ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

aunson

บรรยากาศทองคำ ณ ช่วงเวลานี้ BY Rจานอั๋น

โพสต์แนะนำ

คุณหานซิ่นคะ อย่างเป็าหมาย 1630 นี่

กะว่าจะมาเมื่อไรค่ะ

ขอโทษนะคะ ถ้าคำถามไม่เหมาะ

อย่างถ้าวันนี้เราซื้อแล้ว เป้าหมายยังไม่ถึง

เราสามารถถือข้ามวันไปได้ใช่ไม๊

หรือถ้ามันสามารถไปต่อได้

ก็เก็บไว้ let profit run ใช่ไม๊คะ

ขอบคุณมากค่ะ

ได้ครับ ....หากสัญญาณอันตรายมาก็จะเตือนให้ครับ

ส่วนเรื่องระยะเวลาในการถือนั้นอยู่ที่เราเลือก Timeframe ในการเข้าออเดอร์ด้วยครับ หากเป็นเทรน day ก็อาจจะถือยาวเป็นเดือนๆ

หากจะ Daytrade แนะนำ M15 - M30 ครับ

ส่วนเป้า 1630 ไม่ควรเกินวันพรุ่งครับ

ถูกแก้ไข โดย Harnsin

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

H4 ยามดึกจ้า ถึงแม้ Indy ตัวสำคัญจะยังแดงอยู่ แต่แนวโน้มยังขึ้นและสัญญาณอันตรายยังไม่มีบ่งชี้ หากตรงนี้เป็นจุดเริ่มของ Uptrend ในกราฟ H4 ก็คงจะ Let profit run ได้ครับ

ร่วงลงมาอีกแย้ว ไปนอนดีกว่า. ดูแล้วเด๋วจะเครียด วันรอลุ้นพรุ่งนี้ดีกว่า บ๊ายบายทุกคน หลับฝันดีนะค่ะ

ขอบคุณคุณหานซิ่นค่ะ น้องใหม่ขอฝากตัวด้วยนะคะ

ขอบคุณครับ ผมยังขาดประสบการณ์เรื่องการข่าวอยู่มากโยงใยเรื่องต่างๆก็ ไม่ค่อยถูก บางทีอ่านแล้วก็งงๆ ครับ ถามตัวเองว่า เอ...แล้วมันจะเกี่ยวกับอะไรบ้าง นึกๆไป ก็ยังติดๆขัดๆ คงต้องฝึกไปเรื่อยๆครับ

TAบางท่านดูอินดิเคเตอร์ไม่กี่ตัว ผมเป็นแบบลงทุนยาวผมให้ความสำคัญกับข่าวหลักๆไม่กี่ตัวครับ นอกนั้นอ่านแค่รู้ความเคลื่อนไหว

---พื้นฐานหลักที่ผมสนใจ

--อัตราดอกเบี้ยจริงยังติดลบ(ดอกเบี้ยที่ได้หักเงินเฟ้อแล้วติดลบ) ทองยังน่าสนใจลงทุน ปี1981ที่ทองจบรอบเพราะเขาขึ้นอัตราดอกเบี้ยอย่างบ้าเลือดเพื่อชนะเงินเฟ้อ เขาขึ้นอัตราดอกเบี้ยไปถึง20-21% อัตราดอกเบี้ยที่ทางการประกาศตอนนั้นประมาณ13.5% แต่เงินเฟ้อจริงมากกว่านั้น เพราะเงินเฟ้อที่เขาประกาศเขาไม่เอาราคาอาหารและพลังงานมาคิด ตอนนี้อัตราดอกเบี้ยจริงติดลบเยอะ มองจากพื้นฐานทองยังมีอนาคตอีกไกล

--รอเขาหยุดพิมพ์เงินจริงๆก่อนค่อยดูอีกที่ว่าควรเผ่นยัง ประเภทที่พูดว่าตอนนี้ยังไม่พิมพ์ จะไม่พิมพ์เงินเพิ่มแล้ว คำว่าจะผมไม่สนใจนะ หยุดพิมพ์จริงให้เห็นก่อนค่อยว่ากัน

--อเมริกาและยุโรปขาดดุลการค้าลดลงอย่างมากมาย ถ้ายังขาดดุลการค้ามากมายอยู่ยังไงเขาก็ต้องพังครับ

--อสังหาริมทรัพย์ในอเมริการาคาขึ้นอย่างมีนัยสำคัญ(ตั้งแต่เกิดวิกฤตมา ยังไม่เห็นแนวฟื้นเลย)

--ข่าวเล็กๆน้อยอย่าสนใจครับ สนใจข่าวเทรนด์ใหญ่พอครับ

ถูกแก้ไข โดย ส้มโอมือ

ขอบคุณคุณหานซิ่นค่ะ น้องใหม่ขอฝากตัวด้วยนะคะ

ยินดีที่ได้รู้จักครับ ลองตามอ่านเรื่องเก่าๆได้ครับ พอดีแนะนำไว้หลายอย่างเลย บางอย่างมันก็แปลกๆ ก็ถือว่าแค่รับรู้ไว้ก็ได้ครับ แหะๆ

