ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

kikkapu

ก๊าบ ก๊าบ ก๊าบ.....มั่วไปเรื่อย

โพสต์แนะนำ

ขอบคุณนะคะเพิ่งอ่านตั้งแต่หน้าแรก มาจนจบ และคิดว่าต้องติดตามต่อไป ได้ความรู้มากเลยค่ะ ว่าแต่คุณคิกอย่ามาหลอกให้อยากแล้วจากไปนะคะ :huh:

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ประเด็นนี้น่าจะเป็นประเด็นที่ข้างคาใจที่สุดเนอะ...เพราะอ่านย้อนตั้งแต่หน้าแรกจนถึงหน้าสุดท้ายอันนี้คือสิ่งที่ไม่เคลียร์มากที่สุด !031

แต่มันเหมือนถามเคล็ดลับเลยเนอะว่ารู้ได้ไงว่าวันนี้จะให้ซื้อตอนไหน - ขายตอนไหน "เพราะจะซื้อเพราะรู้ว่าราคาจะขึ้น และจะขายเมื่อรู้ว่าราคาจะลง"

1.การเกิดกราฟแท่่งเทียนแต่ละแท่งเทียนจะเกิดต่อเนื่องกันโดยไม่จำเป็นต้องมีการเปิดรู หรือที่เราเรียกว่า GAP

2.การมองแบบผมศึกษาเป็นการมองอนาคต ไม่ได้เป็นการหา GAP ในอดีตแล้วบอกว่ามันจะต้องไปปิด GAP

3.การมองกราฟแท่งเทียนตามวิธีที่ผมศึกษามาคือการมองความไม่ต่อเนื่อง ความไม่สมดุล และความผิดปกติของกราฟเพื่ออ่านเทรนซื้อ-ขาย

ดูช้า ๆ ครับแล้วเริ่มกันใหม่ถ้าเข้าใจ มันคือสุดยอดเคล็ดลับที่เอาเงินออกจากตลาดได้ตลอดเวลา

เหมือนกับทุกคนบอกให้ซื้อ ทำไมเราขาย ทำไมทุกคนขาย เราบอกให้รอซื้อ ทุกคนบอกราคาขึ้นให้ขาย เราบอกให้นั่งเฉย ๆ มันมีที่มาที่ไปครับ

จะให้ผมบอกแค่ซื้อได้แล้ว ขายได้แล้ว ก็บอกได้ครับแต่มันเหมือนเป็นการแกล้ง แกล้งทุกคนที่ตามอ่านบทความของเรา

เพราะวันหนึ่งไม่มีคนคอยบอก เราจะอยู่ในตลาดได้ยังไง และที่บอกเป็นการแกล้งอีกอย่างคือ "แกล้งทำลายเวลาของชีวิตเราไปฟรี ๆ โดยที่ไม่ได้อะไรกลับมาเลย หรือได้กลับมาน้อยมาก"

พรุ่งนี้เริ่มกันใหม่นะครับ วันนี้ทองขึ้นแล้ว เพราะแค่เราเห็นว่ามันเป็นเทรนขึ้นและแท่งเทียนรายสัปดาห์มันต้องปิดเป็น "แท่งสีเขียว" แค่นั้นเอง !gd

ปล...พิมตั้งยาวเนอะ เอามือไปโดน Ctrl จะไม่รู้หายไปหมดเลย ต้องพิมพ์ใหม่ แต่ก็ไม่เหมือนเดิมตอนแรกเยอะกว่านี้อีกเศร้า !064

ประเด็นแรกการสร้างกราฟเมื่อก่อนในอดีตน่ามีกราฟที่แรกว่ากราฟรายวันอย่างเดียวเนอะ เพราะเป็นข้อมูลว่าวันที่ผ่านมา ราคาเปิด ราคาปิด ราคาสูงสุด ราคาต่ำสุด คือเท่าไหร่

นำตัวเลขเหล่านั้นมาวาดเป็นรูปไม่ว่าจะเป็น

Line Chart (ที่ใช้แค่ราคาปิด)

Bar Chart (ที่เป็นแท่ง ๆ มีขีดหน้ากับขีดหลัง)

Candle Stick (ซึ่งในอดีตมีแต่แท่งขาวแท่งดำเพราะใช้ดินสอวาดและระบายสี)

