ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

คุณเน็กซ์เพิ่งจะ ยี่สิบปลายๆเอง...อย่างเก่งก็ไม่เกินสามสิบต้นๆ..อิ..อิ(แต่ข้อมูลเรื่องทองในโอกาสทองจริงๆน่าจะเกือบเรียก"ปู่")

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

คุณเน็กซ์เพิ่งจะ ยี่สิบปลายๆเอง...อย่างเก่งก็ไม่เกินสามสิบต้นๆ..อิ..อิ(แต่ข้อมูลเรื่องทองในโอกาสทองจริงๆน่าจะเกือบเรียก"ปู่")

50 นี่อาจหมายถึงประสบการณ์ก็ได้นะครับ :rolleyes:

อาจจะเห็นหรือไม่เห็นค่ะ แต่โดยปกติเค้าน่าจะลงมาถามที่ low เก่าก่อนนะ ถึงจะกลับขึ้นไปได้ ตอนนี้ยังไม่ใช่ขาขึ้นเต็มตัว แต่อย่างน้อยระยะสั้นมันหยุดลงแล้ว :P ติด neckline 1680+/- ถ้าเครียร์ได้ก็หายใจโล่งขึ้นหน่อยค่ะ แต่ยังไว้ใจมากไม่ได้ ถ้าหลุด trendline 60 ก็ ต้องเผ่นก่อนนะคะ แต่น่าจะไม่หลุดนะ เอาใจช่วยมันหน่อย :lol:

ขอบคุณ คุณกุ้งมากเลยค่ะ ที่มีข้อมูลดี ๆ มาให้อ่านเสมอ แต่ว่าจะมีโอกาสลงให้ปิด s ที่ 1600 บ้างมั้ยค่ะ :D

ผมก็อยู่รังสิตจะได้แวะอุดหนุนด้วยครับ

เมื่อวานไปซื้อทองแท่งมา ได้กระดาษไม่ได้ทองจริง ร้านบอกว่าได้ทองจริงเมื่อไรก็ไม่รู้ ถ้ามาแล้วจะโทรไปบอก

ในที่สุดก็เอากระดาษกลับบ้านแบบงงๆ

ไรว๊ะกำเงินไปเป็นฝ่อนได้กระดาษมาแผ่นเดียวเนี่ยนะ :lol:

ร้านไหนเอ่ย

555 ไปๆมาๆ คนจะนึกว่าคุณเน็กซ์ อายุ 50 กันหมด จริงๆ 15 เองนะคะ :lol:

ว่าแต่คุณเน็กซ์ไม่อยากให้ใครรู้เหรอคะว่าร้านอยู่ไหน มีแต่คนจะไปอุดหนุน น่าจะดีใจนา

ใบ้ให้คนอยากไปว่า มีสัญลักษณ์อยู่หน้าร้านเลย หาไม่ยากนะคะ อิอิ ไว้ว่างๆ จะไปอุดหนุนด้วยนะค้า (ลดให้ด้วย :P )

ขอบคุณคุณกุ้งมากนะคะ สำหรับการอัพเดทกราฟสม่ำเสมอ จุ๊บๆ :wub:

:D ดีใจครับ..เป็นเกียรติมากที่ พ่อเฮียคิกคาปู้ อ่านหนังสือผมแล้วชอบ เห็นเฮียมาเปิดกระทู้ใหม่ด้วย

นักลงทุนคงได้มีที่พึ่งพาเพิ่ม นอกเหนือจากคนอายุกว่า 50 แบบผม(ฮา)

555+ บวก 1,000,000 Like ให้อีกละถูกใจ ๆ

ผมกลับมาเพราะต้องตอบเรื่อง "ทำยังไงดีคะซื้อทองแล้วขาดทุน" วันนั้นตั้งแต่ 9 โมงเช้าจนถึง ตีหนึ่งของอีกวัน !033

มันเลยกลับที่คำถามว่า "พวกคุณซื้อทองเพราะอะไรเนี่ย??? งง" "คุณมีทองแสดงว่าคุณทำกำไรกี่รอบก็ได้ แล้วขาดทุนตรงไหนหว่า"

อย่างว่าหละคับคุณเน็กซ์ "การตั้งคำถามที่ผิดพลาด" ย่อมส่งผลให้ "การหาคำตอบนั้นผิดพลาดตามไปด้วย"

รอบนี้แค่มาบอกว่า "เราลงทุนทองคำเพราะอะไร" อย่างที่คุณเน็กซ์พร่ำสอนทุกคนว่า 1...2...3....4...5

และนักลงทุน "จะเอาเงินออกมาจากทองคำก้อนนั้นได้อย่างไร" ถ้าเข้าใจแค่ีนี้ผมก็ แว๊บบบ หายไปได้อย่างสบายใจอีกรอบ !v@