TAบางท่านดูอินดิเคเตอร์ไม่กี่ตัว ผมเป็นแบบลงทุนยาวผมให้ความสำคัญกับข่าวหลักๆไม่กี่ตัวครับ นอกนั้นอ่านแค่รู้ความเคลื่อนไหว

---พื้นฐานหลักที่ผมสนใจ

--อัตราดอกเบี้ยจริงยังติดลบ(ดอกเบี้ยที่ได้หักเงินเฟ้อแล้วติดลบ) ทองยังน่าสนใจลงทุน ปี1981ที่ทองจบรอบเพราะเขาขึ้นอัตราดอกเบี้ยอย่างบ้าเลือดเพื่อชนะเงินเฟ้อ เขาขึ้นอัตราดอกเบี้ยไปถึง20-21% อัตราดอกเบี้ยที่ทางการประกาศตอนนั้นประมาณ13.5% แต่เงินเฟ้อจริงมากกว่านั้น เพราะเงินเฟ้อที่เขาประกาศเขาไม่เอาราคาอาหารและพลังงานมาคิด ตอนนี้อัตราดอกเบี้ยจริงติดลบเยอะ มองจากพื้นฐานทองยังมีอนาคตอีกไกล

--รอเขาหยุดพิมพ์เงินจริงๆก่อนค่อยดูอีกที่ว่าควรเผ่นยัง ประเภทที่พูดว่าตอนนี้ยังไม่พิมพ์ จะไม่พิมพ์เงินเพิ่มแล้ว คำว่าจะผมไม่สนใจนะ หยุดพิมพ์จริงให้เห็นก่อนค่อยว่ากัน

--อเมริกาและยุโรปขาดดุลการค้าลดลงอย่างมากมาย

--อสังหาริมทรัพย์ในอเมริการาคาขึ้นอย่างมีนัยสำคัญ(ตั้งแต่เกิดวิกฤตมา ยังไม่เห็นแนวฟื้นเลย)

--ข่าวเล็กๆน้อยอย่าสนใจครับ สนใจข่าวเทรนด์ใหญ่พอครับ

ขอบคุณมากครับ หากผมเรียนรู้ตรงนี้แล้วเอามาปรับใช้ในการมองตลาดได้ คิดว่าคงจะทำให้ผมเปลี่ยนอะไรหลายๆอย่างในตนเองได้ ที่ผมมีความรู้เรื่องระบบการเงิน ก็เพราะได้คุณ Next เนี่ยแหละครับ ทำสิ่งที่น่าเบื่อให้ผมอ่านได้อย่างไม่เคยเบื่อเลย

ขอบคุณ คุณส้มโอมือ และคุณหานซิ่นมากค่ะ

ต่อไปก็อยากจะลงทุนระยะกลางถึงยาวแบบคุณปุยเมฆ

คุณส้มโอมือ คุณหานซิ่นบ้าง จะได้ไม่เครียดมาก

ขอบคุณ คุณส้มโอมือ และคุณหานซิ่นมากค่ะ

ต่อไปก็อยากจะลงทุนระยะกลางถึงยาวแบบคุณปุยเมฆ

คุณส้มโอมือ คุณหานซิ่นบ้าง จะได้ไม่เครียดมาก

เวลานี้ตลาดพลิกผันรวดเร็ว ใครที่เข้าตลาดย่อมมีความเครียดกันถ้วนหน้าครับ

เวลานี้ตลาดพลิกผันรวดเร็ว ใครที่เข้าตลาดย่อมมีความเครียดกันถ้วนหน้าครับ

น่านซิตั้งแต่ติดดอยสิวขึ้นตั้งหลายเม็ด 555

จริงค่ะคุณพวงชมพู ตอนนี้เครียดเกินไปแล้ว สงสัยต้องเล่นให้ยาวขึ้นหน่อย

ถึงแม้จะได้เงินมาเร็ว แต่ก็ดูจะไม่ค่อยคุ้มเท่าไหร่ถ้าสุขภาพเสีย :87

จริงค่ะคุณพวงชมพู ตอนนี้เครียดเกินไปแล้ว สงสัยต้องเล่นให้ยาวขึ้นหน่อย

ถึงแม้จะได้เงินมาเร็ว แต่ก็ดูจะไม่ค่อยคุ้มเท่าไหร่ถ้าสุขภาพเสีย :87

ช่ายแล้วค่ะ คุณnuchaba

ตอนนี้เครียดเป็นระยะ ระยะ 555

แต่แม่เสือปืนไวอย่างคุณnuchaba สบายอยู่แล้วนิ

มีสิ่งนึงที่ผมสังเกตเห็นคนที่แพ้ตลาดมักจะมีติดตัวก็คือ

1. ชอบพูดว่าขึ้นหรือลง ล้านเปอร์เซ็นต์ ชัวร์

2. เทรดเกินตัว

3. ไม่รู้จักคำว่าหยุดและรอคอยโอกาส

4. ไม่เข้าใจในระบบที่ตนเองใช้

5. ใช้อารมณ์ในการเทรด

6. คนที่มีปัญหาการเงิน (ให้เก่งแค่ไหนหากติดปัญหาข้อนี้อาจจะเปลี่ยนตัวเขาเองให้กลายเป็นนักพนันได้ง่ายดาย)

