ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

ngoodin

การดูจุดซื้อขายกองทุนระบบ trend following แบบบ้าน ๆ

โพสต์แนะนำ

สวัสดีค่ะครูงูดิน

มีเรื่องรบกวนค่ะ

รบกวนสอบถามเรื่อง LTF ( K70LTF) ดังนี้ค่ะ

- เราสามารถขายก่อนครบระยะเวลา 5 ปีได้หรือเปล่าค่ะ (ไม่กังวลเรื่องหักลดหย่อนภาษีค่ะ)

- เราสามารถสับเปลี่ยนกองทุน ( K70LTF) ไปกองทุนได้ไหมค่ะ ถ้าได้มีค่าธรรมเนียมการสับเปลี่ยนอย่างไรค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

ปล. อยากให้ครูนำพอร์ตทดลองเล่นหุ้นมาโพตส์ใสห้องหุ้นฯ อีกค่ะ รอชมอยู่...และที่สำคัญรอครูลงทุนในตลาดหุ้นจริงอยู่นะคะ

ส่วนตัวหลังจากตัดสินใจโดดดอยทองแท่งมาแบบเจ็บตัวพอประมาณแล้ว..ก็จัดพอร์ตใหม่และกำลังเมียงมองตลาดหุ้นอยู่ค่ัะ

ท้ายสุด ขอบคุณที่กด Like ให้นะคะ ปลื้มใจจัง

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

สวัสดีค่ะครูงูดิน

มีเรื่องรบกวนค่ะ

รบกวนสอบถามเรื่อง LTF ( K70LTF) ดังนี้ค่ะ

- เราสามารถขายก่อนครบระยะเวลา 5 ปีได้หรือเปล่าค่ะ (ไม่กังวลเรื่องหักลดหย่อนภาษีค่ะ)

- เราสามารถสับเปลี่ยนกองทุน ( K70LTF) ไปกองทุนได้ไหมค่ะ ถ้าได้มีค่าธรรมเนียมการสับเปลี่ยนอย่างไรค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

ปล. อยากให้ครูนำพอร์ตทดลองเล่นหุ้นมาโพตส์ใสห้องหุ้นฯ อีกค่ะ รอชมอยู่...และที่สำคัญรอครูลงทุนในตลาดหุ้นจริงอยู่นะคะ

ส่วนตัวหลังจากตัดสินใจโดดดอยทองแท่งมาแบบเจ็บตัวพอประมาณแล้ว..ก็จัดพอร์ตใหม่และกำลังเมียงมองตลาดหุ้นอยู่ค่ัะ

ท้ายสุด ขอบคุณที่กด Like ให้นะคะ ปลื้มใจจัง

ขายที่ธนาคารกสิกรได้ตลอดเลยครับ เลือกแบบไม่เอาเงื่อนไขภาษี สลับเข้ากองทุน LTF อื่นๆ เช่น K20LTF or KGLTF ที่ผมชอบสองตัวนี้ ไม่มีค่าธรรมเนียมครับ

ถ้าไม่ต้องการสิทธิคืนภาษีไม่ควรลง ltf ครับ เพราะถ้าขาย ltf ก่อนครบกำหนดถือว่าผิดเงื่อนไข ต้องคืนภาษี เสียเงินเพิ่มอีก 1.5% และหากได้กำไร capital gain จากการขายก็ต้องนำไปยื่นรวมคำนวณภาษีด้วยครับ ถ้าซื้อไปแล้วควรถือให้ครบ 5 ปี หรืออาจสับเปลี่ยนไปยัง ltf อื่นได้อย่างที่คุณ Dr. polar bear แนะนำ

ถ้าอยากลงทุนในกองที่คล้าย k70ltf ที่เป็นกองธรรมดา ก็ลงใน k-value หรือ กองทุนผสม k-2530 k-2510 อะไรพวกนี้จะตรงกับวัตถุประสงค์ของกองทุนมากกว่า

เรื่องพอร์ตทดลองผมก็ยังทำอยู่แต่ไม่ได้โชว์เพราะเพิ่งจะมีสัญญาณซื้อ ผมเข้ากลุ่มธนาคาร ktb scb kbank ไปเมื่อปลายสัปดาห์และเข้า top ไปเมื่อวานครับ แล้วจะโชว์ให้ดูครับ

ขายที่ธนาคารกสิกรได้ตลอดเลยครับ เลือกแบบไม่เอาเงื่อนไขภาษี สลับเข้ากองทุน LTF อื่นๆ เช่น K20LTF or KGLTF ที่ผมชอบสองตัวนี้ ไม่มีค่าธรรมเนียมครับ

ขอบคุณ คุณ Dr.Polar Bear' มากค่ะ

ถ้าไม่ต้องการสิทธิคืนภาษีไม่ควรลง ltf ครับ เพราะถ้าขาย ltf ก่อนครบกำหนดถือว่าผิดเงื่อนไข ต้องคืนภาษี เสียเงินเพิ่มอีก 1.5% และหากได้กำไร capital gain จากการขายก็ต้องนำไปยื่นรวมคำนวณภาษีด้วยครับ ถ้าซื้อไปแล้วควรถือให้ครบ 5 ปี หรืออาจสับเปลี่ยนไปยัง ltf อื่นได้อย่างที่คุณ Dr. polar bear แนะนำ

ถ้าอยากลงทุนในกองที่คล้าย k70ltf ที่เป็นกองธรรมดา ก็ลงใน k-value หรือ กองทุนผสม k-2530 k-2510 อะไรพวกนี้จะตรงกับวัตถุประสงค์ของกองทุนมากกว่า

เรื่องพอร์ตทดลองผมก็ยังทำอยู่แต่ไม่ได้โชว์เพราะเพิ่งจะมีมีสัญญาณซื้อผมเข้ากลุ่มธนาคาร ktb scb kbank ไปเมื่อปลายสัปดาห์และเข้า top ไปเมื่อวานครับ แล้วจะโชว์ให้ดูครับ

ขอบคุณมากนะคะ

ถูกแก้ไข โดย Tara

สรุปการลงทุนระบบบ้าน ๆ ของผมในปัจจุบัน

คุณส้มโอมือขอให้ผมรวบรวมเทคนิคการลงทุนในกองทุนตามระบบของผม ซึ่งผมก็ลงทุนแบบบ้าน ๆ ตามที่เขียนในกระทู้ และก็ได้มีการปรับเปลี่ยนบริหารความเสี่ยงและการจัดพอร์ตการลงทุนรวมทั้ง money management ให้มีความเสี่ยงต่ำที่ผมพอรับได้ การจัดระบบของผมจะไม่ค่อยหวือหวา ไม่เน้นกำไรมากแต่เอาแค่พอเีพียงปีละประมาณ 15-20% และหากมีความเสี่ยงผมจะใช้ money management ลดความเสี่ยงเพื่อรักษาต้นทุนไว้ครับ หากใครต้องการผลตอบแทนมากกว่านี้ ก็คงต้องจัดสรรความเสี่ยงตามความพอใจและความสุขในการลงทุนของแต่ละคนนะครับ ไม่ต้องเอาตามผมเป๊ะ ๆ เพราะแต่ละคนก็มีปัจจัยแวดล้อมแตกต่างกันครับ ขอเพียงให้ตัวเราลงทุนอย่างมีความสุข มีผลตอบแทนที่พอรับได้นะครับ

หัวใจของการลงทุนตามระบบของผมคือ

1. การกระจายความเสี่ยง ผมจะไม่ลงทุนในสินค้าใดเพียงตัวเดียว หรือกองทุนเพียงกองเดียว แต่ลงทุนในกองทุนที่มีตลาดแตกต่างกัน โดยลงทุนในกองทุนดังนี้ครับ

1.1 ตลาดหุ้น ผมลงทุนในกองทุนหุ้นปันผลที่ไม่คิดค่าธรรมเนียมการซื้อขาย คือกองทุน scbdv ของไทยพาณิชย์ ktse ของกรุงไทย

1.2 ตลาดค่าเงิน ผมลงทุนในกองทุนตราสารหนี้ต่างประเทศที่ไม่คิดค่าธรรมเนียมซื้อขาย คือกองทุน scbaud ของไทยพาณิชย์ สำหรับค่าเงินออสเตรเลีย และ กองทุน tisco-UKBOND ของทิสโก้ สำหรับค่าเงินปอนด์

1.3 ตลาดน้ำมัน ผมลงทุนในกองทุนน้ำมันที่อ้างอิงกองทุน DBO คิดค่าธรรมเนียมต่ำ ๆ คือ kt-oil แต่กำลังจะย้ายไปลงทุนใน scboil เนื่องจากมีการประกันความเสี่ยงค่าเงินและระยะเวลาสับเปลี่ยนกองทุนสั้นกว่ากองทุนอื่น

