ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

Nexttonothing

โอกาส "เงิน" (จริงๆ) : ระยะประชิด

โพสต์แนะนำ

ราคาขายเล่งหงษ์วันนี้ 45,657 ค่ะ 46.67 ต่อออนซ์

เป็นการตอบกระทู้ที่ลงไว้เมื่อวานครับ เมื่อวานผมไปซื้อมานะครับ...

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

อ.เน๊ค ครับ เมื่อไร่โอกาศของเงินจะถึงระยะประชิดครับ แล้วอีกนานแค่ไหนจะถึงระยะสุดท้ายครับ

[color=#0000FF

ขอคารวะ...

เหรียญทองคำเหรียญหนึ่งที่กระทรวงกษาปณ์จัดทำขึ้น เนื่องในวโรกาส

พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว พระชนม์มายุครบ 50 พรรษา ในปี พศ.2520

เหรียญทองคำเหรียญนี้ผมเก็บไว้เป็นเครื่องเตือนใจ ถึง คุณค่าของเงินที่แท้จริง

เพราะราคาหน้าเหรียญตีมูลค่าไว้เพียง 5,000 บาท

แต่ผลิตจากทองคำแท้หนัก 2 บาท

เห็นเหรียญกษาปณ์ทองคำที่ระลึกของคุณNextสวยดีครับ ส่วนตัวผมเองมีเหรียญทองคำที่ระลึก1เหรียญ เหรียญเงินที่ระลึก1เหรียญ

-เหรียญทองคำ เป็นเหรียญทองคำหนัก1บาท ฉลองสิริราชสมบัติครบ50ปี กาญจนภิเษกรัชกาลที่๙ ๙ มิถุนายน พ.ศ.2539 ตอนราคาทองบาทละ14000บาท ญาติที่ขายของหลุดโรงจำนำโทรมาว่า เพื่อนเขาร้อนเงินจะขายเหรียญทองคำหนัก1บาทร.๙ ในราคา14400บาท(ขอบวกเพิ่ม400) ผมเลยซื้อเก็บถึงวันนี้

-เหรียญเงินที่ระลึก85 ปี กรมสรรพากร(เหรียญนี้มีคนให้มา) ด้านหน้าเหรียญเป็นพระบรมฉายาลักษณ์องค์ร.๙ ด้านหลังมีข้อความครบ85ปีวันสถาปนากรมสรรพากร เป็นเนื้อโลหะเงินร้อยละ92.5 หนัก15กรัม ประเภทรมดำพ่นทรายพิเศษ

--เหรียญที่ระลึกจะไม่มีการระบุมูลค่าเหรียญ ส่วนเหรียญกษาปณ์ที่ระลึกถึงจะมีการระบุมูลค่าที่เหรียญ

ใช้คอมไม่เก่งเลยเอารูปเหรียญมาลงไม่เป็น

ถูกแก้ไข โดย ส้มโอมือ

คุณ Next อาจไม่ทันสังเกต เดี๋ยวนี้ เหรียญบาท ใช้เหล็กทำแล้วนะครับ ด้วยสาเหตุที่ต้นทุน มันเกินมูลค่าแล้ว

ใครอยากรวย รีบเก็บเหรียญบาทเก่าไว้ เอาไปขาย กำไรมากกว่าหน้าเหรียญอีก tongue.gif

ข้อมูลราคา ทองแดง เหล็ก นิลเกิล ของวันนี้เลย จาก http://www.lme.com

ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะครับเฮีย

มีตารางแสดงละเอียดเลย...

!01 !01 !01

อ.เน๊ค ครับ เมื่อไร่โอกาศของเงินจะถึงระยะประชิดครับ แล้วอีกนานแค่ไหนจะถึงระยะสุดท้ายครับ

น่าจะต้องได้เห็น New All Time High ของ Silver ก่อนนะครับ (52$)

นั่นหมายความว่าพวกกดราคาอ่อนกำลังลงมากแล้ว

หากเกิดการบีบสถานะช๊อตเลขสามหลักของ Silver ได้เห็นแน่ๆครับ :rolleyes:

เห็นเหรียญกษาปณ์ทองคำที่ระลึกของคุณNextสวยดีครับ ส่วนตัวผมเองมีเหรียญทองคำที่ระลึก1เหรียญ เหรียญเงินที่ระลึก1เหรียญ

-เหรียญทองคำ เป็นเหรียญทองคำหนัก1บาท ฉลองสิริราชสมบัติครบ50ปี กาญจนภิเษกรัชกาลที่๙ ๙ มิถุนายน พ.ศ.2539 ตอนราคาทองบาทละ14000บาท ญาติที่ขายของหลุดโรงจำนำโทรมาว่า เพื่อนเขาร้อนเงินจะขายเหรียญทองคำหนัก1บาทร.๙ ในราคา14400บาท(ขอบวกเพิ่ม400) ผมเลยซื้อเก็บถึงวันนี้

