ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

เฮียคะ อาของ jakjee ไตไม่ค่อยดี เลยทำให้เบาหวาน ความดัน กำเริบตามกันเลยค่ะตอนนี้ และอามีโรคเก๊าท์ด้วยค่ะ สงสารอามากเลย อาหารและน้ำใบย่านางที่เฮียแนะนำ จะช่วยได้ไหมคะ หรือเฮียมีวิธีอื่นแนะนำบ้างคะ

เข้าเรื่องทองแท่งค่ะ ถ้า jakjee ต้องการซื้อเก็บแบบยาวมากๆๆๆๆๆ ควรจะเข้าที่ราคาปรับฐานประมาณเท่าไหร่คะ และคิดถูกไหมคะว่าการที่ค่าเงินบาทแข็ง เป็นผลดีสำหรับคนที่จะเข้าซื้อแท่งเพื่อเก็บเป็นทรัพย์สินยาว อ่านกราฟไม่เป็น เล่นซื้อ-ขายทองไม่เป็นค่ะ เลยต้องขอรบกวนนะคะ

จีระนันท์ขออนุญาตตอบแทนเฮียกัมฯ รูปหล่อของเราแทนนะค๊ะ สำหรับโรคไตเท่าที่ทราบ...งดโปรตีน(จากเนื้อสัตว์ทุกชนิด) ถ้าทำได้จะดีมาก ให้ทายโปรตีนจากถั่วชนิดต่างๆ แทนเป็นการชดเชย นอกจากนี้ไว้จะหามาเพิ่มเติม

สำหรับโรคเก๊าท์(ยูริคเกิน) งดสัตว์ปีกทุกชนิด อาหารฤทธิ์เย็น โดยเฉพาะยอดผักทุกชนิด ขอแนะนำให้ต้มลูกเดือยทานติดกัน 7 วัน จะเห็นผลด้วยตัวเอง ( ปล.ยาคนบอกนา..มะช่ายผีบอก เหอ เหอ )

ท้ายที่สุดขอแนะนำด้วยตวามจริงใจ .. หนังสือกินเป็นลืมป่วย และนาฬิกาชีวิต 2 เล่มนี้ หาไว้ติดบ้านไม่ต้องรอให้เปื่อยก่อนก็..ทำได้ กันไว้ดีกว่าแก้ค่ะ บุญนึ้อุทิศให้เจ้าของตำรา/ตัวยา และเจ้ากรรมนายเวรที่เป็นเชื้อโรคฯ สาธุ๊

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ขอบคุณฮียกัมพลและทุกๆท่าน ที่ให้ข้อมูลดีๆครับ +1 เป็นกำลังใจให้ครับ.

ขอบคุณครับ !01

เฮียครับ แล้วพวกแพ้อากาศ เปนหวัดบ่อย สามารถมีวิธีไหนช่วยช่วยได้ไหมครับ

เปนหวัดนี่ความทานอาหารฤทธิร้อนหรือป่าวครับตัวร้อนๆจะได้ไม่เปนหวัด !01

thank you ka ทั้งเฮีย และ คุณ Jiranan จะไปหาหนังสือมาอ่านเพิ่มค่ะ อานิสงค์นี้ ให้ทั้งสองท่าน และเพื่อนสมาชิกทุกคนสุขภาพดีถ้วนหน้านะคะ

ส่วนเรื่องทอง จะรอเก็บตอนราคาต่ำตามแนะนำค่ะ

เปลี่ยนจากเรียกอาจารย์กัมพล มาเป็นอาจารย์หมอกัมพล ดีกว่าอ่ะ ขลังดี อิอิอิ อย่างไรก้อต้อง

ขอขอบพระคุณมากมายอีกครั้งนะค้าาาา สำหรับสิ่งดี ๆ ที่มอบให้กับทู้กกคนค่าา :D :D :D

ทองจาร่วงแล้วหรอนี่ ยังมีเหลือขายไม่หมดเลย :D เงินบาทน๊าเงินบาท :blush:

ทองจาร่วงแล้วหรอนี่ ยังมีเหลือขายไม่หมดเลย :D เงินบาทน๊าเงินบาท :blush:

มันธรรมดาครับ มีขึ้นก็มีลง แต่ลงคราวนี้คิดว่าเป็นแค่การแกว่งตัวเท่านั้น ลงเพื่อแกล้งคนที่เป็นโรคหัวใจเล่นๆครับ 555+

ยังทำใจดื่มน้ำปัสสาวะไม่ได้เลยคะอาเฮียแฮรี่

เลยไปซื้อเล่ม 1 มาอ่าน 40บาทเองคะ (กลัวไม่อินเทรน)

