั่งซื้อ Monster Box Silver

บรรจุ 500 เหรียญ = 500 oz จาก Kitco

ตกลงดีลเรียบร้อยไปถึงธนาคารกำลังจะโอนเงินไปต่างประเทศ

ผมเปลี่ยนใจนาทีสุดท้ายที่เคาท์เตอร์เลยครับ

เนื่องจากต้องโอนเงินไปก่อนและรอขนส่งมาอาจจะเกือบเดือน

เป็นการดีลครั้งแรกด้วยมาคิดดูแล้วคงเป็นการรอคอยที่ไม่ค่อยมีความสุขเท่าไหร่

เลยหันไปซื้อเงินเม็ดเพิ่มแทน

ดีลจึงถูกยกเลิก หากราคาเงินไม่ขึ้นผมคงต้องเสียค่าปรับและค่าขาดทุนจากราคาเงินที่ลดลง

โชคดีที่เงินขึ้นราคามาชดเชยให้ผมไม่ต้องเสียตังค์

ใครอยากลองดูก็ได้นะครับ จะได้มาเล่าสู่กันฟัง :lol:

เท่าที่ดีลเค้าส่งมาเมืองไทย แต่อนาคตสภาพคล่องสำหรับเหรียญเงินจะเป็นยังไงในไทยผมเอง

ก็ไม่อาจทราบได้ แต่ที่แน่ๆ เหรียญสวยมากครับ

คลิ๊ก Shop ออนไลน์ของ Kitco

คุณเน็กครับ ปรกติเงินเหรียญที่ต่างประเทศนี่เป็นเงินกี่เปอร์เซ็นหรอครับ ของเล่งหงษ์มัน 92 เอง T^T แบบว่าเก็บเป็นเหรียญมันลูบเล่นได้นะครับ อาการโรคจิตส่วนตัวคือชอบเอาเงินเอาทองมาลูบเล่นครับ !32 แต่เงินมันเป็นเม็ดลูบเล่นไม่ได้ !_09 เลยลูบได้แต่พี่ทองตอนนี้

คุณเน็กครับ ปรกติเงินเหรียญที่ต่างประเทศนี่เป็นเงินกี่เปอร์เซ็นหรอครับ ของเล่งหงษ์มัน 92 เอง T^T แบบว่าเก็บเป็นเหรียญมันลูบเล่นได้นะครับ อาการโรคจิตส่วนตัวคือชอบเอาเงินเอาทองมาลูบเล่นครับ !32 แต่เงินมันเป็นเม็ดลูบเล่นไม่ได้ !_09 เลยลูบได้แต่พี่ทองตอนนี้

99.99% Pure เลยครับ สังเกตุที่เหรียญจะสลัก 9 สี่ตัว

Canada maple leaf ตัวนี้ผมมีแต่เหรียญทองแต่ยังไม่มีเหรียญเงิน

อยากได้มากๆ :lol:

ตัวเงินเม็ด เม็ดสวยดีครับเม็ดเงาวาบแสบตา และทุกเม็ดเท่ากันสวยดี ส่วนตัวผมว่าสวยกว่าร้านประจำผมที่ เพรชบุรี12 อีก แต่ทั้งสองร้านผมเอามาทดสอบดูแล้วก็ไม่มีปัญหาใดๆ

อยากเห็นเงินเม็ดของร้านเล่งหงจังครับ จับมาถ่ายรูปอวดเพื่อนๆหน่อยได้ไหมอ่าครับ ไม่ได้ไม่เป็นไรนะครับ :) (ถ้ารบกวนไปขออภัยด้วยนะครับ)

ขอบคุณล่วงหน้าครับผม

ถูกแก้ไข โดย AunTonio

ขอบคุณคุณ Mor Lek และคุณ Baem นะครับ ที่ให้ความรู้เพิ่มเติมครับ พอดีวันนี้แวะไปซื้อเม็ดเงินมา 1 ถุงครับ ที่ร้านลี่น่ำฮวด ซื้อมาแล้วก็เกิดความสงสัยครับว่า ดูราคาเงิน เป็นเงินบาทที่เว็บไหนได้บ้างครับ หรือว่าต้องแปลงค่า เหมือนราคาทองที่ต้องใช้อัตราแลกเปลี่ยน และแปลงเทียบ ออนซ์ / บาท หรือ กิโลกรัม (ตอนไปซื้อ ราคาอยู่ที่บาทละ 659 ครับ) น้องเงินของผมเม็ดขาววาววววว เชียวครับ

post-3237-025398600 1303306311.jpg

ถูกแก้ไข โดย GoldofCourse

อยากเห็นเงินเม็ดของร้านเล่งหงจังครับ จับมาถ่ายรูปอวดเพื่อนๆหน่อยได้ไหมอ่าครับ ไม่ได้ไม่เป็นไรนะครับ :) (ถ้ารบกวนไปขออภัยด้วยนะครับ)

ขอบคุณล่วงหน้าครับผม

ซ้ายคือร้านประจำผม ขวาคือเล่งหงษ์ครับ

ทั้งสองทดสอบเบื้องต้นด้วยการเผาไฟและน้ำกรดแล้วไม่มีปัญหาครับ ร้านประจำผมเป็นของจากโรงถลุงไทยใช้ไฟเผาขึ้นรูป ส่วนเล่งหงษ์เดาว่าเป็นเงินนอกถ้าได้ยินมาไม่ผิดเงินนอกจะขึ้นรูปด้วยไฟฟ้า เม็ดจึงสวยกว่าครับ

กดดูรูปเล็กเพื่อดูรูปใหญ่ครับ

ขอบคุณมากเลยครับทั้งคุณลีโอและคุณ GoldofCourse สำหรับรูปเงินเม็ด สวยจิงๆครับ

ทั้งสองทดสอบเบื้องต้นด้วยการเผาไฟและน้ำกรดแล้วไม่มีปัญหาครับ ร้านประจำผมเป็นของจากโรงถลุงไทยใช้ไฟเผาขึ้นรูป ส่วนเล่งหงษ์เดาว่าเป็นเงินนอกถ้าได้ยินมาไม่ผิดเงินนอกจะขึ้นรูปด้วยไฟฟ้า เม็ดจึงสวยกว่าครับ

เผาไฟด้วยปืนไฟปะครับแล้วน้ำกรดที่ใช้ทดสอบนี่หาได้จากไหนหรอคับ แบบว่าอยากลองทดสอบดูบ้าง

ขอบคุณมากๆครับ !01

ผมซื้อจากร้านแม่โจ้ก็สวยดีเหมือนกันนะครับ เป็นเม็ดนอกแต่ไม่ใช่ยี่ห้อดอกบัวเหมือนอย่างที่คุณ Auntonio บอกไว้น่ะครับ :lol: