ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

อยากให้ลุงจิมมาคอนเฟิร์มอีกทีว่าเข้า mania phase แล้ว จะได้เข้าเพิ่มอีก 50 % (1 สลึง)

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

อยากให้คุณเน็กซ์ คุณจอห์น หรือเพื่อนๆช่วยวิเคราะห์ว่าจะมีปัจจัยพื้นฐานไหนบ้างที่จะมาเป็นข้ออ้างทุบทอง ส่วนตัวยังมองไม่ออกเลยว่าจะเอาอะไรมาทุบ(นอกจากค้อน อิอิ) :lol: :P

อยากให้คุณเน็กซ์ คุณจอห์น หรือเพื่อนๆช่วยวิเคราะห์ว่าจะมีปัจจัยพื้นฐานไหนบ้างที่จะมาเป็นข้ออ้างทุบทอง ส่วนตัวยังมองไม่ออกเลยว่าจะเอาอะไรมาทุบ(นอกจากค้อน อิอิ) :lol: :P

รอดูตีสอง หนึ่ง สิบห้านาที เมืองไทยครับ

ตาโป๊งเหน่งจะออกมาพูด

บางคนมองว่า ถ้าพิมพ์เงินเพิ่ม ทองอาจจะปรับฐานลงมา (อันนี้ส่วนตัวผมว่ายาก เพราะเข้า Mania Phase แล้ว)

ถ้าไม่พิมพ์เงินเพิ่ม ก็มีเฮ วิ่งต่อละครับ

ส่วนข้ออ้างทุบทอง ไม่จำเป็นต้องมีครับ

ถ้าตลาดไม่มี "กระแส" คนวิ่งเข้ามา ขาใหญ่เค้าจะปั่น/ทุบยังไงก็ได้

แต่ตอนนี้ "กระแส" มาแล้ว ส่วนตัวผมว่าทุบยาก ทุบยังไงก็ไม่ได้มาก

ดูอย่าง Silver เมื่อคืน JP Morgue พยายามทุบ silver ให้ต่ำกว่าราคาหุ้นตัวเอง

อาทิตย์ที่แล้วก็ขึ้น margin อีก แต่เมื่อ "กระแส" มันมา JP Morgue ยังไงก็ทุบไม่ลงครับ

ถูกแก้ไข โดย wcg

ถ้าเป็นทองไทยให้ระวังค่าเงินครับ

ถ้าหุ้นกลับเป็นขาขึ้น เงินไหลเข้ามาก อาจจะทำให้ค่าเงินไปแถว 28 บาท ได้เลยครับ

ลองคำนวณราคาดูแล้ว หาก เกิดทองขึ้นไป 1800 แล้วค่าเงิน 28 ราคาทองไทยอาจจะลงได้เป็นพันเลยครับต้องระวัง

ราคาทองแซงแพล็ทตินั่มไปแล้ว :blink:

แฟนกระทู้นี้คงหน้าบานไปตามๆกัน

ขอบพระคุณคุณเน็กซ์และทุกท่านที่ร่วมแบ่งปันข้อมูลจากใจอีกครั้งครับ !01

555 วันนี้ติดตามใกล้ชิด ตอบก่อนแล้วกันนะครับ

ตอบแบบกำปั้นทุบดิน หากราคาจะลงก็เพราะแรงซื้อน้อยลงแหละครับ

ขึ้นเร็วขนาดนี้ต้องอาศัยเม็ดเงินใหม่ๆ สดๆ เข้ามาเติมครับ หากความกลัวหมดไป เม็ดเงินพวกนี้จะไม่เข้าอีก

ขาเก๋าพร้อมจะ take profit อยู่แล้วครับ

อย่างที่เคยเขียนในบทความ การตระหนักรู้ในชั่วข้ามคืนของคนทั้งโลก ทำให้มีวันนี้ครับ เดาไม่ได้ว่าจะนานแค่ไหน

แต่ลุงจิมบอก รอบนี้กราฟราคาจะไม่ใช่ระฆังคว่ำ คือจะไม่ขึ้นสูง และ ตกลึกกลับมาที่ตีนดอย เพราะปัจจัยพืั้้นฐานสนับสนุนขนาดนี้

เมื่อกี้ฟังอาจาร์ยท่านหนึ่งให้สัมภาษณ์ว่า มีกระแสจากนักลงทุนบางกลุ่มมองว่า QE3 มาทองอาจลง เพราะความกลัวเรื่องเศรษฐกิจถดถอยจะหมดไป

ก็เป็นเหตุผลที่ต้องรับฟังไว้ครับ แต่ผมมองว่าหากคืนนี้มีประกาศ QE ต้องมีการ shoot ขึ้นทำกำไรก่อนแล้ว แล้ว take profit ตามมาพร้อมพักฐาน

ลุงจิมบอกว่าพักฐานไม่นานครับ

Mr. Armstrong บอกให้ดู ราคาปิดปีที่แล้วเป็นเกณฑ์ รู้สึกแถวๆ 14xx มั้งครับ หากการพักฐานลงลึกเกินจุดนี้พักฐานจะกินเวลากว่า 7-8 เดือน ไปถึงเดือน ก.พ ถึงจะฟื้น

แต่ถ้าไม่ถึง ก็คงมีการพักฐาน sideway ไปซักพัก ซัก 2-3 เดือนมั้งครับ (ผมมองว่าน่าจะมาแบบนี้)

ทั้งหมดข้างบนเป็นการเดาทั้งสิ้นนะครับ อย่าไปกะเกณฑ์อะไรเป็นจริงเป็นจังกับมัน

โชคดีมีกำไรทุกท่านนะครับ

อย่าลืมทำบุญกันบ้างนะครับ

ทองขึ้นรอบนี้ตรงกับวันแม่ อย่าลืมทำบุญกับอารักขเทวดาประจำตัวของคุณนะครับ

ดูอย่าง Silver เมื่อคืน JP Morgue พยายามทุบ silver ให้ต่ำกว่าราคาหุ้นตัวเอง

อาทิตย์ที่แล้วก็ขึ้น margin อีก แต่เมื่อ "กระแส" มันมา JP Morgue ยังไงก็ทุบไม่ลงครับ

เมื่อคืนราคา JP Morgue ลงมาเหลือ 34เหรียญ (silver อยู่ 39 เหรียญ) สงสัยรอดยากแล้วครับ

งานนี้ ซ้ำรอยปี 2008 เลยมั้งครับ

วิกฤต Banking Sector

แต่ธนาคารที่จะล้มรอบนี้ตัวเบ้งๆ ทั้งนั้นซิครับ ทั้ง BOA JPM

กอดทองต่อปายยาวโลดเลยพี่น้องงงงงงงงงง....555

ถูกแก้ไข โดย JohnCM

วันนี้จะไปซื้อเพิ่ม มองเป้าใหญ่ที่ปลายปี จะดีมั้ยคะ

อีกไม่นานชื่อกระทู้คงได้เปลี่ยนจาก "ระยะประชิด" มาเป็น "ระยะตื่นทอง" กันจริงๆ แล้ว :D

เมื่อคืนราคา JP Morgue ลงมาเหลือ 34เหรียญ (silver อยู่ 39 เหรียญ) สงสัยรอดยากแล้วครับ

.....

ต้องรอดูครับ ว่า เจมี่ ไดมอน / บลาย มาสเตอร์ / และ โป๊งเหน่ง มี ลูกเล่นอะไรอีกหรือเปล่า

แต่แบงค์นี้ และ BoA ล้มๆไปได้ ผมว่าก็ไม่เลวครับ

BoA นี่ชื่อสวยงาม แต่ไม่มีจรรยาบรรในการทำธุรกิจ ล้มไปได้ จะไม่เสียใจเลยแม้แต่น้อย

ใครมีญาติอยู่อเมริกา เตือนให้ถอนเงินสดมาติดตัวให้อยู่ได้ซักเดือนสองเดือน

แล้วซื้ออาหารตุนไว้บ้างนะครับ เพื่อสวัสดิภาพในช่วงวิกฤต ที่ไม่รู้ว่าจะเกิดขึ้นเมื่อไหร่