จะได้มาดูแลคนรอบข้างและตัวเอง เป็นคนชอบอ่านหนังสือแต่ไม่รู้ว่า

จะปฏิบัติได้ไหม..อิอิ สงสัยต้องลองทำน้ำย่านางดื่มดูก่อน

ถ้าสามีไม่เชื่ออีกก็ต้องปล่อยเขาไป เจ๊แว่นรอรับมรดกก็แล้วกัน ก๊ากกกกกกกก

post-378-059009000 1282319803.jpg

ขอบคุณครับ em0009.gif

เฮียครับ แล้วพวกแพ้อากาศ เปนหวัดบ่อย สามารถมีวิธีไหนช่วยช่วยได้ไหมครับ

เปนหวัดนี่ความทานอาหารฤทธิร้อนหรือป่าวครับตัวร้อนๆจะได้ไม่เปนหวัด em0009.gif

รักษาสมดุลร้อนเย็นในร่างกายได้ หวัดจะเป็นน้อยลงเองนะครับ วิธีการกัวซา ก็ดูเหมือนจะแก้ได้นะครับ แต่ยังไม่มีหลักฐานที่เจอเอง ไม่ขอยืนยัน

การที่เราจะทานร้อนหรือเย็น ให้ดูความสมดุลเป็นหลักนะครับ ไม่ใช่ว่า ต้องฤทธิ์เย็นอย่างเดียวเสมอไป เพียงแต่ว่า สถิติหมอเขียวเขาเก็บ บอกว่า เกิน 80% เป็นอาการจากฤทธิ์ร้อน

ส่วนหวัด บางครั้งเกิดจากร้อนตีกลับเป็นเย็นครับ หมอแนะนำให้ลองฤทธิ์เย็นก่อน ถ้าไม่ได้ผลให้ใช้ฤทธิ์ร้อนดู

ยังทำใจดื่มน้ำปัสสาวะไม่ได้เลยคะอาเฮียแฮรี่

เลยไปซื้อเล่ม 1 มาอ่าน 40บาทเองคะ (กลัวไม่อินเทรน)

จะได้มาดูแลคนรอบข้างและตัวเอง เป็นคนชอบอ่านหนังสือแต่ไม่รู้ว่า

จะปฏิบัติได้ไหม..อิอิ สงสัยต้องลองทำน้ำย่านางดื่มดูก่อน

ถ้าสามีไม่เชื่ออีกก็ต้องปล่อยเขาไป เจ๊แว่นรอรับมรดกก็แล้วกัน ก๊ากกกกกกกก

ทานจืด เลิกทานเนื้อสัตว์ ไขมันทั้งหลาย เลิกทานของรสจัดมาก ฉี่จะจืดราวน้ำเปล่าเลยครับ

หมอเขียวแนะนำให้เริ่มจากเอามาทาตัวดูก่อน ถ้าดูแล้วยังไม่ตาย ให้ลองขยับมาแตะที่ริมฝีปากดู ถ้ายังไม่ตายอีก ก็ลองชิมดู happy.gif

ขอบคุณครับเฮีย เคยได้ยินชื่อหมอเขียวมานานแล้วครับ ที่พ่อเพื่อนผมไปเข้าคอร์สมา ได้ผลครับดีจริงๆ เป็นแพทย์ทางเลือก

เรื่องเบาหวาน หลักการคืออย่างที่บอกไปนะครับ ร่างกายอยู่ในภาวะร้อนเกิน จึงไม่ต้องการเผาผลาญน้ำตาลอีก เพราะจะทำให้สะสมพิษร้อนเพิ่มขึ้น ทำให้น้ำตาลไปค้างในกระแสเลือด แนวทางปฏิบัติที่ญาติผมใช้ คือ

- ดื่มน้ำย่านาง แทนน้ำเปล่า เพื่อลดพิษร้อนในร่างกาย

- ทานอาหารจืด เน้นผักฤทธิ์เย็น เป็นไปได้ก็เลิกทานเนื้อสัตว์หรือลดให้น้อยที่สุด เพราะรสชาติต่างๆ เนื้อสัตว์ ไขมัน คือตัวพลังงานทั้งหมด นำไปสู่พิษร้อนสะสม

- ไม่ใช้น้ำมันในการทำอาหารครับ ใช้วิธีผัดน้ำแทนเลย เหตุผลเดียวกับข้อข้างบน

- เครื่องปรุง เป็นไปได้ น้ำปลา ซีอิ้ว ไม่ควรใช้ครับ ใช้เกลือแทน และเคยใช้เท่าไหร่ ให้ลดลง 1/3 เลย เหตุผลเดียวกับข้อข้างบน

- ทานตามลำดับ เพื่อให้ร่างกายดูดซึมได้ดีที่สุด ไม่หมักหมมตกค้างกายเป็นของเสีย เป็นพิษ โดยการ

= ดื่มน้ำย่านางก่อน สัำกพัก อาจจะ 30 นาที เพื่อให้ร่างการรับอาหารฤทธิ์เย็นไปป้องกันเซลล์

= มีผลไม้ ให้ทานผลไม้ก่อน เพราะผลไม้ดูดซึมไปใช้ได้ทันที อันนี้ ผิดจากปกติที่พวกเราทานกันนะครับ แบบที่เราทำกันอยู่ ผิดหลัก