-เหรียญเงินที่ระลึก85 ปี กรมสรรพากร(เหรียญนี้มีคนให้มา) ด้านหน้าเหรียญเป็นพระบรมฉายาลักษณ์องค์ร.๙ ด้านหลังมีข้อความครบ85ปีวันสถาปนากรมสรรพากร เป็นเนื้อโลหะเงินร้อยละ92.5 หนัก15กรัม ประเภทรมดำพ่นทรายพิเศษ

--เหรียญที่ระลึกจะไม่มีการระบุมูลค่าเหรียญ ส่วนเหรียญกษาปณ์ที่ระลึกถึงจะมีการระบุมูลค่าที่เหรียญ

ใช้คอมไม่เก่งเลยเอารูปเหรียญมาลงไม่เป็น

เหรียญที่ระลึกนี้ มองก็สบายตา-มูลค่าก็มีแต่จะเพิ่มนะครับ ... :lol:

ขอบคุณมากนะคร้าบอ.เน็กซ์ !01

สำหรับหัวข้อ ลอดลายมังกร !01

ในคลิปที่ชมกันอยู่นี้ เป็นหนึ่งในตอนที่ติดตรึงอยู่ในความทรงจำมานานหลายปี จึงอยากเอามาแชร์กันบ้าง

แต่ไม่คิดมาก่อนว่าจะมีตอนนี้ไปปรากฏอยู่ใน YouTube เพราะมันฉายมานานมากแล้ว ฉายครั้งแรกก็เมื่อปี 2535 ก็ 20 ปีมาแล้วพอดี

เหรียญช้างสามเศียร ร.6 แบบนี้บางแห่งขาย 2,500 บาท (จากเมื่อก่อนซื้อที่ 800 บาท ลำไย !57 )

ถ้าเป็นเหรียญช้างสามเศียรลายเดียวกัน แต่อยู่ในยุค ร.5 ราคาอัพเป็นหมื่นเชียวนะ (เพราะเป็นรุ่นปลายยุคสมัยร.5 มีจำนวนจำกัด)

(ข้อควรระวัง เหรียญ ร.5 รุ่นนี้ของปลอมก็เยอะ ออกมาโพสกันบ่อยเชียว ดังนั้นก่อนซื้อควรศึกษารายละเอียดให้ถี่ถ้วน ก่อนตัดสินใจรั่วเงินออกไป !uu )

ถูกแก้ไข โดย Meaw_Joe

ขอบคุณคุณ Next ที่เปิดกระทู้...โอกาสเงินจริงๆ...ครับ..และรออ่านหนังสือเล่ม2 ด้วยอีกคนครับ !01

ขออนุญาตคุณ Next ครับ...นำกราฟเปรียบเทียบระหว่าง...ทองคำ..กับ..เงิน..มาให้เพื่อนๆได้ดูกันครับ :wub:

post-828-056919900 1303547436.gif

รูปอาจจะใหญ่สักหน่อย...ขออภัยในความไม่สะดวกคร๊าบบบบ !17

น่าจะต้องได้เห็น New All Time High ของ Silver ก่อนนะครับ (52$)

นั่นหมายความว่าพวกกดราคาอ่อนกำลังลงมากแล้ว

หากเกิดการบีบสถานะช๊อตเลขสามหลักของ Silver ได้เห็นแน่ๆครับ :rolleyes:

ขอโทษนะค่ะ คือว่ามือใหม่ ไม่เข้าใจอ่ะค่ะ ตอนนี้มีเงินในมืออยู่สองราคาค่ะ คือที่ 42.64 /45.9

ค่อยๆเข้าทยอยเก็ย แต่ที่ คุณเฯ็กบอกว่าต้องรอ New All Time High ของ Silver ก่อนนะครับ (52$)

คือถ้าขึ้นถึงราคานี้ต้องปล่อยของเพราะว่าอาจจะย่อ (ไม่รู้ว่าย่อเยอะ ต้องปล่อยของออกหมดเลยรึป่าว?)

เพราะใจอยากจะถือยาวกว่านี้ ไม่ทราบถ้าย่อนิดเดียวแล้วเราถือยาว แล้วรอปล่อยตอนเลขสามหลัก จะเป็นไปได้รึป่าวค่ะ ใช้เวลาอีกนานประมาณไหนค่ะ?

ขอโทษนะค่ะ คือว่ามือใหม่ ไม่เข้าใจอ่ะค่ะ ตอนนี้มีเงินในมืออยู่สองราคาค่ะ คือที่ 42.64 /45.9

ค่อยๆเข้าทยอยเก็ย แต่ที่ คุณเฯ็กบอกว่าต้องรอ New All Time High ของ Silver ก่อนนะครับ (52$)

คือถ้าขึ้นถึงราคานี้ต้องปล่อยของเพราะว่าอาจจะย่อ (ไม่รู้ว่าย่อเยอะ ต้องปล่อยของออกหมดเลยรึป่าว?)

เพราะใจอยากจะถือยาวกว่านี้ ไม่ทราบถ้าย่อนิดเดียวแล้วเราถือยาว แล้วรอปล่อยตอนเลขสามหลัก จะเป็นไปได้รึป่าวค่ะ ใช้เวลาอีกนานประมาณไหนค่ะ?