1.4 ตลาดทองคำ ผมลงทุนในกองทุนทองคำแท่ง คือ t-goldbullion-H ของธนชาต ครับ ไม่ได้ลงทุนในกองทุนที่อ้างอิงตลาด spdr ของสิงคโปร์ เพราะมีความเสี่ยงสูงในการปั่นราคาหุ้น gld10us ของสิงคโปร์ซึ่งเกิดขึ้นมาสองครั้งแล้ว และไม่มีมาตรการป้องกันใด ๆ ครับ

1.5 ตราสารหนี้ ผมลงทุนในกองทุนตราสารหนี้หรือกองทุนตลาดเงินเพือ่เป็นที่พักเงินเอาไว้สับเปลี่ยนเ้ข้ากองทุนอื่น ๆ กองนี้ความเสี่ยงต่ำมาก ถ้าไม่สับเปลี่ยนไปไหนเลยยังได้กำไรปีละ 2-3% ดีกว่าทิ้งเงินไว้ในบัญชีออมทรัพย์ครับ คือ scbtmf ของไทยพาณิชย์ ktss ของกรุงไทย tisco-Gov-bond ของทิสโก้ t-cash ของธนชาต ครับ

2. สัดส่วนการลงทุน แม้ผมจะกระจายความเสี่ยงไปหลายตลาด แต่เนื่องจากตลาดสินค้าแต่ละอย่างมีความเสี่ยงไม่เท่ากัน อย่างตลาดน้ำมันมีความผันผวนมาก อาจขึ้นลงวันละ 2-5% ก็เป็นไปได้ ตลาดทองคำเดิมมีความเสี่ยงน้อย แต่ต่อมามีความผันผวนมากขึ้นใกล้เคียงกับตลาดน้ำมัน ตลาดหุ้นไทย มีความเสี่ยงต่ำ เล่นง่าย ปลอดภัยเพราะวิ่งกันตอนกลางวัน ไม่เหมือนตลาดทองคำน้ำมันที่วิ่งกันกลางคืนจึงคาดเดายาก ตลาดค่าเงิน aud ปอนด์ มีความเสี่ยงปานกลาง ไม่ค่อยหวือหวา แต่ผลตอบแทนก็ต่ำกว่า ผมจึงจัดสัดส่วนในตลาดที่เล่นง่าย ๆ ไว้ให้มากกว่าตลาดที่ยาก ๆ ครับ ทำให้เรามีโอกาสชนะตลาดง่าย ๆ จึงได้เงินมากกว่าแม้เราจะแพ้ในตลาดยาก ๆ ก็ตาม ผมจัดสัดส่วนประมาณนี้ครับ

กองทุนหุ้น 60%

กองทุนน้ำมัน 10%

กองทุนทองคำ 10%

กองทุนค่าเงิน 20%

อันนี้เป็นการจัด money management แบบปกป้องเงินทุนในแบบของผมครับ จะเห็นว่าสัดส่วนในทองคำและน้ำมันมีแค่ 10% แม้ทองคำและน้ำมันจะขึ้นลงแรง ๆ ก็ไม่ค่อยกระทบกับพอร์ตเท่าใดนักครับ ผมเน้นเติบโตอย่างมั่นคง สะสมไปเรื่อย ๆ ครับ

สำหรับเพื่อน ๆ ที่ชอบความเสี่ยงสูงขึ้น ผลตอบแทนมากขึ้น ก็อาจจะเพิ่มสัดส่วนพอร์ตน้ำมันกับทองคำอีกก็ได้ แล้วแต่ความสะใจครับ อิอิ

3.สัญญาณซื้อ ปัจจุบันผมกำหนดสัญญาณซื้อไว้โดยดูจากอินดี้ 2 ตัวเท่านั้นครับ

3.1 หากกราฟมี bullish divergence ในเขต oversold ที่ rsi 14 ผมเข้าซื้อไม้แรก 30% ของพอร์ต

3.2 จุดเข้าซื้อหลักคือดูจาก macd 12,26,9 ตัดเส้นสัญญาณขึ้นวันแรก หากได้เข้าซื้อตาม 3.1 ไปแล้ว ก็เข้าที่เหลือ 70% หากไม่มีการเข้าซื้อตาม 3.1 ก็เข้าทีเดียวเต็มพอร์ต

4.สัญญาณขาย ให้จุดเดียวคือเมื่อ macd 12,26,9 ตัดเส้นสัญญาณลงวันแรกครับ ผมจะขายล้างพอร์ต