= มีผักสด ให้ทานผักสดก่อน ตามด้วยผักต้ม เหตุผลเดียวกับข้างบน ดูดซึมไปง่ายกว่าข้าว

= ทานกับข้าวที่ย่อยง่ายก่อน เช่นผัก ก่อน ถั่ว เวลาทานข้าว อย่าปน ให้ตักกับแยกจาก ข้าว เพื่อรสชาติจะได้รับเต็มๆ ถ้าปนข้าว จะทำให้เราทานรสชาติเข้มข้นโดยไม่รู้ตัว และที่สำคัญก่อนกลืนให้เคี้ยวให้ละเอียดใกล้เคียงเป็นน้ำที่สุด เพื่อเหตุที่ในการดูดซึมได้ง่าย ไม่หมักหมม แล้วก็ทำให้เราไม่ทานเยอะจนเกินไปครับ

การปรุงอาหาร

- ผักผลไม้ ให้นำถ่านหุงต้ม (ดำๆนั่นแหละ) มาใส่ในน้ำแช่ผักด้วย เพื่อช่วยซับพิษจากสารพิษต่างๆที่ค้างในผักสัก 10-15นาที ถ่านสามารถตากแห้ง นำมาใช้ได้อีก 15-20 รอบครับ ถ้าไม่มี ก็ใช้น้ำซาวข้าวแทนได้ แช่เสร็จ ก็มาล้างน้ำเปล่าก่อนนำไปทานหรือปรุงอาหารต่อไป

- ไฟที่ใช้ปรุงอาหารห้ามใช้ไฟแรง ให้ใช้ไฟปานกลางเท่านั้น เพื่อไม่ให้พลังความร้อนไปสะสมในอาหารมาก + ทำลายคุณค่าไป อย่างการหุงข้าวต้ม ก็ควรใช้ไฟกลางๆ อย่าหุงจนข้าวต้มเปื่อย

- ข้าวอาจหุงพร้อมเม็ดธัญพืชต่างๆ เพื่อชดเชยการขาดโปรตืนจากสัตว์ และควรหมุนเวียนถั่วต่างๆ (ถั่วบางอย่างฤทธิ์ร้อน ให้เลี่ยง) เพื่อให้ได้โปรตีนครบ

ความเครียด มีส่วนที่จะให้ให้เบาหวานเพิ่มได้นะครับ ควรทำให้ผู้ป่วย มีจิตใจแจ่มใจ อย่าฝืนให้เขาปฏิบัติโดยไม่รู้คุณค่าของอาหารที่จะใช้ ไม่ังั้นก็ไม่มีประโยชน์ครับ

อธิบายให้เห็นครับ ว่าผู้ป่วยต้องเลือกระหว่างทานยาตลอดชีวิตที่จะนำไปสู่ความเสื่อมของร่างกายมากขึ้นเรื่อยๆ กับ ทานจืดแล้วนำไปสู่สุขภาพที่ดี ญาติผม ทานจืดมาตั้งแต่ทานไม่ค่อยลง เดี๋ยวนี้ทานได้เยอะขึ้่น กลายเป็นของอร่อยไปแล้ว ลิ้นเราปรับสภาพได้นะครับ อาหารรสธรรมชาติ อร่อยไปอีกแบบ ผมเองก็ทานอยู่ครับ

หลักการมีประมาณนี้ พยายามปฏิบัติให้ได้มากที่สุดครับ ญาติผมบางคน แค่น้ำย่านางกับทานจืดลงนิดหน่อย ก็ลดวูบวาบแล้ว

ข้อมูลเพิ่มเติม พอดีไป search เจอ มีคนเขียนไว้ดีแล้ว เลยเอา link มาให้ไปดูกันนะครับ

http://www.kasetporp...p?topic=12019.0

!01 ขอบคุณมากๆๆครับเฮีย !10 ได้ความรู้เกี่ยวกับการดูแลสุขภาพมากๆเลยครับ !_cd !_cd ผมต้องเปลี่ยนแปลงดูแลตัวเองใหม่แล้วครับ เพราะวันๆนึ่งผมดื่มน้ำเปล่าน้อยมากๆครับ ส่วนมากจะชอบดื่ม ชาเขียว โค๊ก เยอะมากๆครับ เรียกว่าดื่มแทนน้ำเปล่าเลยก็ว่าได้ครับ !_cd !_cd (วันๆนึงจะดื่ม ชาเขียว500mlประมาณ 4ขวดและโค๊ก1.5Lประมาณ 1ขวดครับ) !_087 ตอนนี้ผมกะว่าจะเลิกดื่มชาเขียวและโค๊กแล้วครับ จะดื่มน้ำย่านางและทำตามคำแนะนำนี้ครับ เป็นห่วงสุขภาพตัวเองและกลัวโรคต่างๆถามหาครับ !01 ขอบคุณครับ

post-929-059186500 1282331373.gif

ขอบคุณครับ

เวบเกษตรพอเพียงนี่ผมก็เป็นแฟนอยู่ครับ ฝันว่าจะไปเทรดอยู่ในบ้านสวน