ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

Nexttonothing

โอกาส "เงิน" (จริงๆ) : ระยะประชิด

โพสต์แนะนำ

คุณ sawanna ผมก็ไม่ค่อยรู้เรื่องเท่าไหร่หรอกครับ เห็นตอนที่ซื้อ เลยถามเฮียที่ร้านดู เค้าบอกว่า หากเป็นกิโล ให้แปลงเป็นบาทครับ เช่น 1 กิโลกรัม เท่ากับ 1000 กรัม x 0.0656 (ตัวเลขนี้เฮียให้มา ไม่รู้ที่มาเหมือนกันครับ ใครทราบรบกวนด้วยนะครับ) แล้ว x ราคาเงิน หน่วยเป็น(บาท) ครับ ทางร้านหักส่วนต่าง บาทละ 20 ครับ ก็ประมาณนี้ครับ 555 :rolleyes:

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ก็เท่ากับ 65.6 x ราคา ต่อบาท

งั้นตอนที่ผมซื้อ ก็ 68x.xx เพราะผมได้ราคา กก. 45,000.00 บาท

ปานนี้ ไม่ไปบาทละ 700.00 กว่าแล้วเหรอครับ..

ผมว่า เรามาหา ค่าเฉลี่ยน กันดีกว่าว่า

ถ้า ทรอยออนซ์ ขึ้น 1 ดอลล่า เงินเม็ด 1 กก. จะึขึ้น เ่ท่าไรโดยประมาณ

จะได้ มองภาพร่วมได้ง่ายขึ้น...

อย่างตอนนี้ผมซื้อ กก = 45,000.00 บาท ถ้าบนจอ ขึ้น 1 ดอลล่า

จะเป็น กก. ละเท่าไร ลองหาสูตรดูกันครับ..

ขอบคุณ คุณ Next และทุกคนที่มาให้ความรู้ค่ะ 5fc0f220.gif วันนี้ขายทองไปนิดหน่อยพรุ่งนี้จะไปซื้อเงินเก็บไว้บ้างอดใจไว้ไม่ไหว เดียวตกเทรนไม่ทันคนแถวนี้ 555 โทรไปถาม 3 ร้านราคาไม่เท่ากันเลย 45,000 ร้านที่สอง 44,936 ร้านที่สาม 44,200 แล้วจะซื้อร้านไหนดี ดูราคาเงินได้ที่ไหนใครรู้ช่วยบอกทีค่ะ

ผมเห็นด้วยครับที่ราคาแต่ละร้านไม่เท่ากันเลย ผมเลยตัดปัญหาด้วยการเลือกซื้อร้านที่ถูกที่สุดครับ ดูว่าเม็ดสวยไม่ใช่ของปลอมเท่านั้นพอ

เท่าที่ทราบมา ราคาที่ขึ้นหน้าจอจะเป็นราคา/ทรอยออนซ์ ซึ่งจะตกประมาณ สองบาทนิดๆ เพื่อนร้านทองเคยให้สูตรคำนวณคือ ราคาus(ราคาต่อทรอยออนซ์)x .4732xrate us(ต่อบาทไทย) ก็จะได้ราคาเงินต่อน้ำหนัก 1 บาทถ้าเป็นกิโลก็คูณประมาณ 65.6 ก็จะได้ราคา/กก เช่นวันนี้หน้าจอราคาเงิน 46 usและrate us อยู่ที่ 29.9 บาท ก็จะเป็น 46x.4732x29.9 =650.84/บาท วึ่งจริงๆแล้วไม่เคยมีร้านไหนขายราคาตามนี้จริงๆเลย อาจจะเป็นเพราะเขาต้องบวกค่าดำเนินการด้วย เพราะฉะนั้นเพื่อนๆเอาไว้คิดราคาอ้างอิงคร่าวๆก็แล้วกัน ส่วนตัวเองจะใช้วิธีประมาณง่ายๆคือราคาหน้าจอ-(1.5-2 )เป็นราคาต่อกรัม คิดเป็นกิโลก็คูณ 1000 เช่น 46-1.5=44.5x1000 =44,500บาท/กิโล ร้านไหนขายราคาใกล้เคียงก็ซื้อค่ะ ต้องขออภัยด้วยนะคะพิมพ์ไม่ค่อยเก่ง