ถูกแก้ไข โดย wcg

ขอบคุณคุณจอห์น คุณwcg ที่ช่วยกันวิเคราะห์ค่ะ เพื่อนท่านอื่นช่วยกันแชร์นะคะข้อมูลมากยิ่งดีประกอบการตัดสินใจค่ะ แต่ใครมีข้อมูลการถือครองทองคำของจีน อินเดียบ้างคะ ดูแล้วประเทศพวกนี้น่าจะเก็บเพิ่มอีกมาก เพื่อลดการถือครองดอลล่าห์ ส่วนตัวว่าถ้ามีลงน่าจะไม่มากเนื่องจากแบงค์ชาติเกาหลี ไทย spdr หรืออีกหลายประเทศเข้าเก็บทองที่ 1550-16xx จำนวนมาก จึงคิดว่าน่าจะเป็นฐานที่แข็งแกร่ง:rolleyes:

ทองถึงตัวเลขของลุงจิม มีเทลงมาตามที่ลุงจิมบอกจริงๆ ครับ

ผมมองว่าเป็นจังหวะในการเสี่ยงซื้อครั้งสำคัญ เพราะ countdown แล้วครับ

ที่บอกเสี่ยงซื้อ เพราะเป็นการซื้อเพื่อเก็งคำพูดของคนๆ นี้คืนนี้ครับ (ออกมาหลังตลาดบ้านเราปิดแล้วซะด้วย)

10

9

8

7

.

.

.

.

วันนี้ใครที่เล่น GF คงจะเห็นสภาพตลาดนะครับ

สิ่งที่้เกิดขึ้นในตลาด GF บ้านเรานี่ล่ะครับที่เรียก Short Squeeze

สำหรับคนที่ไม่รู้จัก Short Squeeze ก็อ่านบทความตอน ว่ากันด้วยเหตุผล ของคุณ Next ได้เลยครับ

ส่วนคนที่ไม่รู้ว่ามันเกิดอะไรขึ้น ผมก็ขอ อธิบายสั้นๆ ว่า ราคาในตลาด GF บ้านเราเมื่อเช้ามีความผันผวนอย่างมาก

สาเหตุก็คือ คนที่ S ไว้ในตลาด จำเป็นต้องปิดสถานะ S ที่เปิดไว้ ไม่ว่าราคาเท่าไหร่ เพราะไม่งั้นจะโดน Margin call รวมทั้งบางส่วนจะโดน Force Sell (ตรงนี้ละครับ เรียก Short Squeeze)

ทำให้เมื่อเปิดตลาดมา ราคาคำนวณ GFQ ที่ควรมีราคาประเมินอยู่ที่ประมาณ 24870 บาท เปิดด้วยราคาสูงก่อนจะไล่ราคาขึ้นไปสูงถึง 25750 (1670) ซึ่ง ณ ตอนนั้นราคาประเมิน ณ Spot 1670 ยังแค่ 25100 เอง สาเหตุก็เพราะ คนที่ติด S เป็นจำนวนมาก จำเป็นต้องซื้อเพื่อรักษาพอร์ตตัวเอง หรืิอ ไม่ให้ตัวเองโดน Margin call หรือ บางคนโดน force sell

ที่สำคัญคือ ตัว Z ซึ่ง บวกสูงสุด ถึง 1790 บาทจากราคาเมื่อวาน เพราะไม่ว่าอีกฝั่งจะมีราคาไหนเสนอขายมา ตัวเองก็ต้องซื้อ

.......อาจจะลงงงนิดหน่อย แต่นี่ล่ะครับ Short Squeeze แบบเล็กๆในตลาดบ้านเรา

ถูกแก้ไข โดย หมีน้ำ

วันนี้ใครที่เล่น GF คงจะเห็นสภาพตลาดนะครับ

สิ่งที่้เกิดขึ้นในตลาด GF บ้านเรานี่ล่ะครับที่เรียก Short Squeeze

นี่แหละครับที่คุณกุ้ง ย้ำนักยำ้หนาว่า ห้าม Short GF เด็ดขาด

เพราะก่อนนอนยังสบายดีอยู่ ตื่นขึ้นมาถูกบังคับขายเฉย... !_cd !_cd !_cd

จากเว็บลุงจิม

Trade Dan เตือนว่าการที่ทองทำราคาเพิ่มขึ้นสูงในช่วงสัปดาห์นี้

อาจเป็นเหตุผลให้มีการปรับเพิ่ม Margin / หลักทรัพย์ค้ำประกัน ในการซื้อขายทองในตลาดหลักๆ โดยเฉพาะ COMEX ครับ

ถูกแก้ไข โดย JohnCM