ยิ่งมี all time high ยิ่งต้องซื้อเพิ่มค่ะ ตอนนี้คนที่เค้าอยากซื้อ หาของยังไม่ค่อยได้เลย ของขาดตลาด เห็นข่าวแวบๆ ที่ไหนบอกว่าเหมืองแร่เงินถล่ม (จำไม่ได้ว่าอ่านจากที่ไหน) คนที่มีของกลับอยากจะขาย (เฮ้อ :wacko:) ตลาดเป็นกระทิงดุซะขนาดนี้ ขายออกไปแล้ว อาจต้องไปไล่ซื้อที่ราคาแพงกว่าเดิม ถึงราคาปรับลงมา อาจไม่มากและดีดได้เร็วและแรง และอีกอย่างพอมันลงมาจริงๆ ก็ไม่กล้าซื้อเพราะคิดว่าจะลงอีก พอราคาดีดกลับขึ้นไป ก็จะยังไม่ซื้อ เพราะคิดว่าเดี๋ยวราคาคงลงมาอีก สรุปคือไม่ได้ซื้อ และเมื่อราคาพักเสร็จวิ่งต่อ ก็ต้องไปไล่ซื้อของแพงและพูดกับตัวเองว่า "เสียดาย ไม่น่าขายเลย"

การลงทุนแบบสะสมและถือยาวกำไรดีที่สุด ดีกว่าคนที่คิดจะทำรอบ ซื้อๆ ขายๆ ค่ะ ถ้าราคามัน side way อันนี้สามารถขึ้น-ขาย ลง-ซื้อได้ แต่ถ้าตลาดขาขึ้น และ bullish มากๆๆๆๆๆ แบบนี้ ประเภทมี all time higher and higher ขึ้น-ซื้อ ลง-ต้องรีบซื้อค่ะ สะสมเอาราคาเฉลี่ยไปเลย

ไปอ่านดูได้ใน board หลายคนที่ขายทองออกไป เพราะคิดว่าราคามันแพงจังแล้ว กำไรเยอะแล้วด้วยอีกต่างหาก ปรากฏว่าขายน้องหมูกันเป็นแถบ เพราะราคาหลังจากขาย ขึ้นแล้ว ขึ้นอีก มี new high ทุกวันจนนับไม่ถ้วน ยิ่งในสภาวะแบบนี้ ที่เงินเฟ้อสูง การลดระดับความน่าเชื่อถือของหนี้สินของสหรัฐ ยิ่งเป็นปัจจัยสำคัญทำให้ดอลล่าห์อ่อนค่าลง พอ dollar อ่อน ทองก็แพงขึ้น น้ำมันแพง อาหารแพง ของทุกอย่างแพงไปหมด รวมทั้ง เงินและทอง ไข่ไก่ 3- 4 บาทแล้ว ของที่มองแล้วราคาของมันถูกลง มีอยู่อย่างเดียวตอนนี้คือเงินกระดาษที่คุณถืออยู่ในมือ ยังจะขายทำรอบอีกหรือป่าวคะ ?

ลองดูก็ได้ จดในกระดาษเลย ว่าเราอยากขายตอนราคาเงินหรือทองกี่เหรียญ แล้วลองดูนะว่าเราจะซื้อกลับได้ในราคาที่ถูกกว่าราคาที่เราขายไปหรือป่าว โชคดีค่ะ !30

เรียนคุณ Next

งงงจังค่ะ ราคาเงินที่ 46 USD คือราคาของเงินที่หนัก 1 ออนซ์ ใช่ไหมคะ แล้วเราจะเทียบราคาเป็นหนักกี่บาทแบบทอง หรือเทียบเป็นกิโล ทำยังไงคะ

วิธีซื้อขายเม็ดเงิน 99% ในบ้านเรา เขาขายกันเป็นน้ำหนักบาทแบบทองแท่งหรือกิโลคะ เห็นเพื่อนๆ ในเวปและคุณ Next ไปแบกกันมาที่ละ 10 กิโล หมายถึงเราต้องซื้อขายเม็ดเงินกันเป็นน้ำหนักต่อกิโล / ครั้งเหรอคะ แล้วราคาต่อกิโลคำนวณอย่างไรคะ แล้วร้านที่เขาขาย น้ำหนักขั้นต่ำที่เขาขายต่อครั้ง ที่น้ำหนักเท่าไหร่คะ

กำลังศึกษาและตามรอย โอกาส "เงิน" ตามที่คุณ next แนะนำและให้ข้อมูล แต่งงจริงๆ ค่ะ คำนวณไม่เป็น เลยทำให้ดูมูลค่าไม่ออกค่ะ

ขอคำตอยจากคุณ next และจากเพื่อนๆ ร่วมเวปที่มีความรู้ด้วยค่ะ

เวลาไปซื้อเขาจะบอกราคาเป็นบาทค่ะ เช่นบาทละ 692 บาท 1 กิโลหนักประมาณ 65.6 บาท เอาไปxกับ692 ก็จะเป็นราคาต่อ 1 กิโล (692x65.6 = 45395) ร้านส่วนมากจะขายอย่างตำ 1 กิโล แต่มีบางร้านแบ่งขายทีละ 10 บาทก็มี