5. โหมดต้อนหมูกลับเล้า หากได้ขายตามสัญญาณ macd 12,26,9, ในข้อ 4 ออกไปแล้ว แต่ปรากฎว่าต่อมาราคาตามกราฟไม่ยอมลง หรือลงนิดเดียวแล้วออก side way แล้วดีดขึ้นใหม่ ทำให้ macd ตัดเส้นสัญญาณขึ้นเกิดสัญญาณซื้ออีกครั้งในเวลาใกล้เคียงกับที่เพิ่งขายไป แสดงว่าที่ผมขายออกไปครั้งแรกเป็นการขายหมู เพราะขายแล้ว มันควรจะกลับเป็นขาลงไปยาว ๆ ระยะหนึ่งก่อนแล้วค่อยกลับตัวขึ้นใหม่ให้ซื้อได้ราคาต่ำกว่าเดิม แต่มันกลับไม่ยอมลง โดยขายไปแค่สามสี่วัน ราคาก็ยังอยู่แถว ๆ เดิม แล้วต่อมาก็ดีดขึ้นไปสูง ๆ เกิดสัญญาณซื้ออีก อันนี้ผมก็จะใช้โหมดต้อนหมูกลับเล้า คือ

5.1 เข้าซื้อ 20% เมื่อ macd 12,26,9 ตัดเส้นสัญญาณขึ้นเป็นสัญญาณซื้อแรก

5.2 เข้าซื้อทีละ 10% เมื่อรูปกราฟทำจุดต่ำยกสูงไปเรื่อย ๆ จนกว่าจะเต็มพอร์ต หรือจนกว่าจะเกิดสัญญาณขายตามข้อ 4

ที่ผมทำดังนี้ก็เพราะ การที่เราขายหมูไป แต่กราฟไม่ยอมลง แล้วทำให้เราต้องเข้าใหม่ที่ราคาสูงกว่าเดิมหรือใกล้เคียงของเดิม เป็นการเข้ามาซื้อตอนกลาง ๆ ของเส้นกราฟ กราฟมีโอกาสกลับตัวลงได้ตลอดเวลา ผมจึงหยอดเข้าต้อนหมูทีละนิด เพื่อปกป้องเงินกำไรที่ได้จากการขายหมูตอนแรกไว้ให้มากที่สุด เพราะหากเราเข้าเต็มพอร์ตไปเลยเหมือนตอนแรก ๆ แต่กราฟเกิดกลับเป็นขาลงทิ้งแรงๆ กำไรจากการขายหมูตอนแรกก็จะมาโดนกินเรียบแถมขาดทุนก็ไอ้ตอนเข้าเพิ่มใหม่กลางเทรนด์นี่แหละครับ ผมเล่นแบบปกป้องเงินทุนไว้มากที่สุด แม้การหยอดเพิ่มแบบนี้จะกำไรน้อยก็ตาม แต่ก็สามารถป้องกันการขาดทุนได้เป็นอย่างดี

ส่วนเพื่อน ๆ ที่มี่ความกล้าเสี่ยงมากกว่านี้ จะเข้าใหม่เต็มพอร์ตตามสัญญาณซื้อปกติเลยก็ทำได้ครับ จะมีโอกาสได้กำไรมากกว่าหากมันสามารถขึ้นต่อไปได้อีกไกลๆ ด้วย และยังทำให้ระบบยุ่งยากน้อยลงด้วยครับ อันนี้ก็แล้วแต่ความชอบของเพือ่น ๆ ครับ

6. stop loss จุด stop loss ของผมก็ง่าย ๆ ดูจาก macd อย่างเดียวกับสัญญาณขายนั่นแหละครับ ถ้าเข้าซื้อแล้วราคาไม่ไป แล้วต่อมา macd ก็ตัดลง ทำให้ขาดทุนผมก็ขายขาดทุนไปเป็นการ stop loss ด้วย macd เหมือนสัญญาณขายครับ

7. จิตวิทยาการลงทุน เมื่อวางระบบทั้ง 6 ข้อไว้แล้ว ผมก็จะซื้อขายตามที่กำหนดไว้แค่นั้น ไม่มาก ไม่้น้อยกว่านั้น ไม่ว่าข่าวจะเป็นอย่างไร ปัจจัยพื้นฐานเป็นอย่างไร อินดี้ตัวอื่นอย่างพวกแท่งเทียน pattern sto ma ema sma แนวรับ แนวต้าน บลา ๆ จะว่าอย่างไรผมก็ดูไว้เฉยๆ แต่จะเข้าซื้อขายตามเงื่อนไขเท่านั้น ไม่เอาเรื่องอื่นมาเกี่ยวข้องเด็ดขาด แล้วก็ทำให้ได้ตามนี้ไปเรื่อยๆ ไม่ต้องดูบัญชีด้วยซ้ำว่ารอบนี้กำไรขาดทุนเท่าไหร่ ได้เสียจากกองทุนไหนบ้าง ไว้ดูตอนสิ้นปีทีเดียวก็ได้ยอดรวมว่าเงินมันงอกมาจากไหนเยอะแยะ อิอิ