คุณ sawanna ผมก็ไม่ค่อยรู้เรื่องเท่าไหร่หรอกครับ เห็นตอนที่ซื้อ เลยถามเฮียที่ร้านดู เค้าบอกว่า หากเป็นกิโล ให้แปลงเป็นบาทครับ เช่น 1 กิโลกรัม เท่ากับ 1000 กรัม x 0.0656 (ตัวเลขนี้เฮียให้มา ไม่รู้ที่มาเหมือนกันครับ ใครทราบรบกวนด้วยนะครับ) แล้ว x ราคาเงิน หน่วยเป็น(บาท) ครับ ทางร้านหักส่วนต่าง บาทละ 20 ครับ ก็ประมาณนี้ครับ 555 :rolleyes:

คิดแบบนี้ ครับ

1 Kg. = 1000 grams

และน้ำหนักทอง 15.24 grams = 1 บาททองคำ

ดังนั้น จะได้เท่ากับ 1000/15.24 = 65.61 บาท

แล้วใช้การคิดคำนวณแบบทองคำแท่งครับ

จำได้คร่าวๆ ว่า 1 ทรอยออนซ์ เท่ากับ 2 บาททองคำ

ลองดูข้อมูลจากเวบนี้ และรูปภาพ

http://www.goldhips.com/board/viewtopic.php?t=74

แล้วคิดคำนวณดูครับ

post-487-089178500 1303406496.png

post-487-032004100 1303406514.png

ถูกแก้ไข โดย skpk

ขอบคุณมากค่ะ laugh.gif

ถูกแก้ไข โดย Seizetheday

เท่าที่ทราบมา ราคาที่ขึ้นหน้าจอจะเป็นราคา/ทรอยออนซ์ ซึ่งจะตกประมาณ สองบาทนิดๆ เพื่อนร้านทองเคยให้สูตรคำนวณคือ ราคาus(ราคาต่อทรอยออนซ์)x .4732xrate us(ต่อบาทไทย) ก็จะได้ราคาเงินต่อน้ำหนัก 1 บาทถ้าเป็นกิโลก็คูณประมาณ 65.6 ก็จะได้ราคา/กก เช่นวันนี้หน้าจอราคาเงิน 46 usและrate us อยู่ที่ 29.9 บาท ก็จะเป็น 46x.4732x29.9 =650.84/บาท วึ่งจริงๆแล้วไม่เคยมีร้านไหนขายราคาตามนี้จริงๆเลย อาจจะเป็นเพราะเขาต้องบวกค่าดำเนินการด้วย เพราะฉะนั้นเพื่อนๆเอาไว้คิดราคาอ้างอิงคร่าวๆก็แล้วกัน ส่วนตัวเองจะใช้วิธีประมาณง่ายๆคือราคาหน้าจอ-(1.5-2 )เป็นราคาต่อกรัม คิดเป็นกิโลก็คูณ 1000 เช่น 46-1.5=44.5x1000 =44,500บาท/กิโล ร้านไหนขายราคาใกล้เคียงก็ซื้อค่ะ ต้องขออภัยด้วยนะคะพิมพ์ไม่ค่อยเก่ง

"..วิธีประมาณง่ายๆคือ

ราคาหน้าจอ-(1.5-2 )เป็นราคาต่อกรัม คิดเป็นกิโลก็คูณ 1000

เช่น 46-1.5=44.5x1000 =44,500บาท/กิโล .."

ก็ง่าย มั๊กๆๆ เลย

ขอบคุณ ขอบคุณ

อ้าววว ไงผมซื้อแพงไปหน่อย เน๊อะแต่ราคารับซื้อก็ต้องล้อกัน

ขอบคุณมากมายเลยครับ...

ผมทำเป็นตารางสเปรดชีตแล้วครับ ป้อนแล้วดูเลย อิอิ

ถูกแก้ไข โดย VikingsX

5fc0f220.gif 5fc0f220.gif 5fc0f220.gif ขอบคุณมากเลยค่ะสำหรับทุกคำตอบ วันนี้จะไปซื้อแล้วค่ะ ถ้าเป็นทองก็คงจะก้อนนิดเดียวถือกลับบ้านสบาย แต่พอเป็นน้องเล็กแล้วมันหนักกว่ากันมากเลยจะแบกกลับบ้านต่างจังหวัดไหวไหมเนี่ยะ สู้ๆค่ะยังไงก็ขอขึ้นจรวดด้วยคน :D

ขอบคุณสำหรับวิธีคิดราคาแบบง่ายๆครับ ตอนนี้46.5แล้ว เมื่อวานแบกกลับบ้านสิบกิโล เล่นเอาปวดแขนเลยครับ