ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

คุณ Nexttonothing ตัวจริงทั้งขาว ทั้งหล่อ

มาช่วยกรี๊ดดดดดดดดด ค่ะ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

คุณกุ้งค่ะ... วันนี้ปิดSไปครึ่งหนึ่ง เพราะเห็นสมควรตามที่คุณกุ้งแนะนำค่ะ

ขาดทุนแต่ก็รู้สึกโล่งใจ ส่วนอีกครึ่งยังคงสถานะอยู่ เพราะมีแท่ง back up ค่ะ

ขอบคุณสำหรับความปรารถนาดีที่คุณกุ้งมีให้กับทุกคนนะค่ะ

+1 ด้วยความรักค้า จุ๊บ..จุ๊บ

หมายเหตุ

ตอนนี้ madam เดินทางมาเที่ยวที่เมืองลิสบอน โปรตุเกส

ประเทศที่กำลังมีปัญหาเศรษฐกิจอยู่

บรรยากาศในเมืองนี้ค่อนข้างเงียบเหงาค่ะ ย่านการค้า ห้างสรรพสินค้าก็ไม่คึกคักเลย

แม้จะเป็นวันหยุดเสาร์อาทิตย์ก็ตาม

เมื่อวันศุกร์ตอนเย็นก็มีการปิดถนนเดินประท้วงกันเรื่องภาษี เพราะตอนนี้จ่ายVAT กันอยู่ 21% ค่ะ

เห็นแล้วก็ไม่อยากให้ไทยเราเจอแบบนี้เลย

:D ดีใจครับ..เป็นเกียรติมากที่ พ่อเฮียคิกคาปู้ อ่านหนังสือผมแล้วชอบ เห็นเฮียมาเปิดกระทู้ใหม่ด้วย

นักลงทุนคงได้มีที่พึ่งพาเพิ่ม นอกเหนือจากคนอายุกว่า 50 แบบผม(ฮา)

อ้าว ห้าสิบแล้วหรือเนี่ย

คิดว่าสี่สิบปลาย ๆ

ขอบคุณครับคุณกุ้งกับบทวิเคราะห์,กราฟและคำตอบที่ตอบให้ทุกคนเสมอครับ

xBT> GREECE:ครม.กรีซไฟเขียวปลดข้าราชการ 30,000 คนตามมาตรการรัดเข็มขัด

เอเธนส์--3 ต.ค.--รอยเตอร์

คณะรัฐมนตรีกรีซได้อนุมัติการปลดข้าราชการจำนวน 30,000 คน ซึ่งถือเป็น

มาตรการที่ก่อให้เกิดความขัดแย้งทางการเมืองและกฎหมายเป็นอย่างมากในกรีซ เนื่องจาก

รัฐธรรมนูญกรีซห้ามการปลดข้าราชการในแทบทุกกรณี และข้าราชการก็ครองสัดส่วนราว

20 % ของแรงงานกรีซ

ทั้งนี้ มาตรการดังกล่าวที่คณะรัฐมนตรีกรีซอนุมัติจะส่งผลให้มีการจัดตั้ง

"แรงงาน

สำรอง" ซึ่งครอบคลุมข้าราชการ 30,000 คน โดยข้าราชการกลุ่มนี้จะได้รับค่าจ้างเพียง

60 % และจะถูกปลดออกจากงานหลังจากเวลาผ่านไป 1 ปี

อย่างไรก็ดี มาตรการแรงงานสำรองนี้ช่วยประหยัดงบประมาณให้แก่รัฐบาลกรีซ

ต่ำกว่าระดับที่เจ้าหน้าที่ทรอยกาเรียกร้องมาในตอนแรก เพราะว่าราว 2 ใน 3 ของ

แรงงานสำรองนี้มีอายุใกล้เกษียณอยู่แล้ว และแรงงานสำรองที่เหลือจะมาจากบริษัทของ

รัฐบาลที่กำลังจะควบกิจการหรือปิดกิจการ

เจ้าหน้าที่ทรอยกาประกอบด้วยคณะผู้ตรวจสอบของกองทุนการเงินระหว่างประเทศ

(ไอเอ็มเอฟ), ธนาคารกลางยุโรป (อีซีบี) และคณะกรรมาธิการยุโรป (อีซี)

ในการโน้มน้าวให้ทรอยกาปล่อยเงินช่วยเหลืองวดถัดไปให้แก่กรีซนั้น รัฐบาลกรีซ

ได้ให้สัญญาว่าจะปรับขึ้นภาษี, ปรับลดเงินเดือนในภาครัฐบาล และเร่งรัดแผนการปลดข้าราชการ

ราว 20 % ภายในปี 2015

ร่างงบประมาณที่รัฐบาลกรีซเปิดเผยออกมาระบุว่า มูลค่าผลิตภัณฑ์มวลรวมภายใน

ประเทศ (จีดีพี) ของกรีซอาจลดลง 5.5 % ในปีนี้ และแหล่งข่าวกล่าวว่า จีดีพีอาจหดตัวลง

2.0-2.5 % ในปีหน้า

ตัวเลขดังกล่าวสอดคล้องกับตัวเลขคาดการณ์ในขณะนี้ของไอเอ็มเอฟ แต่ต่ำกว่า

ตัวเลขที่ใช้ในการคำนวณมาตรการให้ความช่วยเหลือทางการเงินรอบ 2 สำหรับกรีซใน

เดือนก.ค. โดยในช่วงนั้นมีการคาดการณ์กันว่าจีดีพีกรีซอาจเติบโต 0.6 % ในปีหน้า

ทั้งนี้ มาตรการช่วยเหลือกรีซรอบ 2 มีวงเงิน 1.09 แสนล้านยูโร (1.46 แสนล้าน

ดอลลาร์)--จบ--

(รอยเตอร์ โดย จิตร โพธิ์แก้ว แปล; ก้องเกียรติ กอวีรกิติ เรียบเรียง)