ปล...รอบนี้ผมเพิ่มทองเข้าในพอร์ทได้อีก 15% หละ...แต่คนบอกทองลง "ขาดทุนอยู่นี่นา" ตกลงผมยิ่งลงทุนทอง แล้ว "ทอง" ยิ่งเพิ่มจำนวน

กับ คนที่ลงทุนแล้วทองลดจำนวนลง "ซื้อทองคำกลับได้ไม่เท่าเดิม" กับที่มีตอนเริ่มลงทุน ใครมันรวยกว่ากันหว่า !19

555+ บวก 1,000,000 Like ให้อีกละถูกใจ ๆ

ผมกลับมาเพราะต้องตอบเรื่อง "ทำยังไงดีคะซื้อทองแล้วขาดทุน" วันนั้นตั้งแต่ 9 โมงเช้าจนถึง ตีหนึ่งของอีกวัน !033

มันเลยกลับที่คำถามว่า "พวกคุณซื้อทองเพราะอะไรเนี่ย??? งง" "คุณมีทองแสดงว่าคุณทำกำไรกี่รอบก็ได้ แล้วขาดทุนตรงไหนหว่า"

อย่างว่าหละคับคุณเน็กซ์ "การตั้งคำถามที่ผิดพลาด" ย่อมส่งผลให้ "การหาคำตอบนั้นผิดพลาดตามไปด้วย"

รอบนี้แค่มาบอกว่า "เราลงทุนทองคำเพราะอะไร" อย่างที่คุณเน็กซ์พร่ำสอนทุกคนว่า 1...2...3....4...5

และนักลงทุน "จะเอาเงินออกมาจากทองคำก้อนนั้นได้อย่างไร" ถ้าเข้าใจแค่ีนี้ผมก็ แว๊บบบ หายไปได้อย่างสบายใจอีกรอบ !v@

ปล...รอบนี้ผมเพิ่มทองเข้าในพอร์ทได้อีก 15% หละ...แต่คนบอกทองลง "ขาดทุนอยู่นี่นา" ตกลงผมยิ่งลงทุนทอง แล้ว "ทอง" ยิ่งเพิ่มจำนวน

กับ คนที่ลงทุนแล้วทองลดจำนวนลง "ซื้อทองคำกลับได้ไม่เท่าเดิม" กับที่มีตอนเริ่มลงทุน ใครมันรวยกว่ากันหว่า !19

เป็นเรื่องของกำลังซื้อ ที่หดหายไป

โดยเจ้าของเงินกระดาษไม่รู้ตัว

เพราะเงินกระดาษอยู่ครบ แถมมีดอกเบี้ยเล็ก ๆ น้อย ๆ เอาไว้หลอกว่า มันเพิ่มขึ้นในทางกระดาษ

แต่ในทางกำลังซื้อ กลับซื้อของได้น้อยลงเรื่อย ๆ

เช่นคนมีเงินหนึ่งล้านเมื่อปี 50

ซื้อได้ 100บาท

แต่ตอนนี้เงินหนึ่งล้าน สี่ปีต่อมา

กลับซื้อได้เพียง 40 บาท

ค่าของกระดาษเมื่อเทียบกับทอง

หายไป 60 เปอร์เซนต์

หรือ หรือมีเงินกระดาษ 40 ดอลล่าห์

อาจซื้อเม็ดเงินได้ 5กิโล เมื่อปีก่อน

แต่ตอนนี้ได้เพียงกิโลกว่า ๆ

หรือแม้กระทั่งราคาอาหาร ราคารถยนต์ ราคาค่าเทอมลูก ราคาน้ำมัน ราคาบ้าน ราคาที่ดิน

ล้วนแต่วิ่งไปเร็วกว่า มูลค่าของเงินกระดาษในกระเป๋าของเราทั้งสิ้น

แทนที่คนส่วนใหญ่จะเข้าใจและยอมรับความจริงว่า กำลังซื้อของเราหายไปไหน

กลับมองว่าทองแพง รอเวลาให้มันลดราคามาเท่ากับแต่ก่อน

ระหว่างที่รอ เงินกระดาษที่มีอยู่ครบ หรือเพิ่มขึ้นเล็กน้อยตามอัตราดอกเบี้ยที่แสนจะต่ำและโดนเอาเปรียบอย่างหนัก

ก็ ด้อยค่าลงเรื่อย ๆ

ความเข้าใจเรื่องเงินเฟ้อ เป็นเรื่องของการยอมรับความจริงว่า

คนตัวเล็ก ในระบบเศรษฐกิจทั้งหมด ล้วนโดนฉกความมั่งคั่งของตนเองไปทุกวัน ทุกวัน โดยไม่ต้องมีใครเอาปืน หรือมีด มาขู่แต่อย่างใด