ที่มาของการสร้างกราฟทีละวัน หรือกราฟรายวันก็เพราะว่าใช้สังเกตุตลาดว่า ตลาดเคลื่อนที่ไปทางทิศไหน ยังอยู่ในทิศทางที่ควรจะเป็นอยู่มั๊ย หรือเปลี่ยนทิศทางหรือยัง !38

จะมีกราฟที่สั้นกว่าหน่อยก็คือกราฟรายครึ่งวันแตไม่เป็นที่นิยม ก็เลยเกิดการสร้างกราฟรายครึ่งวันบนกราฟรายวันแต่พอสิ้นวันก็ต้องเอาดินสอลบแลัววาดกราฟใหม่ใหุ้ถูกต้องและเป็นราคา 4 ราคาของวันนั้นเหมือนเดิม

กราฟรายวัน 1 แท่งเทียนบอกอะไรเราได้บ้าง ???

คำตอบ 1.ราคาเปิดเมื่อเริ่มตลาดคือเท่าไหร่ 2.ราคาปิดตลาดคือเท่าไหร่ 3.ราคาสูงสุดคือเท่าไหร่ 4.ราคาต่ำสุดคือเท่าไหร่

ตั้งแต่่ราคาเปิดจนถึงราคาปิดสามารถรู้ได้หรือไม่ว่าราคาเคลื่อนที่ไปทางไหนได้บ้างก่อนที่ราคาจะมาปิดตลาด ???

คำตอบ ได้ครับลองสังเกตุดูดีแท่งที่หนึ่งราคาเปิดปุ๊บแล้ววิ่งลงมาต่ำกว่าราคาเปิด ---> วกกลับไปที่จุดสูงสุดแล้วกลับมาปิดเหนือราคาเปิด กราฟแท่งนี้จะสีอะไรครับ คำถามที่หนึ่งตอบในใจก็ได้นะไม่ต้องพิมตอบเดี๋ยวคนอื่นไม่คิดตาม

สังเกตุอีกอันราคาเปิดปุ๊บกราฟวิ่งขึ้นไปทำจุดสูงสุดแล้ว ---> วกลงไปทำจุดต่ำสุด และก็มาปิดจุดเดียวกับราคาเปิดกราฟแท่งนี้จะสีอะไรครับ คำถามที่สองตอบในใจนะไม่ต้องพิมเดี๋ยวรบกวนสมาธิในการอ่านของเพื่อน ๆ ครับ

ยกตัวอย่างแค่สองอันนะครับ เห็นมั๊ยครับว่าเราไม่ต้องจ้องกราฟทั้งวันก็สามารถรู้ได้ว่า ทั้งวันที่ผ่านมาตลาดเกิดอะไรขึ้นบ้าง ไม่ว่าจะราคาเปิดเท่าไหร่ ไปทิศทางไหนบ้าง +/- และมาสิ้นสุด ณ จุดไหน

สังเกตุจากจุดนี้หละครับว่าแท่งเทียนแต่ละแท่ง แต่ละแท่ง เปิดตรงไหนปิดตรงไหน แท่งเทียนมากกว่าหนึ่งแท่ง ชอบเรียงตัวเป็นรูปอะไร ถ้าแท่งเทียนอันนี้ปิดราคานี้แล้วแท่งเทียนอีกแท่งเปิดราคานี้วันนี้ทิศทางจะดำเนินไปในทิศทางไหนและน่าจะจบยังไง

นี่หละครับเคล็ดลับวิชาการดูแนวโน้มแท่งเทียนก่อนที่มันจะเกิดแท่งเทียนเต็ม ๆ รูปแบบ

"ไ่่ม่อย่างนั้นผมจะทราบได้ยังไงว่าวันนี้ปิดแท่งเขียวน๊า วันนี้ปิดแท่งแดงน๊า ราคามากกว่านี้ควรขายน๊า ราคาต่ำกว่านี้ควรซื้อน๊า"

เก่งเรื่องแท่งเทียนดูเนื้อเทียน ดูไส้เทียนแปลออกมาเป็นการซื้อขายจริงได้ นำไปบวกกันอินดิเคเตอร์อีกตัวก็นำวิชาไปซื้อขายได้แล้วครับ

