ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ขอบคุณคับเฮียกัมฯที่ช่วยมาไขข้อข้องใจ em0009.gifem0009.gifem0009.gif

ถูกแก้ไข โดย moshi moshi

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ขอบคุณคับเฮียกัมฯที่ช่วยมาไขข้อข้องใจ em0009.gifem0009.gifem0009.gif

คุณ moshi mishi ขาขขขขขขขา

ขอบคุณนะคะที่ฉงฉานเจ๊แว่น

ถึงขนาดลงโฆษณา ป่าวประกาศให้ขนาดนี้ 5555555

ถ้าเผื่อว่า มีคนสงสารเจ๊แว่นเพิ่มมากขึ้นๆ จนน้ำตาท่วมเวปเฮียกัม

เจ๊แว่นคงต้องชนะละคร ชีวิตโอชิน แน่เลยคะ ก๊ากกกกกกก :lol:

ผู้คนคงจะสงสารเจ๊แว่นกันทั่วถึงแล้วนะคับ

ขออนุญาติเจ๊แว่นเอาข้อความออกก่อนนำ้ตาจะท่วมเวปเฮีย

อีกอย่าง..รู้สึกจะเว่อร์ไปหน่อย 555

คุณ moshi mishi ขาขขขขขขขา

ขอบคุณนะคะที่ฉงฉานเจ๊แว่น

ถึงขนาดลงโฆษณา ป่าวประกาศให้ขนาดนี้ 5555555

ถ้าเผื่อว่า มีคนสงสารเจ๊แว่นเพิ่มมากขึ้นๆ จนน้ำตาท่วมเวปเฮียกัม

เจ๊แว่นคงต้องชนะละคร ชีวิตโอชิน แน่เลยคะ ก๊ากกกกกกก :lol:

สุขสันต์วันคล้ายวันเกิดนะคร๊า พี่หลี

ขออาราธนาสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งมวล ดลบันดาลให้พี่หลีที่น่ารักของน้องๆ

สุขสมหวัง สุขภาพแข็งแรง เฮงๆ รวยๆ นะคร๊า.....

ตอนทีเขียนไปโพสต์กระทู้ยังปวดอยู่ค่ะ เมื่อวานสรุปแล้วกินยา ต่อเนื่องกันครั้งละ 2 เม็ด(ยาไมเกรน 1 เม็ด+พารา 1 เม็ดค่ะ) ไป 3 ครั้ง ครั้งสุดท้ายก็ก่อนนอน 3ทุ่ม ของวันที่ 16กย. 53 เช้านี้ตื่นมายังไม่ปวดค่ะ

อาการเป็นมา ตั้งแต่ ม.5 นับมาถึงตอนนี้ ก็เกือบ 20 ปีแล้วค่ะ แต่ที่กินยาแก้ปวดทุกวัน เพิ่งจะมาเมื่อ 3-4 เดือนที่ผ่านมา ส่วนก่อนๆหน้านี้ก็ อาทิตย์นึงจะปวดประมาณ 2-3 ครั้งค่ะ

เมื่อ 7 ปีก่อนตอนที่ตั้งครรถ์ วันไหนปวดหัวก็ต้องปล่อยให้อ๊วกออกมาถึงจะหาย หรือถ้ายังไม่หายจะใช้วิธีกินกาแฟกระป๋องเขียวของเนสกาแฟค่ะ เพราะคาเฟอีนแรงค่ะ(ส่วนยี่ห้ออี่นและรสอื่นทดลองแล้วไม่หายค่ะ) แต่ช่วงท้องไม่กินยาแล้วก็ถ้ากินกาแฟ ก็ไม่ 1 กระป๋องต่อวันค่ะ ปัจจุบัน (กาแฟกระป๋องเขียวของเนสกาแฟ กินแล้วก็ไม่หายปวดค่ะ โรคคงดื้อยาแล้ว)

