ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

aunson

บรรยากาศทองคำ ณ ช่วงเวลานี้ BY Rจานอั๋น

โพสต์แนะนำ

อาจารย์ ดูแล ดีมากเลยค่ะ :rolleyes: :rolleyes: :rolleyes:

ทันต่อสถานนะการ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

วันนี้ต้องบอกว่าการซื้อ-ขายมีไม่ค่อยมากนะครับ

เงียบไปหน่อยไม่เหมือนเมื่อวานครับ

จากกราฟ ณ เวลานี้ ยังคง วิ่ง ไปมาอยู่ 1642-1656 โดย รวม ครับผม

ส่วนตัวผม ขอตัวก่อนดีกว่า จะกลับบ้านไปนอนแล้วครับ ผม พรุ่งนี้เจอกนใหม่นะครับทุกคน ง่วงนอนตามทองคำครับ

เมื่อวานว่าจะอาบน้ำมารอ เห็นราคาแล้วดูซีรีย๋เกาหลีคีกว่า นอนตั้งแต่ 9.30 กะว่าตื่นมาคงจะได้ยิ้มบ้างละ แต่แล้ว !45 -_-

เอาตัวเลขสำคัญสำหรับวันนี้มาฝากครับ บริเวณเทรนลงอดีตเส้นสีแดง คือหนึงในแนวรับที่ไม่ควรจะหลุดกลับเข้าไป แนวนั้นอยู่พอดีกับ S2 สำหรับเทรดเดอร์ให้ลองจับตามองบริเวณนั้นดูนะครับว่ามีแนวโน้มเป็นอย่างไร หากหลุดเข้าไปได้ บริเวณ 1606 เป็นแนวรับสุดท้ายครับ สำหรับคำถามว่าจะขึ้นเมื่อไหร่อันนี้ตอบค่อนข้างยากเพราะแนวโน้มวันนี้มันลงครับ การถือสัญญาณซื้อขายของผมลองสังเกตุที่แท่งเทียนตัดเส้นเทาดูครับนั่นคือสัญญาณขายครับ หากจะมีสัญญาณซื้อสำหรับผมราคามันก็ต้องไปตัดเส้นเทาเช่นกันซึ่งจากภาพจะเห็นว่าเส้นเทานี้อยู่ไกลและสูงพอสมควร สำหรับการตั้งค่าเส้นเทาผมใช้ EMA3 Shift75 HL/2 นะครับลองตั้งค่าเล่นกันดู

ตอนนี้ต้องไปเฝ้าระวังน้ำก่อนครับ ขอให้โชคดีครับทุกๆท่าน :)

ถูกแก้ไข โดย Harnsin

ลืมขออนุญาต Rจาน เลยครับที่เอารูปมาลง ไม่เป็นไรเนอะ :lol: เป็นประโยชน์กับคนอื่นๆด้วยเนอะ :lol:

แล้ว263000 25900 25600 251000 25000 จะทำไงดี มันเหมือนโดนน้ำท่วมเลย ค่อยๆๆลึกๆๆๆ แล้วไงดี

แล้ว263000 25900 25600 251000 25000 จะทำไงดี มันเหมือนโดนน้ำท่วมเลย ค่อยๆๆลึกๆๆๆ แล้วไงดี

ผมมีความเชื่ออย่างนึงครับ เวลาที่คนคิดว่ามันต้องลงแน่ๆ กราฟมักจะสวนทางครับ เช่นเมื่อวานครับคนส่วนใหญ่คิดว่าขึ้นแน่ๆ แล้วเป็นไงครับ โดนสวนครับ :mad:

แต่ไม่ใช่ว่ามันจะไม่ลงนะครับ ผมแนะนำให้จับตาเฝ้าระวังนะครับ หากราคาล่วงด่าน 1600 ลงไป แนวรับสุดท้ายสำหรับใจผมที่จะรับไหวคือ 1525 ครับ และเช่นเดียวกันหากลงไปถึงขนาดนั้นได้ ผมก็จะเข้า Long ตรงนั้นเช่นกัน เพราะมันเป็นจุดที่ผมกลัวที่สุด อะไรมันก็ไม่แน่ครับ ขอให้คุณพี่โชคดีครับ

สำหรับสถานการณ์ทองในเวลานี้ ผมอยากให้นักลงทุนจัดพอร์ตป้องกันความเสี่ยง ในกรณีที่ราคาหลุด 1600 แล้วลงไปบริเวณ 1500 นะครับ หากไม่มาถือว่าโชคดี แต่หากมาจริงๆการเตรียมตัวล่วงหน้าจะทำให้คุณสูญเสียน้อยลงครับ :( ขอให้นักลงทุนทำยังไงก็ได้นะครับให้เหลือเงินสดติดพอร์ตไว้เพียงพอที่จะ Buy the dip ในกรณีที่ลงมากๆ เพราะการเอาตัวรอดในสถานการณ์อย่างนี้ จำเป็นต้องยอมตัดขารักษาชีวิต เงินทองไม่ตายหาใหม่ได้ครับ

จากภาพจะเห็นว่าราคาล่วงเข้าด่าน S3 แล้ว แต่ Volume ยังเบาบางอยู่ครับ ต้องรอดูช่วงบ่ายครับว่าจะมีแรงถีบตัวกลับไปแค่ไหน

ขอบคุณคะ harnsin ตัดขายไป2ก้อนแล้ว มึนตึ๊บ