ตลาดทุนโลกผวา'กรีซ'รับไม่อาจลดขาดดุลตามเป้า

โดย ASTVผู้จัดการออนไลน์ 3 ตุลาคม 2554 23:23 น. Share8

ตลาดหลักทรัพย์พากันดิ่งร่วงเมื่อวันจันทร์(3) จากการที่รัฐบาลกรีซยอมรับว่าจะไม่สามารถทำตามเป้าหมายตัดลดการขาดดุลของปีนี้ได้ ซึ่งทำให้เกิดความสงสัยและหวั่นผวาขึ้นมาใหม่ว่า แม้กระทั่งแผนการที่นานาชาติจะปล่อยเงินกู้ช่วยเหลือเป็นก้อนที่สอง ก็อาจจะไม่เพียงพอที่จะดึงรั้งไม่ให้เอเธนส์ตกลงสู่ภาวะผิดนัดชำระหนี้

กระแสข่าวอันมืดมนจากเอเธนส์เช่นนี้ คาดกันว่าจะเป็นประเด็นอภิปรายอันสำคัญ ในการหารือของบรรดารัฐมนตรีคลังจากพวกประเทศยูโรโซนที่ลักเซมเบิร์ก ตอนช่วงบ่ายวานนี้ (ตรงกับช่วงดึก ตามเวลาเมืองไทย) โดยที่ขุนคลังเหล่านี้กำลังพยายามตกลงกันเกี่ยวกับขั้นตอนต่อๆไป ในการแก้ไขปัญหาวิกฤตหนี้สาธารณะของยูโรโซน ซึ่งกรีซคือประเทศที่เผชิญวิกฤตหนักหน่วงที่สุดในเวลานี้

การออกมายอมรับของรัฐบาลกรีซว่าไม่สามารถทำตามเป้าหมายลดการขาดดุลในปีนี้ได้ ทำให้ตลาดหลักทรัพย์แถบเอเชียวันจันทร์พากันไหลรูด โดยที่ฮ่องกงดิ่งลงถึง 4.38% ส่วนโตเกียวติดลบ 1.78% นอกจากนั้นยังทำให้ช่วงเปิดตลาดแถบยุโรปร่วงเป็นแถวเช่นกัน เป็นต้นว่าแฟรงเฟิร์ตหล่นลงมาราว 3% ส่วนลอนดอน และปารีส ติดลบระดับ 2%

ข่าวลือ - Greece may default, Germany is busy printing Deutschmark

ข่าวลือ / การคาดการของ Pippa Malmgren (ที่หลายๆคนถือว่าเป็น insider ของ insider)

• Greece default

• เยอรมันจะสามารถปกป้องธนาคารภายในประเทศไม่ให้ล้มได้ แต่ประเทศอื่นๆจะไม่สามารถทำได้ และทำให้เกิดการ default พร้อมๆกันจากหลายประเทศ และหลายๆธนาคาร ซึ่งจะทำให้เกิดวิกฤตในระบบการชำระเงินทั่วโลก, derivatives ทั้งหลายจะมีความเสี่ยงมาก

• มูลค่าเงินยูโรจะลดลง โดยเฉพาะเมื่อเทียบกับดอลล่าร์

• เยอรมันจะประกาศใช้เงิน Deutschmark ตอนนี้ธนาคารได้สั่งพิมพ์ธนบัตรแบบใหม่แล้ว และได้เร่งให้โรงพิมพ์ให้พิมพ์เงินเร็วๆ

• เงินยูโรจะตกลงอีกมาก เมื่อเยอรมันประกาศถอนตัวออกจากกลุ่มยูโร

• การต่อสู้ทางกฏหมาย ในกรณีที่เยอรมันต้องการจะถอนตัวออกจากกลุ่มยูโรจะเริ่มขึ้น และจะใช้เวลาอีกหลายปีในการหาข้อสรุป

• เยอรมันยืนยันที่จะให้กลุ่มยูโรยังคงอยู่ แม้ว่าตัวเองจะไม่อยู่แล้วก็ตาม เยอรมันจะเน้นว่า การรวมตัวในกลุ่มยูโรจะดำเนินต่อไป และเสนอเครื่องมือทางการเงินใหม่ (สกุลใหม่?) เพื่อที่จะทำให้การรวมตัวในกลุ่มยูโรแข็งแกร่งขึ้น ซึ่งรวมถึงสนธิสัญญาใหม่ๆอีกด้วย

http://www.pippamalmgren.com/77.html

http://www.economicp...ts-germany.html

http://palmstierna.e...leave-euro.html

http://www.economicp...der-speaks.html

http://www.marketswi.../Pippa_Malmgren

http://www.youtube.com/watch?v=ggbNHdK-l8g

Update :

1 : Gozalo Lira ออกมาบอกว่า เยอรมัน ไม่มีทางออกจากกลุ่มยูโร เพราะจะมีแย่กับแย่ http://gonzalolira.blogspot.com/2011/10/germany-will-never-leave.html