มุมมองของผมที่มองตลาดเก็งกำไรคือ

ตลาดเสมือนกระเป๋าเก็บเงินใบใหญ่ของนายทุน

พวกเราทำงานรายวัน แล้วเอาเงินมาลงในตลาด เหมือนเอาเงินไปใส่ไว้ในกระเป๋าของนายทุน

บางคนมีเงินมาก แต่ไม่เข้าใจตลาด เอาเงินเข้าไปเท่าไหร่ก็เอาออกไปไม่ได้

บางคนเข้าใจดี แต่ก็เอาไปได้ไม่เต็มเม็ดเต็มหน่วยสักที

บางครั้ง เราต้องขโมยครับ ขึ้นชื่อว่าขโมย เราต้องมีการเตรียมการแล้วก็ต้องทำให้เร็วไว อย่าให้เจ้าของกระเป๋ารู้ตัวได้

หากเราทำตัวเหนือตลาดเอาเงินไปทุ่มแข่งกับนายทุนตัวจริง มันเหมือนกับคุณเข้าปล้นธนาคารเลยนะ นั่นเรื่องใหญ่เลย 55 หากโดนจับได้ก็จบกันเลย แต่หากขโมยได้สำเร็จคุณก็รวย

คำถามของผมคือ??? จะไปเสี่ยงปล้นแบ้งค์ทำไมหล่ะครับ การปล้นแบงค์คุณต้องมีปืน เปรียบดั่งคุณต้องมีทุนเยอะๆนั่นแหละ เวลายิงมันก็ดัง

นักลงทุนดังๆ เขาใช้ความเสี่ยงต่ำๆ แล้ว let profit run ไป เจ้ามือก็จับไม่ได้ ก็สามารถถือได้นานๆ จริงมั้ยครับ

น่านซิตั้งแต่ติดดอยสิวขึ้นตั้งหลายเม็ด 555

นั่นสิ ทั้งติดดอย

ทั้งนอนดึก ลุ้นน้องทอง สิวเต็มเลย555 :53

มีสิ่งนึงที่ผมสังเกตเห็นคนที่แพ้ตลาดมักจะมีติดตัวก็คือ

1. ชอบพูดว่าขึ้นหรือลง ล้านเปอร์เซ็นต์ ชัวร์

2. เทรดเกินตัว

3. ไม่รู้จักคำว่าหยุดและรอคอยโอกาส

4. ไม่เข้าใจในระบบที่ตนเองใช้

5. ใช้อารมณ์ในการเทรด

6. คนที่มีปัญหาการเงิน (ให้เก่งแค่ไหนหากติดปัญหาข้อนี้อาจจะเปลี่ยนตัวเขาเองให้กลายเป็นนักพนันได้ง่ายดาย)

มุมมองของผมที่มองตลาดเก็งกำไรคือ

ตลาดเสมือนกระเป๋าเก็บเงินใบใหญ่ของนายทุน

พวกเราทำงานรายวัน แล้วเอาเงินมาลงในตลาด เหมือนเอาเงินไปใส่ไว้ในกระเป๋าของนายทุน

บางคนมีเงินมาก แต่ไม่เข้าใจตลาด เอาเงินเข้าไปเท่าไหร่ก็เอาออกไปไม่ได้

บางคนเข้าใจดี แต่ก็เอาไปได้ไม่เต็มเม็ดเต็มหน่วยสักที

บางครั้ง เราต้องขโมยครับ ขึ้นชื่อว่าขโมย เราต้องมีการเตรียมการแล้วก็ต้องทำให้เร็วไว อย่าให้เจ้าของกระเป๋ารู้ตัวได้

หากเราทำตัวเหนือตลาดเอาเงินไปทุ่มแข่งกับนายทุนตัวจริง มันเหมือนกับคุณเข้าปล้นธนาคารเลยนะ นั่นเรื่องใหญ่เลย 55 หากโดนจับได้ก็จบกันเลย แต่หากขโมยได้สำเร็จคุณก็รวย

คำถามของผมคือ??? จะไปเสี่ยงปล้นแบ้งค์ทำไมหล่ะครับ การปล้นแบงค์คุณต้องมีปืน เปรียบดั่งคุณต้องมีทุนเยอะๆนั่นแหละ เวลายิงมันก็ดัง

นักลงทุนดังๆ เขาใช้ความเสี่ยงต่ำๆ แล้ว let profit run ไป เจ้ามือก็จับไม่ได้ ก็สามารถถือได้นานๆ จริงมั้ยครับ

คำตอบคือการลงทุนแบบมีระบบหรือ trend following ใช่ไม๊ค่ะ

หรือต้องซื้อที่ราคาต่ำๆ ไปขายทีราคาสูงคะ