สาเหตุก็พอทราบนะคะ ว่าตัวเองเป็นคนยังไง แล้ว สภาพแวดล้อมแบบไหนที่ทำให้เราปวดหัว เช่น พัดลมโดนไม่ได้ แอร์ตกใส่หัวไม่ได้ อยู่ห้องแอร์ได้ แต่ห้ามแอร์ส่องโดนตัวเองค่ะ ที่บ้านแอร์กับเตียงนอนต้องอยู่กันคนละที่เลยค่ะ แล้วอีกทั้งงานประจำเป็นโปรแกรมเมอร์ ก็เครียดนิดหน่อย

แม่ของเอ๋เคยซื้อไม้ มาให้ขูดขมับ (พอดีไม่ร้ว่าเป็นไมกัวซา หรือไม่) เค้าก็แนะนำให้ขูดที่ขมับ แต่เราขูดไม่เป็นค่ะ ก็เลยไม่หายปวด อ.กัมพลมีวิธีใช้ไม้กัวซา เวลาขูดขมับมั๊ยค๊ะ

ไฟล์ pdf ของคุณหมอเขียว เอ๋ download เก็บไว้แล้วค่ะ แล้วเอ๋จะลองศึกษาแลรับประทานอาหารฤทธิ์เย็นดูนะคะ

ขอบคุณค่ะ อ.กัมพล นะคะ

อื้อหือ...ปวดไมเกรนมาตั้งเป็น สิบๆปีเลยหรอคะ..น่าทรมานจริงๆๆค่ะ..

อยากแนะนำแก้ที่จิตดีกว่ามั้ยคะ...

อย่างน้อยสวดมนต์อยู่ที่บ้านก่อนนอนหรือตอนเช้าก้อได้ค่ะ..จะได้ไม่ต้องทานแต่แก้ปวดเป็นระยะเวลานานๆไม่ดีค่ะ

ลองหาหนังสือสวดมนต์ของหลวงพ่อจรัล วัดอัมพวัน จ.สิงห์บุรี นะคะ

ลองสวดทุกๆวันและทำสมาธิซักวันละ 10 นาทีก้อได้ค่ะ

ส่วนตัวเองได้ปฏิบัติแล้วได้ผลดีนะคะ..

หายปวดหัว และไม่คิดหรือกังวลอะไรแบบต่อเนื่องน่ะค่ะ..

หรือไม่ลองหาเวลาไปปฏิบัติธรรมบ้างนะคะ ซัก3วัน 5วัน 7วันก้อน่าจะดีมากๆค่ะ

ส่วนตัวเคยปวดไมเกรนชนิดเหมือนมีตะปูมาตอกที่ท้ายทอยและขมับเลยค่ะ และชนิดที่ทำอะไรไม่ได้เช่นกัน ..พิจารณาหาสาเหตุเองได้ว่า..

น่าจะมาจากความเครียดลึกๆๆ ความกังวลลึกๆๆแบบไม่รู้สึกตัวน่ะค่ะ..

สรุป..ความเครียดอย่างเดียวค่ะ..ที่เหนี่ยวนำให้เกิดไมเกรนค่ะ..

มีที่มาของจิตเราเองนะคะ..

http://jarun.org/v6/th/dhamma-pray.html อันนี้บทสวดมนต์นะคะ อย่าลืมแผ่เมตตาด้วยนะคะสำคัญที่สุด

http://www.kondee.com/ อันนี้ของวัดผาณิตารามอยู่แปดริ้วนะคะ

http://www.ybat.org/v4/index.asp อันนี้ของยุวพุทธิกสมาคมค่ะ อันนี้ด้วยนะคะ http://www.ybat.org/index2.htm

คลิกไปที่ ตารางปฏิบัติธรรมยุวพุทธ ปี ๕๓ นะคะ

ลองดุค่ะ คอร์สสั้นๆๆก้อยังดี หรือง่ายๆ สวดมนต์ในห้องพระนานๆๆค่ะ พร้อมทั้งนั่งสมาธิซักหน่อยก้อจะช่วยให้จิตเราสงบนะคะ จะช่วยได้เยอะค่ะ

