ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

aunson

บรรยากาศทองคำ ณ ช่วงเวลานี้ BY Rจานอั๋น

โพสต์แนะนำ

คำตอบคือการลงทุนแบบมีระบบหรือ trend following ใช่ไม๊ค่ะ

หรือต้องซื้อที่ราคาต่ำๆ ไปขายทีราคาสูงคะ

ข้อความเมื่อกี้จะออกไปในแนว การบริหารหน้าตักของคุณมากกว่าครับ

หากคุณอยากถือยาว คุณอาจจะลดความเสี่ยงลงมาให้น้อยหน่อย เพราะมันมีผลต่อความนิ่งของใจคุณอย่างมาก หากคุณเข้าล้อตใหญ่ๆ ในแต่ละรอบ แค่คุณเห็นกราฟมันสวิง คุณก็ลมจะใส่แล้วครับ

ไม่เชื่อลองดูสิครับ หากคุณทุ่มต่อรอบมาก คุณจะไม่กล้าถือยาวหากไม่ฟลุ้คเข้าถูกทางแล้วกราฟไปแบบกู่ไม่กลับ

แต่หากคุณใช้ความเสี่ยงต่ำ คุณจะสามารถบังคับใจตนเองให้นิ่งได้ดีกว่าครับ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

จริงค่ะคุณพวงชมพู ตอนนี้เครียดเกินไปแล้ว สงสัยต้องเล่นให้ยาวขึ้นหน่อย

ถึงแม้จะได้เงินมาเร็ว แต่ก็ดูจะไม่ค่อยคุ้มเท่าไหร่ถ้าสุขภาพเสีย :87

เคยมาหมดแล้ว เครียดจนหัวตึง จะหนีจากจอก็ไม่ได้กลัวเสียโอกาส เฝ้าซะ บางทีกราฟไม่วิ่งก็เสียเวลาฟรี ๆ ละครกี่เรื่องก็ไม่ได้ดู (เปิดไว้แล้วมันดูเรา) ออกกำลังกายก็ไม่ได้ออก ค้นพบตัวเองแล้วว่าเล่นรอบขาใหญ่ ๆ มีความสุขกว่าค่ะ แต่สำหรับคุณนุช เว้นไว้สักคน เดี่ยวจะเหงานะคะ อิอิ ทำเงินรายวันได้ตลอด

ตอนนี้ราคาทองออนไลน์ ตั้งตำ่กว่า ราคา fair price อยู่ 20-30 บาทอ่ะ....เค้าคิดอะไรอยู่น๊ะ

มีสิ่งนึงที่ผมสังเกตเห็นคนที่แพ้ตลาดมักจะมีติดตัวก็คือ

1. ชอบพูดว่าขึ้นหรือลง ล้านเปอร์เซ็นต์ ชัวร์

------ความแน่นอนที่สุดในชีวิตของการลงทุน คือความไม่แน่นอน ดังนั้นชัวร์100% ไม่มีครับ

2. เทรดเกินตัว

------นักธุรกิจที่ลงทุนเกินตัวสุดท้ายก็ไม่รอด เทรดเกินตัวจะรอดได้ไง

3. ไม่รู้จักคำว่าหยุดและรอคอยโอกาส

------สุดยอดของการเทรดคือการไม่เทรด(หยุดเทรดเมื่อสมควรหยุด และเข้าเมื่อโอกาสมา)

4. ไม่เข้าใจในระบบที่ตนเองใช้

----- นึกตัวอย่างที่เหมาะสมยังไม่ออก

5. ใช้อารมณ์ในการเทรด

-------นึกตัวอย่างที่เหมาะสมยังไม่ออก

6. คนที่มีปัญหาการเงิน (ให้เก่งแค่ไหนหากติดปัญหาข้อนี้อาจจะเปลี่ยนตัวเขาเองให้กลายเป็นนักพนันได้ง่ายดาย)

----money management สำคัญมากๆ ธุรกิจที่ไปได้สวย แต่บริหารเงินผิดพลาดสุดท้ายก็พัง การเทรดซึ่่งมีความเสี่ยงสูงมากถ้าบริหารเงินไม่ดียังไงก็ไม่รอด

คืนนี้นอนไม่หลับ(ตาใสปริ้งเลย) ไม่เกี่ยวราคาทองขึ้นลงนะ มาคุยเล่นในกระทู้นีก็แล้วกัน