ถูกแก้ไข โดย wcg

Kenny Adams ฝากลุงจิมมาบอก

ถ้า(สัญญา)เดือนธ.ค.ไม่ปิดที่ราคาต่ำกว่าในอีกวันสองวัน และสามารถปิดเหนือ $1695 ในอีกสามสี่วันข้างหน้าได้ นั่นหมายความว่าตามตัวเลขของเรา ถือว่าการปรับฐานถือว่าเสร็จสิ้นเรียบร้อยแล้ว (ไม่นับการแกว่งขึ้นลงที่กว้างขึ้นเรื่อยๆที่จะตามมา)

อีกทางหนึ่งที่อาจจะเกิดขึ้นได้ก็คือ การทำ V bottom อย่างต่อเนื่อง และการที่ราคาอาจจะพุ่งไปถึงแนวต้านที่สองที่ $1800/1850 โดยไม่มีการแกว่งขึ้นลงมากนัก

http://www.jsmineset.com/2011/10/03/words-from-master-kenny/

ถูกแก้ไข โดย wcg

ขอบคุณเฮียnext wcg คุณกุ้ง ส้มโอมือ และเพื่อนๆทุกท่านสำหรับข้อมูลข่าวสารต่างๆครับ :lol:

Kenny Adams ฝากลุงจิมมาบอก

Here are some words from Master Kenny:

“If December does NOT correct with lower closes over the next one or two days, but instead closes above $1695 over the next several days, then our figures would consider this corrective action as finished – albeit the normal back and forth widening action to come, notwithstanding. The other option (still in play), is a continuation of a V bottom and a spike rally moving very quickly up to the second resistance level at $1800/$1850, with very little widening along the way.”

:ph34r: ถ้าให้เดา ๆ เยอรมันก็คงไม่ออกจากยูโร เพราะถ้าจะออก ก็ควรจะมีนโยบายที่แข็งกร้าวกว่านี้มาก นี่ก็พยายามช่วยเต็มที่พอควร

สุดท้าย ยูโรก็ต้องลดค่าเงิน ไป FIX กับ DOLLAR น่าจะประมาณ 1:1 ก็จะสามารถพิมพ์เงินเพิ่มได้อีก 2-3 T ก็คงจะพอช่วย PIIGS ได้

อยู่ที่ว่าถ้าลดแล้วผลจะเป็นอย่างไรกับทอง เพราะงวดที่แล้ว สวิส ลดค่าเงินตอนทอง 1920 ทำให้ทองสามารถลงได้ถึง 38X เหรียญ

ดีไม่ดีดูจาก หุ้นแล้ว อาจจะภายในเดือนนี้เลยก็เป็นได้ ^_^

แต่ถ้ารอบนี้ลดจริง อาจจะไม่ทำำให้ทองลงมากมายนัก น่าจะทำให้ทองวิ่งแถว ๆ 1600-1700 มากกว่า

ถูกแก้ไข โดย zagio

ขอบคุณ คุณกุ้งมากเลยค่ะ ที่มีข้อมูลดี ๆ มาให้อ่านเสมอ แต่ว่าจะมีโอกาสลงให้ปิด s ที่ 1600 บ้างมั้ยค่ะ :D

ไม่ทราบเหมือนกันค่ะ ก็บอกไว้แล้วเมื่อวานไงจ๊ะว่าถ้า break 1640 ขึ้นมายืนได้ ต้องปิด S ให้หมดก่อน เพราะมันขึ้น แต่ไม่รู้ว่าจะได้ถึงไหน ตอนนี้มีสัญญาณซื้อจากระบบด้วย (แต่ยังวางใจมากไม่ได้เพราะอาจดีดไปได้ แถวๆ 17** แล้วลงมาที่ 15** อีกหรืออาจวิ่งยาวเลยก็ได้เหมือนกัน จะทนถือต่อเหรอคะ?? !ee ไหวเหรอ??) มองจาก wave ระดับ 60 ก็ยังสามารถทำ new high ได้อีก อย่างต่ำก็อีกอย่างน้อย 2 นับจาก 1674 (นับแบบคลื่นไม่ต่อตัวนะ ถ้าต่อตัวก็ไม่รู้อีกไกลแค่ไหน) ระดับ 60 เด้งมี new high และ low ยก กว่าจะลงก็อีกพักใหญ่ๆ ไม่รู้ว่าเมื่อไรเหมือนกันค่ะ

ถามตัวเองนะคะว่า short เพราะอะไร ถ้าคิดว่ามันจะลง แสดงว่าตอนนี้คิดแล้วผิดทาง เพราะมันขึ้น ต้องคิดใหม่ ทำใหม่ นะคะ !031 โชคดีนะคะ