ส่วนตัวปฏิบัติแล้ว..ไม่ค่อยกังวลหรือคิดอะไรนานๆๆค่ะ ช่วยเรื่องปวดหัวได้มากเลยค่ะ

ลองดูนะคะ

ขออนุโมทนาและขอบพระคุณและขอยกย่องในนำ้ใจของคุณกัมพลด้วยนะคะ ที่เป็นผู้มีเมตตาสูง และอุตส่าห์เผื่อแผ่และหวังดีต่อเพื่อนๆๆ ในทุกๆเรื่องค่ะ วันนี้ +1 ให้แล้วนะคะในกระทู้เดิมค่ะ (มิน่า คุณแว่นตารักนักรักหนาแบบเหนียวแน่นค่ะ :P )

และท่านอื่นๆจะลองปฏิบัติดูบ้างก้อได้นะคะ

:) :)

ราคาติดด่าน 1282 เหรียญ ซึ่งถือได้ว่า เป็นเป้าหมายนึงของเรา ได้ถึงแล้ว เมื่อวันศุกร์ นอกจากจะติดด่าน fibinacci ระยะสั้นแล้ว ผมเพิ่งสังเกตเห็นว่า มันแตะ trendline ระยะยาวพอดี ยังไง ใครยังถือของก็ระวังหน่้อย

- ภาพใหญ่ จะเห็นว่า trend ยาวนั้น (เหลือง) เกิด divergence ด้วย ราคาอาจติด ว่างั้น

- แต่ RSI ขาย่อย ราย 4 ชม ขึ้นมาเมื่อวันศุกร์ ยังทำยอดใหม่ได้ หมายความว่า เราอาจยังไม่จบคลื่นชุดที่ผ่านมา ยังมีโอกาสขยับขึ้นต่อได้

- แนวรับ รายวัน trend ขาขึ้นรอบนี้ + โบลิงเจอร์แบน วันนี้ขยับมาอยู่ที่ 1250 เหรียญแล้ว ถือเป็นจุดเสี่ยงเข้าที่สุด (ถ้ามันมานะ)

ช่วงสัปดาห์นี้ หรือต้นสัปดาห์หน้าไม่แน่ใจ (ขี้เกียจเช็ค) มี option หมดอายุ ประกอบกับใกล้ปิดไตรมาส พวกกองทุน อาจมีแต่งบัญชี ไม่แน่ใจว่าจะส่งผลยังไง ยังไงก็ระวังกันหน่อยละกันครับ ส่วนตัว เชื่อว่า แนวโน้มใหญ่ ยังขึ้นชัดเจน เราได้เห็น 1300 เหรียญค่อนข้างแน่ จากการอ่อนค่าต่อเนื่องของดอลล่าร์ แต่ปิดไตรมาส ปิดบัญชี ก็ระวังมีเซอร์ไพร์สกันหน่อย อะไรก็เกิดขึ้นได้นะครับ

อื้อหือ...ปวดไมเกรนมาตั้งเป็น สิบๆปีเลยหรอคะ..น่าทรมานจริงๆๆค่ะ..

อยากแนะนำแก้ที่จิตดีกว่ามั้ยคะ...

อย่างน้อยสวดมนต์อยู่ที่บ้านก่อนนอนหรือตอนเช้าก้อได้ค่ะ..จะได้ไม่ต้องทานแต่แก้ปวดเป็นระยะเวลานานๆไม่ดีค่ะ

ลองหาหนังสือสวดมนต์ของหลวงพ่อจรัล วัดอัมพวัน จ.สิงห์บุรี นะคะ

ลองสวดทุกๆวันและทำสมาธิซักวันละ 10 นาทีก้อได้ค่ะ

ส่วนตัวเองได้ปฏิบัติแล้วได้ผลดีนะคะ..

หายปวดหัว และไม่คิดหรือกังวลอะไรแบบต่อเนื่องน่ะค่ะ..