ถูกแก้ไข โดย ส้มโอมือ

เคยมาหมดแล้ว เครียดจนหัวตึง จะหนีจากจอก็ไม่ได้กลัวเสียโอกาส เฝ้าซะ บางทีกราฟไม่วิ่งก็เสียเวลาฟรี ๆ ละครกี่เรื่องก็ไม่ได้ดู (เปิดไว้แล้วมันดูเรา) ออกกำลังกายก็ไม่ได้ออก ค้นพบตัวเองแล้วว่าเล่นรอบขาใหญ่ ๆ มีความสุขกว่าค่ะ แต่สำหรับคุณนุช เว้นไว้สักคน เดี่ยวจะเหงานะคะ อิอิ ทำเงินรายวันได้ตลอด

เป็นอาการประมาณนี้เลยค่ะคุณปุย. จะพาตัวเองออกจากวังวนนี้ยังไงดีค๊า

ดีใจจิงๆที่ได้มารู้จักเวปนี้ ได้รู้จักเพื่อนดีๆมากมายทั้งที่ไม่เคยเห็นหน้ากัน ขอบคุณทุกๆคนนะค่ะในความหวังดีที่มาแชร์ประสบการณ์ให้กับคนอ่อนหัดอย่างเรา ขอบคุณจิงๆ

นั่นนะสิคะ บางทีก็ไม่อยากดูกราฟเลย ช่วงปีใหม่ รู้สึกว่าสบายใจดีเหมือนได้พักผ่อนเลย ถึงดอยก็ไม่ไปนึกถึงมัน

แต่พอกลับมาซื้อขายก็รู้สึกเหมือนจะเหนื่อยๆเลย คุณปุยเมฆคะ แล้วเล่นรอบขาใหญ่ นี่เราควรจะเข้าตอนไหน ออกตอนไหนคะ

ถือยาวแค่ไหน ขอบคุณมากค่ะ

คืนนี้นอนไม่หลับ(ตาใสปริ้งเลย) ไม่เกี่ยวราคาทองขึ้นลงนะ มาคุยเล่นในกระทู้นีก็แล้วกัน

กระจ่างศาสตร์เลยครับ :Announce

นั่นนะสิคะ บางทีก็ไม่อยากดูกราฟเลย ช่วงปีใหม่ รู้สึกว่าสบายใจดีเหมือนได้พักผ่อนเลย ถึงดอยก็ไม่ไปนึกถึงมัน

แต่พอกลับมาซื้อขายก็รู้สึกเหมือนจะเหนื่อยๆเลย คุณปุยเมฆคะ แล้วเล่นรอบขาใหญ่ นี่เราควรจะเข้าตอนไหน ออกตอนไหนคะ

ถือยาวแค่ไหน ขอบคุณมากค่ะ

เลยเครียดจนป่วย. หายหรือยังพี่ เรากอดคอกันสู้และดอยเนอะ555

เลยเครียดจนป่วย. หายหรือยังพี่ เรากอดคอกันสู้และดอยเนอะ555

บางคนเค้ายึดระบบ เช่นคุณกุ้ง คุณงูดิน ตรงนี้บอกไม่ได้ครับว่านานแค่ไหน มันอยู่ที่กราฟครับ หากเข้าแล้วผิดทางเลย ก็ต้องออกตลาดไป แต่หากถูกทางก็ยาวไป ระบบไม่มีสัญญาณให้ออกก็จะถือไปเรื่อยครับ

ดูพระนเรศวรก่อนนะครับ อิๆ กำลังสนุกเลย คืนนี้นอนหลับฝันดีครับ ราตรีสวัสดิ์

ขอขอบคุณทุกๆท่าน ที่ให้เกียรติแวะมาคุยกันครับ :bye

ใช้วิธีทำหลายอย่างพร้อมๆกันค่ะ ไม่ได้นั่งเฝ้าจออย่างเดียว (เลยเครียดหนักยิ่งกว่า) :065

อยู่หน้าจอ จะเปิดหลายๆหน้าต่างค่ะ ทำงานไปด้วย ดูราคาทองอีก 2บริษัทไปด้วย (บ้าไปแล้ว) :_Rd

ถ้านั่งรถอยู่ iPad วางหน้าตัก ดูราคาทอง, ส่วน iPhone ดูกราฟ (ต้องเลิก ต้องเลิก) :Wt

