ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

tt2518

ขอเดา(ราคาทอง)กับเขาบ้าง

โพสต์แนะนำ

บริษัท ศูนย์วิจัยกสิกรไทย จำกัด คาดเงินบาทสัปดาห์หน้า 2-6 พฤษภาคม 2554 เงินบาทอาจเคลื่อนไหวในกรอบ 29.75-30.10 บาทต่อดอลลาห์

จับตาข้อมูลเงินเฟ้อเดือน เมษายน สถานการณ์การเมืองไทย สัญญาณการเข้าดูแลเสถียรภาพค่าเงินบาทของ ธนาคารแห่งประเทศไทย

ทิศทางการลงทุนในสินทรัพย์เสี่ยงของตลาดการเงินทั่วโลก ที่อาจส่งผลหนุนสินทรัพย์และสกุลเงินในเอเชีย และกระแสการคาดการณ์เกี่ยวกับ

การปรับขึ้นอัตราดอกเบี้ยของจีน

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

สถานการณ์ลิเบีย เมื่อ 30 เมษายน 54 NATO กองกำลังพันธมิตรองค์การสนธิสัญญาแอตแลนติกเหนือ ปฎิบัติการโจมตีทางอากาศถล่มเป้าหมายกองกำลังฝ่ายรัฐบาลลิเบีย อย่างต่อเนื่อง

พันเอก โมอัมมาร์ กัดดาฟี แถลงผ่านสถานีโทรทัศน์กระบอกเสียงรัฐบาล ระบุว่า ลิเบียยอมรับการเจรจา เพื่อบรรลุข้อตกลงหยุดยิงกับทั้งนาโต้ และ กองกำลังประชาชนต่อต้านรัฐบาล ซึ่งมีฐานที่มั่นในเมืองเบงกาซี โดยมีเงื่อนไขว่า นาโต้ ต้องหยุดปฎิบัติการโจมตีก่อน แต่ประกาศอย่างดุเดือดว่า ไม่ยอมให้คนนอกมาขับไล่ ตัวเขาและครอบครัวออกจากประเทศลิเบีย เขายังย้ำอีกว่า นี้ไม่ใช่การยอมแพ้ แต่ต้องการเจรจายุติศึก มีการอ้างว่า ปัญหาที่เกิดขึ้น ต้องให้ ชาวลิเบียแก้ไขปัญหากันเอง ไม่ใช่ให้บุคคลนอกประเทศ หรือ ประเทศอื่นๆ เข้ามาเป็นฝ่ายจัดการ

มีการกล่าวอ้างว่า กองกำลังประชาชนต่อต้านรัฐบาล ไม่ใช่ชาวลิเบียทั้งหมด แต่เป็น กลุ่มก่อการร้ายจากตูนีเซีย อัลจีเรีย อียิปต์ หรืออัฟกานิสถาน

ข่าวจากประเทศญี่ปุ่น วันที่ 30 เมษายน 54 นายกฯ ญี่ปุ่น นายนาโอโตะ คัง ถูกตั้งคำถามอย่างดุเดือดจากคณะกรรมาธิการงบประมาณของรัฐสภา ถึงการแก้ไขปัญหาโรงไฟฟ้านิวเคลียร์ฟูกุชิมา ไม่มีความคืบหน้าเท่าที่ควร โดยมีการกล่าววิพากษ์วิจารณ์อยู่ในขณะนี้ว่า เป็นการแก้ปัญหาวิกฤตินิวเคลียร์ตามยถากรรม หลังจากที่ปรึกษาด้านนิวเคลียร์ต้องแสดงความรับผิดชอบด้วยการลาออก

ผลสำรวจความคิดเห็นของชาวญี่ปุ่นซึ่งทำโดยสำนักข่าวเกียวโดระบุว่า ประชาชนที่ตอบรับการสำรวจ 76% มอง นายนาโอโตะ คัง ไม่มีภาวะผู้นำในการรับมือกับวิกฤติการณ์ที่เกิดขึ้น โดยเป็นตัวเลขที่เพิ่มขึ้นจากผลสำรวจครั้งก่อนที่ได้ 63.7%

ผลการสำรวจระบุว่า ประชาชนที่ตอบรับการสำรวจ 23.6% คิดว่า นายคัง ควรลาออกจากตำแหน่งนายกรัฐมนตรีทันที ซึ่งตัวเลขดังกล่าวเพิ่มขึ้นจากระดับ 13.8% ของการสำรวจครั้งก่อน

ถูกแก้ไข โดย เด็กขายของ

สำหรับการเก็งกำไรทองคำแท่ง 96.5 % ตามราคาสมาคม ผมเห็นด้วยกับพี่ขายของอย่างยิ่ง เวลานี้สำหรับนักเก็งกำไรไม่เหมาะอย่างยิ่งสำหรับการเข้าซื้อเพราะราคามาสูงไปแล้ว น่าจะมีโอกาสให้ย่อเก็บตอนที่ gold spot ราคาย่อตัว + ราคาสมาคมตั้งราคาตามปกติ แต่เป็นเวลาที่เหมาะอย่างยิ่งที่จะนำมาขาย เพราะหากสมาคมตั้งราคาปกติขึ้นมา ฟูจิของคุณดอนฮวนอาจจะดูเตี้ยไป