โทษที พูดไม่เคลียร์ ทอง wave 3 ขาขึ้น ระดับ 60 นาที ค่ะ แต่ระดับวัน ยังนับ wave ไม่ถูก อย่างน้อยมันเลิกลง (ชั่วคราว? หรืออาจขึ้นยาวเลยก็ได้ค่ะ)

หุ้น wave 3 ขาลง ค่ะ วันนี้น่าจะจบ 3 พร้อมดีด 4 แล้ว (มั๊ง) ถ้าพรุ่งนี้ rebound ก็สวยเหมือนกัน เพราะมันจะมี divergence ระดับวันด้วย น่าจะดีดได้ไกล รอดูพรุ่งนี้ก่อนว่าดีดได้หรือป่าว หรือจบวันนี้มีลักษณะการกลับตัวหรือป่าว รอดูอีกวันจะปลอดภัยกว่า ถ้าอยากซื้อเล่น rebound wave 4 แต่อย่าเยอะนะคะ อันตราย ขาลง ยาก...

ขอบคุณจริง ๆ คะ แต่คงซื้อแท่งไม่ทันแล้วคะอยู่ต่างจัวหวัดด้วย เสียดายเหมือนกันคะ คงต้องรอกลับ กท. ก่น

เรียนถามคุณกุ้งครับ

ช่วงนี้น้องทองเราประมาณเดียวกับช่วงกลางปีหรือเปล่าครับ ที่พอหลังทสึนามิก็ขึ้นพรวดพราดไป 15xx แล้วปลายเดือนเม.ย.ก็หล่นตุ๊บมาทำยึกยักอยู่ 2 เดือน ก่อนจะพุ่งกระฉูดไป 19xx น่ะครับ

ผมจะได้วางแผนลงทุนถูก ตอนนี้เซ็ตไม่เข้าแล้ว น้ำมันก็ไม่รู้ว่าหน้าหนาวจะขึ้นหรือเปล่ากับเศรษฐกิจโลกแบบนี้ เหลือน้องทองความหวังสุดท้ายแล้ว

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

คุณกุ้งคะ

ที่ต้อง +1680 ถึงหายใจคล่อง นับที่ตอนไหนคะ ตลาดลอนดอนปิด หรือนับที่เวลาไหนหรือคะ

เมื่อวานไปซื้อทองแท่งมา ได้กระดาษไม่ได้ทองจริง ร้านบอกว่าได้ทองจริงเมื่อไรก็ไม่รู้ ถ้ามาแล้วจะโทรไปบอก

ในที่สุดก็เอากระดาษกลับบ้านแบบงงๆ

ไรว๊ะกำเงินไปเป็นฝ่อนได้กระดาษมาแผ่นเดียวเนี่ยนะ :lol:

คุณกุ้งครับ อยากทราบว่ามีโอกาสจะได้เห็นราคา 23,xxx บาท ได้อีกหรือไม่ครับ ตอนนี้ผมเก็บจนหมดเงินกระดาษแล้วครับ ปั๊มเงินกระดาษไม่ทันจริงๆ กลัวว่าราคานี้จะมาซะก่อนอะครับ ไม่ทราบว่าอย่างไรดีครับ แนะนำผมด้วยครับ อาจารย์ของผม ขอบคุณครับ

ตอนนี้ madam เดินทางมาเที่ยวที่เมืองลิสบอน โปรตุเกส

ประเทศที่กำลังมีปัญหาเศรษฐกิจอยู่

บรรยากาศในเมืองนี้ค่อนข้างเงียบเหงาค่ะ ย่านการค้า ห้างสรรพสินค้าก็ไม่คึกคักเลย

แม้จะเป็นวันหยุดเสาร์อาทิตย์ก็ตาม

เมื่อวันศุกร์ตอนเย็นก็มีการปิดถนนเดินประท้วงกันเรื่องภาษี เพราะตอนนี้จ่ายVAT กันอยู่ 21% ค่ะ

เห็นแล้วก็ไม่อยากให้ไทยเราเจอแบบนี้เลย

ส่งรูปมาให้ดูบ้างน้าาาาา อยากเห็น !031

!thk ขอบคุณคุณกุ้งค่ะ.. ที่มานับเวปพร้อมคำอธิบายให้อ่านทุกวันเลย

ขอให้คุณกุ้งและทุกท่าน เข้าออกตลาดถูกจังหวะ ได้กำไรกันเยอะเยอะนะคะ :)

:D ดีใจครับ..เป็นเกียรติมากที่ พ่อเฮียคิกคาปู้ อ่านหนังสือผมแล้วชอบ เห็นเฮียมาเปิดกระทู้ใหม่ด้วย

นักลงทุนคงได้มีที่พึ่งพาเพิ่ม นอกเหนือจากคนอายุกว่า 50 แบบผม(ฮา)

เดาว่ามุกคุณ Next นะ คิดว่าคุณ Next น่าจะอายุประมาณ 40 หรืออย่างมากก็ 40+ นิดๆ

ว่าแต่ว่าร้านคุณ Next เท่าที่ทราบอยู่โซน รังสิตใช่หรือเปล่าคะ บอกชื่อร้านได้มั๊ยคะ เพราะอยู่แถววนั้ จะได้แวะไปซื้อค่ะ