ก็คิดว่าคงเป็นประโยชน์ต่อเพื่อน ๆในการไปปรับใช้ในการลงทุนระบบ trend following แบบบ้าน ๆ นะครับ ขอบคุณคุณส้มโอมือและคุณเสม ที่จุดประกายให้คำแนะนำในเรื่องการลงทุนด้วยระบบ ทำให้ผมลงทุนอย่างมีความสุขจนถึงปัจจุบันครับ

การาบขอบพระคุณค่ะ คุณNgoodin ติดตามมาตลอด ได้จัดเงินส่วนหนึ่งไว้กระจายความเสี่ยงไปในหลายตลาด ตามรอย มาได้พักใหญ่ แล้ว ดีมากเลย แต่ก็มีโลภ อยากได้ผลตอบแทนมากขึ้น ก็เพิ่มวงเงินเอา พอไม่ได้ผลก็กลับมาอยู่ที่เดิม ดีค่ะ พอใจ มากค่ะ แต่ติดขัดที่สะดวกใช้กสิกร กะ ธนชาต อยากเล่นกองทุนหุ้น สองB.นี้ มีไม้คะ

การลงทุนระบบบ้าน ๆ มีประโยชน์มาก ขอsave ไว้อ่านบ่อยๆ ค่ะ

การาบขอบพระคุณค่ะ คุณNgoodin ติดตามมาตลอด ได้จัดเงินส่วนหนึ่งไว้กระจายความเสี่ยงไปในหลายตลาด ตามรอย มาได้พักใหญ่ แล้ว ดีมากเลย แต่ก็มีโลภ อยากได้ผลตอบแทนมากขึ้น ก็เพิ่มวงเงินเอา พอไม่ได้ผลก็กลับมาอยู่ที่เดิม ดีค่ะ พอใจ มากค่ะ แต่ติดขัดที่สะดวกใช้กสิกร กะ ธนชาต อยากเล่นกองทุนหุ้น สองB.นี้ มีไม้คะ

การลงทุนระบบบ้าน ๆ มีประโยชน์มาก ขอsave ไว้อ่านบ่อยๆ ค่ะ

กสิกรก็ kset50 ส่วนธนชาตกองหุ้นไม่เคยเล่นครับ

ธนชาตมี T SET50 แต่ค่าธรรมเนียมสูงกว่า K SET50 กองนี้ยังเริ่มไม่นานเลยดูผลลำบากนิด ปกติเล่น SCBSET50 อยู่

กองหุ้นธนชาต ถ้าจะเล่นแบบซื้อขาย และมีปันผล เล่น TTW1

ถ้าจะเล่นแบบเก็บยาว และมีการรับซื้อคืนอัตโนมัติ เล่น T-LowBeta กองนี้ทะยอยลงแบบ DCA อยู่ค่ะ (กองนี้เน้นหุ้นปันผลดี บางทีราคาไม่อิงดัชนีขึ้นลงน้อยกว่าตลาด แต่พอถึงหน้าปันผล ราคาขึ้นแบบกระโดดเลยค่ะ)

ขอบคุณมากครับ คุณงูดิน เป็นข้อมูลที่เป็นประโยชน์มากเลย ผมเองกำลังฝึกให้มีจิตใจมั่นคงเพื่อให้สามารถลงทุนตามแบบ trend following ครับ แต่ยังไม่สำเร็จซักที

ผมมีคำถามเกี่ยวกับวิธีการควบคุมสัดส่วนของ port ครับ ว่าสัดส่วนที่ว่านี้จะคงที่ตลอดหรือเปลี่ยนแปลงตามกำไรขาดทุนที่ได้ครับ อย่างเช่นกองหุ้น 60% เมื่่อกำไรมากขึ้นแล้วอาจจะกลายเป็น 70% ของพอร์ต จะต้องมีการขายเพื่อปรับสัดส่วนกลับมาที่ 60% หรือเปล่า

ส่วนการซื้อกลับของคุณงูดิน ที่ว่าซื้อกลับ 20% หมายถึงซื้อกลับ 20% ของมูลค่าพอร์ตนั้นๆ ในปัจจุบันหรือเปล่าครับ

ขอความรู้ด้วยครับ ขอบคุณครับ