ขอนำข้อความที่โพสต์ไว้เมื่อวานซืนมาพูดอีกทีนะครับ จากวันที่โพสต์ไป วันรุ่งขึ้นค่าเงินกลับมาอยู่ที่ที่เก่าซึ่งก็เทียบเท่าที่ราคาสมาคมปกติ แต่ก็ไม่กล้าซื้อเพราะไอ้ความที่คิดว่าจะย่อหน่อย (มันย่อหน่อยจริงๆครับ) ตื่นมาวันนี้เข้าเพิ่ม 20 บาท นึกดูแล้วก็ต้องควักเงินเพิ่มอีกเป็นหมื่น เพราะไอ้การที่คิดว่าจะย่อ เชื่อว่าคงมีไม่น้อยที่คิดแบบนี้ แต่ก็เป็นเรื่องที่ถูกแล้วครับกับการจะเก็งกำไรทองคำ เพราะมันขึ้นมาแบบไม่พักเหนื่อย เสี่ยงสูงถ้าจะซื้อที่ราคาสูงๆ แต่ที่กล้าซื้อแบบไม่กลัวดอยเพราะอย่างไรเสียปีหน้าก็อาจเป็นแค่พื้นราบสำหรับราคานี้ (physical) ยิ่งนานวันยิ่งหมดไป ยิ่งนานวันยิ่งมีค่ามากขึ้น

เป็นกำลังใจให้เพื่อนๆที่รอซื้อของถูกนะครับ ร่วมเชียร์ลงด้วยครับ อยากเข้า gf เพิ่ม

ขอนำข้อความที่โพสต์ไว้เมื่อวานซืนมาพูดอีกทีนะครับ จากวันที่โพสต์ไป วันรุ่งขึ้นค่าเงินกลับมาอยู่ที่ที่เก่าซึ่งก็เทียบเท่าที่ราคาสมาคมปกติ แต่ก็ไม่กล้าซื้อเพราะไอ้ความที่คิดว่าจะย่อหน่อย (มันย่อหน่อยจริงๆครับ) ตื่นมาวันนี้เข้าเพิ่ม 20 บาท นึกดูแล้วก็ต้องควักเงินเพิ่มอีกเป็นหมื่น เพราะไอ้การที่คิดว่าจะย่อ เชื่อว่าคงมีไม่น้อยที่คิดแบบนี้ แต่ก็เป็นเรื่องที่ถูกแล้วครับกับการจะเก็งกำไรทองคำ เพราะมันขึ้นมาแบบไม่พักเหนื่อย เสี่ยงสูงถ้าจะซื้อที่ราคาสูงๆ แต่ที่กล้าซื้อแบบไม่กลัวดอยเพราะอย่างไรเสียปีหน้าก็อาจเป็นแค่พื้นราบสำหรับราคานี้ (physical) ยิ่งนานวันยิ่งหมดไป ยิ่งนานวันยิ่งมีค่ามากขึ้น

เป็นกำลังใจให้เพื่อนๆที่รอซื้อของถูกนะครับ ร่วมเชียร์ลงด้วยครับ อยากเข้า gf เพิ่ม

สวัสดีครับ คุณ sbrmaya

ความคิดที่กล่าวออกมาเป็นตัวหนังสือ เป็นความคิดที่ดีครับ และ ถือว่า เป็นผู้ที่เข้าใจในสถานการณ์ ณ. เวลานี้ ว่าเป็นอย่างไร

" เสี่ยงสูง ถ้าจะซื้อที่ราคาสูงๆ " และคุณ sbrmaya มองที่ระยะยาวของการเก็บ Physical Gold ขอบคุณมากครับ

ปล. เด็กขายของกล่าวว่า คุณ sbrmaya คงเอา Fair Price vs Retail Price มาประกอบการตัดสินใจส่วนหนึ่งด้วยใช่ไหมครับ เพราะ ถ้าคำนวณกลับไปแล้ว เหมือนกับว่า คุณ sbrmaya ซื้อถูกกว่าราคาจริง US$10 ก็ตกประมาณ US$1,555 เท่านั้นเอง

ถูกแก้ไข โดย เด็กขายของ

สวัสดี คุณแบท คุณ เด็กขายของ และ เพื่อนๆ ร่วมอุดมการ ทุกคนครับ

ตะวันออกกลางยังประท้วงกันไม่เลิก ซีเรียก็เป็นข่าวไม่ค่อยดีอยู่

ประเทศไทยเอง กับเขมรก็ยังกระทบกระทั่งกันอยู่ โลกเราไม่ค่อยสงบเลยนะ

:mellow: :mellow: :mellow:

สวัสดี คุณแบท คุณ เด็กขายของ และ เพื่อนๆ ร่วมอุดมการ ทุกคนครับ

ตะวันออกกลางยังประท้วงกันไม่เลิก ซีเรียก็เป็นข่าวไม่ค่อยดีอยู่

ประเทศไทยเอง กับเขมรก็ยังกระทบกระทั่งกันอยู่ โลกเราไม่ค่อยสงบเลยนะ

:mellow: :mellow: :mellow:

เสริมว่า " ยุบสภา เลือกตั้งใหม่ ผลลัพธ์ที่จะออก " อีกครับ ส่งผล ต่อ ค่าเงินบาท แบบไหน ยังไม่มีใครรู้

เฮ้อ....รู้มาก ยากนาน คิดมากปวดหัว โง่ ๆ ซะบ้าง แล้วรวยอย่าง งงงงง ก็น่าจะดีเน๊ะ!!!!

ผมเคยสังเกตุดู พวกเถ้าแก่หลาย ๆ คน เรียนหนังสือมาน้อย จบแค่ ป.4 แต่รวยมาก ๆ สามารถจ้างคนเรียนสูง ๆ ขนาด ดร. ป.โท ป.ตรี มาเป็นลูกน้องได้

ดู ๆ แล้วก็ งงงงง มันน่าจะมีอะไรซ่อนเร้นอยู่ภายใน ใครก็จะอธิบายเพิ่มเติมได้บ้างครับ ช่วยหน่อย คิ คิ คิ

เฮ้อ....รู้มาก ยากนาน คิดมากปวดหัว โง่ ๆ ซะบ้าง แล้วรวยอย่าง งงงงง ก็น่าจะดีเน๊ะ!!!!

ผมเคยสังเกตุดู พวกเถ้าแก่หลาย ๆ คน เรียนหนังสือมาน้อย จบแค่ ป.4 แต่รวยมาก ๆ สามารถจ้างคนเรียนสูง ๆ ขนาด ดร. ป.โท ป.ตรี มาเป็นลูกน้องได้

ดู ๆ แล้วก็ งงงงง มันน่าจะมีอะไรซ่อนเร้นอยู่ภายใน ใครก็จะอธิบายเพิ่มเติมได้บ้างครับ ช่วยหน่อย คิ คิ คิ

ขยัน ขวนขวาย มีวิสัยทัศน์ คิดต่างจากคนอื่น จบลงด้วย Monopoly Market

ตลาดผูกขาด - - - 55555

สวัสดีครับ คุณ sbrmaya

ความคิดที่กล่าวออกมาเป็นตัวหนังสือ เป็นความคิดที่ดีครับ และ ถือว่า เป็นผู้ที่เข้าใจในสถานการณ์ ณ. เวลานี้ ว่าเป็นอย่างไร

" เสี่ยงสูง ถ้าจะซื้อที่ราคาสูงๆ " และคุณ sbrmaya มองที่ระยะยาวของการเก็บ Physical Gold ขอบคุณมากครับ

ปล. เด็กขายของกล่าวว่า คุณ sbrmaya คงเอา Fair Price vs Retail Price มาประกอบการตัดสินใจส่วนหนึ่งด้วยใช่ไหมครับ เพราะ ถ้าคำนวณกลับไปแล้ว เหมือนกับว่า คุณ sbrmaya ซื้อถูกกว่าราคาจริง US$10 ก็ตกประมาณ US$1,555 เท่านั้นเอง

ถ้าตอบแบบดื้อๆขอตอบพี่เด็กขายของว่า เปล่าครับ แต่ที่ซื้อเพราะอดีตบอกผมว่าทองจะแพงขึ้นเพียงแค่นั้นครับ physical ไม่ขายรอขายเมื่อมีสัญญาณระยะยาวครับ ส่วนสัญญากระดาษอยากซื้อเพิ่มเหมือนกันครับ รอขายเมื่อมีสัญญาณระยะสั้นกลัวลูกและภรรยาจะผอมครับ

อาจจะตอบแบบมะนาวไม่มีน้ำ แต่จริงใจนะครับ :)

คนมีความรู้กับคนฉลาดแตกต่างกันอย่้างเห็นได้ชัดครับ

คนมีความรู้กับคนฉลาดแตกต่างกันอย่้างเห็นได้ชัดครับ

ประโยคนี้ จริงแท้แน่ชัดค่ะ

สวัสดีทุกๆคน เข้ามาอ่านเวปนี้ได้ความรู้มากขึ้น

มีแง่คิด ข้อคิดดีๆก็เยอะ มีแหล่งหาอาหารอร่อยๆรับประทานด้วย

ขอบคุณค่ะ ติดตามต่อไป

早上好!อรุณสวัสดิ์เฮียแบท เฮียเด็กขายของ เฮียdonjuan เฮียginger คุณnuchaba และเพื่อนๆทุกคนครับ :lol: :lol:

เข้าเดือนพฤษภาคมแล้ว หวังว่าน้องทองจะลงมาให้เก็บกันบ้างนะ....