แต่เดี๋ยวนี้ดีขึ้นมากแล้ว ถ้าอยู่นอกบ้าน ดู iPhone อย่างเดียวเป็นระยะๆ ไม่ดูตลอด หายเครียดไปเยอะค่ะ :La

มีสิ่งนึงที่ผมสังเกตเห็นคนที่แพ้ตลาดมักจะมีติดตัวก็คือ

1. ชอบพูดว่าขึ้นหรือลง ล้านเปอร์เซ็นต์ ชัวร์

------ความแน่นอนที่สุดในชีวิตของการลงทุน คือความไม่แน่นอน ดังนั้นชัวร์100% ไม่มีครับ

2. เทรดเกินตัว

------นักธุรกิจที่ลงทุนเกินตัวสุดท้ายก็ไม่รอด เทรดเกินตัวจะรอดได้ไง

3. ไม่รู้จักคำว่าหยุดและรอคอยโอกาส

------สุดยอดของการเทรดคือการไม่เทรด(หยุดเทรดเมื่อสมควรหยุด และเข้าเมื่อโอกาสมา)

4. ไม่เข้าใจในระบบที่ตนเองใช้

----- ก็คงไม่ต่างจากลิงได้แก้ว

5. ใช้อารมณ์ในการเทรด

-------ไปรบกับใครแล้วใช้อารมร์ในการรบจะชนะได้อย่างไร การเทรดก็คือการรบในสงครามการเงินใช้อารมณ์ในการเทรดก็ไม่รอดแน่

6. คนที่มีปัญหาการเงิน (ให้เก่งแค่ไหนหากติดปัญหาข้อนี้อาจจะเปลี่ยนตัวเขาเองให้กลายเป็นนักพนันได้ง่ายดาย)

----money management สำคัญมากๆ ธุรกิจที่ไปได้สวย แต่บริหารเงินผิดพลาดสุดท้ายก็พัง การเทรดซึ่่งมี ความเสี่ยงสูงมากถ้าบริหารเงินไม่ดียังไงก็ไม่รอด

ขอบคุณมากค่ะ ทุกๆคนที่ให้ความรู้

และคำแนะนำต่างๆ ขอบคุณมากค่ะ

ไปพักแล้วนะ :37

ใช้วิธีทำหลายอย่างพร้อมๆกันค่ะ ไม่ได้นั่งเฝ้าจออย่างเดียว (เลยเครียดหนักยิ่งกว่า) :065

อยู่หน้าจอ จะเปิดหลายๆหน้าต่างค่ะ ทำงานไปด้วย ดูราคาทองอีก 2บริษัทไปด้วย (บ้าไปแล้ว) :_Rd

ถ้านั่งรถอยู่ iPad วางหน้าตัก ดูราคาทอง, ส่วน iPhone ดูกราฟ (ต้องเลิก ต้องเลิก) :Wt

แต่เดี๋ยวนี้ดีขึ้นมากแล้ว ถ้าอยู่นอกบ้าน ดู iPhone อย่างเดียวเป็นระยะๆ ไม่ดูตลอด หายเครียดไปเยอะค่ะ :La

5555 เวียนหัวแทนคุณนุช ตัวเป็นเกลียวหัวเป็นน็อตเลย ของเราก็อดห่วงกราฟไม่ได้ โยคะก็อยากเล่น ก็เลยเปิด tablet แอบดูไปเล่นไปคุณครูเขาคิดว่าเราแชทเล่น ยึดไปเลย หลัง ๆ รู้ว่าเราดูทอง ปรองดองกันได้ กางดูได้ ไม่ยึดแระ แอบมาชะโงกดูอีก แถมทุกครั้งที่อยากรู้ราคาทอง จะต้องหันมาถามวันนี้เท่าไหร่แล้ว

ส่วนอีกคน เรากางดูก็ไม่ว่าอะไร ยังมายืนดูเลข และเรียกเรา สองหมื่นห้า พอเราก็เล่นโยคะไปเรื่อย ไม่ได้ดู เขาเดินมาดูบอก สองหมื่นสี่แร่ว เราก็ใจหายซิ ร่วงแล้วหรอ ลุ้นขึ้นอยู่ เพื่อน ๆ ก็ขำกันทั้งห้อง เขาเป็นต่างชาติ ไม่รู้หรอกว่าเป็นอะไร เราก็นึกว่าใจดี ให้ดูได้ อีกวันแอบเปิดดู แกล้งเอา tablet มาตีหัวเราซะได้