เพราะราคาในแท่งเทียนนำไปใส่สูตรแล้วแปลงเป็นอินดิเคเตอร์ทั้งหมดทั้งสิ้น รู้จิตวิทยาการเกิดราคาเปิด ปิด ก็จะเข้าใจธรรมชาติของสิ่ง ๆ นั้นครับ

http://www.richerstock.com/candlepattern/cdhome.htm

อ่านผ่าน ๆ ไปหนึ่งรอบก่อนนะครับแล้วมันจะมีการเรียงตัวที่ผมกล่าวถึงฝังอยู่ในหัวของเราไม่มากก็น้อย แต่อ่านแล้วไม่ใช่ให้เชื่อเวลาเดี๋ยวมาสังเกตุของจริงครับว่าเกิดอะไรขึ้น

ในมีโปรแกรมอัด VDO บนคอมพิวเตอร์รบกวนด้วยนะครับ ถ้าพูดแล้วให้ดูตามตามกราฟผมว่าน่าจะเห็นภาพและเข้าใจได้ง่ายขึ้น ราตรีสวัสดิ์ ฝันดีตื่นมามีกำไรนะครับทุก ๆ คน

ปล...อย่าลืมอ่านหนังสือน๊าโพสตั้งนาน เหนื่อยจัง (2.06.น.) !_18

หวัดดีจ้าคุณ Jee รอบนี้จัดหนักครับเพราะเสียใจที่เพื่อนขาดทุนกันเยอะเหลือเกิน(คนละหลาย ๆ ล้าน) เหมือนเป็นการบอกเราว่าที่เราแนะนำหรือสัมนาไปไม่มีใครเข้าใจเลย

มันเป็นหลักการของการอบรมครับ "ปัญหา" คือ เมื่อมีการสอนแล้วผุ้เรียนไม่รู้เรื่อง หรือไม่สามารถนำความรู้ไปใช้ประโยชน์ได้

อย่าไปโทษเค้าว่าเค้าไม่รุ้เรื่องแต่จงกลับมาดูตัวเองว่าเราถ่ายทอดหรือสั่งสอนได้รู้เรื่องมั๊ย

เพราะในขณะที่เราชี้โทษคนอื่นอีกสี่นิ้วที่เหลือมันชี้กลับมาที่ตัวเราเองครับแอบเศร้านะครับเพราะสัมนาแต่ละครั้งผมเตรียมสไลด์จนตีสี่ตีห้าทุกที

หรือว่าเราจะสอนไม่รู้เรื่องจริง ๆ แอบท้อ แต่ไม่ถอยน๊า 555+ !21 "ความพยายามอยู่ที่ไหน ความสำเร็จอยู่ที่นั่น" ดูเชยเนอะแต่ก็เป็นเรื่องจริง

ปล...ได้ FB...แล้วนะครับ อยู่หน้าแรกเลย เพราะอันเก่ารับม่ายหวายแล้ว หลายเรื่องตาลาย !45

ถูกแก้ไข โดย kikkapu

เก่งเรื่องแท่งเทียนดูเนื้อเทียน ดูไส้เทียนแปลออกมาเป็นการซื้อขายจริงได้ นำไปบวกกันอินดิเคเตอร์อีกตัวก็นำวิชาไปซื้อขายได้แล้วครับ

"อินดิเคเตอร์อีกตัว" ที่ว่าคือตัวไหนครับ จะพยายามศึกษาให้มากๆครับ จะมีอบรมอีกเมื่อไรครับ ขอผมร่วมด้วยคนได้ไหมครับ ขอบคุณคุณคิกมากๆครับ :wub:

+1 คุณคิก ได้คุวามรู้เยอะจริงๆ จะอ่านอีกหลายๆรอบค่ะ ขอบคุณมากนะคะ

!thk !57 !10 !30

ขอบคุณครับ เฮียคิก idol ของโพ้มมมมมมมมมมมมมมมมม

ขอราคารูเช้านี้หน่อย ครับ กดดูเองไม่ค่อยเก่งเดวดูผิด อิ อิ ....

สวัสดีครับพี่ ๆ เืพื่อน ๆ ลุง ๆ ป้า ๆ THAIGOLD ทุกท่านเมื่อคืนทองเล่นสวิงน้อยเพราะ "มันเป็นอย่างนี้มาแต่ไหนแต่ไรแล้ว"

หรือที่เค้าเรียกว่า ประวัติศาสตร์ซ้ำรอยตัวมันเอง "History repeat itself" ราคามันก็เลยไม่ไปไหนเลย 555+

คนมองเห็น "กรอบ" ก็กำไรกันตามระเบียบ

Gold 06 Oct 2011

ทองก็วิ่งกระมิดกระเมี้ยนจะขึ้นก็ยังไม่กล้าขึ้นลงก็ยังไม่กล้าแหวกแนวสักเท่าไหร่ สุดท้ายมาปิดที่ตัวเลขมหัศจรรย์แถว ๆ 1650 usd/ounce(คุ้น ๆ เลขนี้มั๊ยมันมาจากอะไรน๊า)