หรือไม่ลองหาเวลาไปปฏิบัติธรรมบ้างนะคะ ซัก3วัน 5วัน 7วันก้อน่าจะดีมากๆค่ะ

ส่วนตัวเคยปวดไมเกรนชนิดเหมือนมีตะปูมาตอกที่ท้ายทอยและขมับเลยค่ะ และชนิดที่ทำอะไรไม่ได้เช่นกัน ..พิจารณาหาสาเหตุเองได้ว่า..

น่าจะมาจากความเครียดลึกๆๆ ความกังวลลึกๆๆแบบไม่รู้สึกตัวน่ะค่ะ..

สรุป..ความเครียดอย่างเดียวค่ะ..ที่เหนี่ยวนำให้เกิดไมเกรนค่ะ..

มีที่มาของจิตเราเองนะคะ..

http://jarun.org/v6/th/dhamma-pray.html อันนี้บทสวดมนต์นะคะ อย่าลืมแผ่เมตตาด้วยนะคะสำคัญที่สุด

http://www.kondee.com/ อันนี้ของวัดผาณิตารามอยู่แปดริ้วนะคะ

http://www.ybat.org/v4/index.asp อันนี้ของยุวพุทธิกสมาคมค่ะ อันนี้ด้วยนะคะ http://www.ybat.org/index2.htm

คลิกไปที่ ตารางปฏิบัติธรรมยุวพุทธ ปี ๕๓ นะคะ

ลองดุค่ะ คอร์สสั้นๆๆก้อยังดี หรือง่ายๆ สวดมนต์ในห้องพระนานๆๆค่ะ พร้อมทั้งนั่งสมาธิซักหน่อยก้อจะช่วยให้จิตเราสงบนะคะ จะช่วยได้เยอะค่ะ

ส่วนตัวปฏิบัติแล้ว..ไม่ค่อยกังวลหรือคิดอะไรนานๆๆค่ะ ช่วยเรื่องปวดหัวได้มากเลยค่ะ

ลองดูนะคะ

ขออนุโมทนาและขอบพระคุณและขอยกย่องในนำ้ใจของคุณกัมพลด้วยนะคะ ที่เป็นผู้มีเมตตาสูง และอุตส่าห์เผื่อแผ่และหวังดีต่อเพื่อนๆๆ ในทุกๆเรื่องค่ะ วันนี้ +1 ให้แล้วนะคะในกระทู้เดิมค่ะ (มิน่า คุณแว่นตารักนักรักหนาแบบเหนียวแน่นค่ะ :P )

และท่านอื่นๆจะลองปฏิบัติดูบ้างก้อได้นะคะ

:) :)

ขอบคุณ คุณ ROSEOAK และ อ.กัมพล อีกครั้งนะคะ

จริงๆแล้วก็รู้ตัวเองเหมือนกันว่าเป็นคนคิดมาก กับครอบครัว แฟนก็เข้าใจค่ะ ว่าเราชอบเครียดเรื่องงาน แล้วยังปัญหาที่เราชอบเก็บทุกอย่างมาคิดหมด ส่วนลูกชายก็ 7 ขวบปีนี้และก็กำลังจะส่งเค้าไป คอร์สปิดเทอมเล็กๆที่ยุวพุทธวันที่ 11-14 ตค. 53 ค่ะ

สำหรับตัวเอง เป็นโรคกลัวจิตตัวเองตอนกลางคืน ดูหรือฟังใครเล่าเรื่อง ผี วิญญาณไม่ได้เลย ตอนกลางคืนลุกมาห้องน้ำเอาอีกแล้วกลัวอีกแล้วบ้านตัวเองแท้ๆเลย

หนังสือธรรมะที่บ้านก็เยอะนะคะ แต่ว่าไม่ค่อยได้ปฎิบัติเท่าไร ภารกิจกับการบ้านลูก ก็หมดเวลาสำหรับตัวเองแล้วค่ะ (อาจจะเป็นข้ออ้างที่เราไม่ทำเองก็ได้นะคะ)

ไฟล์ที่คุณ ROSEOAK ให้มานั้น จะ download แล้วลองปฎิบัติดูค่ะ