มาดูวันศุกร์หลังวันชาติจีนเมื่อปีที่แล้วกันดีกว่า วันศุกร์ที่ 8 ตุลาคม 2553

อยู่แถว ๆ นี้หละ +/- ไม่เกิน 10 usd/ounce เดี๋ยวมาลุ้นกันว่าปีนี้จะเป็นอย่างนั้นมั๊ย !54

Usd 06 Oct 2011

ส่วนกราฟดอลล่า Confirm การลงจากเกิด THREE DRIVE PATTERN + กับทฤษฎีแท่งเทียน (การกลับตัวลง "ราคาของแท่งที่กลับตัวเปิดสูงกว่าราคาวันก่อน และราคาของแท่งต่อมาปิดต่ำกว่าราคาปิดของแท่งกลับตัว)

พอเกิดเยี่ยงนี้แล้วมันก็ลงหาแนวรับไว้หลาย ๆ แนวเพราะจะทะลุ ทีละแนวจนคนช้อนซื้อหมดหน้าตัก แล้วก็นิ่งซักพักจนท้อใจจึง Cutloss และสุดท้ายมันก็ดีดตัวขึ้น !_09

ปล...วันนี้หากรอบครับแล้วเล่นตามกรอบหรือไม่ก็ทะลุทางไหนแล้วค่อยเล่นทางนั้น เพราะวันนี้ถ้าไม่มีอะไรชัดเจนคงได้นั่งเฉย ๆ จนกว่าจะสัปดาห์หน้า โชคดีมีกำไรครับ เล็กสั้นขยันซอยทุกท่าน อิอิ !gd

สวัสดีเฮียคิกคาปู้ พึ่งจะเข้ามาเห็นกระทู้เฮีย ดีใจที่เฮียมาเปิดกระทู้ ขอฝากตัวด้วยคนนะเฮีย ขอบคุณมากครับ:lol:

สวัสดีครับคุณคิกและเพื่อนๆพี่ๆทุกคนครับขอบคุณครับคุณคิกที่นอนดึกและตื่นเช้าเพื่อเขียนบทความถ่ายทอดความรู้และประสพการณ์ที่มีให้กับพวกเราได้เรียนรู้เก็บเกี่ยวและหัดเดินได้ด้วยตัวเอง(กำัลังหัดคลานอยู่555+) :D !01

ขยายความหน่อยเดี๋ยว งง กันพอดี ถ้าเกิดอย่างนี้จริงนะ

1.ราคาทองไม่ไปไหนเท่าไหร่

2.ราคา USD ร่วง

เกิดสองอย่างจะทำให้ค่าเงินบาทแข็งขึ้นและทองถูกลง แต่ทองมันต้องไม่ขึ้นนะครับเดี๋ยววันนี้มองให้เห็นกรอบก่อนแล้วค่อยบอกอีกทีเนอะ

ได้กรอบแล้วครับ http://www.thaigold.info/Board/index.php?/topic/143-%e0%b8%97%e0%b8%b4%e0%b8%a8%e0%b8%97%e0%b8%b2%e0%b8%87%e0%b8%a3%e0%b8%b2%e0%b8%84%e0%b8%b2%e0%b8%97%e0%b8%ad%e0%b8%87%e0%b8%84%e0%b8%b3-%e0%b9%82%e0%b8%94%e0%b8%a2-kumponys/page__st__15570__p__167771#entry167771 อิอิ

อัพเดทเป้าหมายใหม่ 1669.21 USD/Ounce รอดูก่อนนะครับไม่ผ่านย่อ ลงมาซื้อกลับครับเล่นสั้น ๆ พอ

+1 ขอบคุณมากนะคะ คุณคิก น่ารักที่ซู๊ด

มือไวไปหน่อย ปล่อยไปตอนแทงรอบแรก ที่ 1666 หวังว่าจะได้ซื้อกลับนะคะ

!thk !57 !10 !30

ถูกแก้ไข โดย nuchaba

จะตั้งใจเรียนนะคะ คุณคิกมีใจให้พวกเราขนาดนี้ ไม่ตั้งใจไม่ได้แว้วววว ขอบคุณมากๆค่ะ !_087 !_087 !_087