ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

:wub: ขอแสดงความยินดีด้วยนะคะ ที่จะได้ของถูก !065

น้องเล็กซื้อเก็บคะทีละนิดทีละหน่อยคะ (เลยมีซื้อได้ตลอดไม่ว่าขึ้น หรือ ลง)

สโลแกนแบบเดียวกะพี่ๆ ห้องนี้ (กอดไว้แน่นๆ ไม่ 1:1 ไม่ขาย... แฮะแฮะ)

พี่ๆ ขา...ถ้าใกล้ๆ 1:1 เมื่อไหร่อย่าลืมตะโกนบอกดังๆ นะคะ (นู๋ยิ่งเอ๋อๆ อยู่ด้วย . กลัวดอยยาววววว)

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

เมื่อวานอ่านลุงจิมแกบอก ผมยังไม่เข้าใจ ประโยคนี้ครับ

"Japan will be selling Treasuries this week. I wouldn’t be surprised if we have a QE3 announcement much sooner than expected."

ตอนแรกงงว่าญี่ปุ่นขายพันธบัตร แล้วจะเกี่ยวอะไรกับที่ USA จะต้องออก QE3

เพิ่งมาถึงบางอ้อวันนี้ :ph34r: :ph34r: (เป็นคนเข้าใจอะไรช้าจริงๆ :blush: :lol: :lol: )

กลายเป็นว่าตอนแรกที่ผมคิดว่าญี่ปุ่นจะออกพันธบัตรของญี่ปุ่นไปกู้ใหม่ กลับไม่ใช่

แต่ไปเกี่ยวกับ USA ก็เพราะญี่ปุ่นจะขายพันธบัตร US ที่ญี่ปุ่นถือครองอยู่นั่นเอง

กลายเป็นว่าพันธบัตรรัฐบาลสหรัฐ (ที่ญี่ปุ่นถือครองเป็นอันดับต้นๆ รองจากจีน) ที่ระยะหลังเริ่มไม่มีคนซื้อแล้ว (เพราะแม้แต่บางกองทุนของ US เองยังขายออกจนเกลี้ยง)

ญี่ปุ่น ต้องเปลี่ยนสถานะตัวเอง จากผู้ซื้อ มาเป็นผู้ขาย

พันธบัตรรัฐบาล US ที่เดิม Fed เป็นผู้ซื้อรายใหญ่แล้ว กลายเป็นว่าต้องมาซื้อพันธบัตรที่ญี่ปุ่นจะขายออกมาด้วยนี่ซิ

วันนี้ลุงจิมเลยบอกอีกว่า

The reaction to all challenges is QE. Therefore QE to infinity is set in cement

รออ่านบทความเยี่ยมๆ ของคุณ Next อยู่นะครับ :) :)

ยังมีหนูอีกคนค่ะ ที่เข้าใจช้ากว่า (จริง ๆ แล้ว ก็ไม่เข้าใจ :blink: จนคุณ JohnCM มาอธิบายให้ฟังนี่แหละค่ะ)

ตอนนี้ก็เลย..อ๋อ..มันเป็นเช่นนี้นี่เอง :lol: :lol: :lol:

ขอบคุณนะคะ :)

ก็อปมาฝากครับ

Jimmy Siri ญี่ปุ่นถือครองพันธบัตรสหรัฐอยู่ในอันดับ 3 ของโลก รองจาก FED และจีน ซึ่งน่าจะเป็นอะไรที่ญี่ปุ่นน่าจะพิจารณาเทขายออกมาก่อนเป็นอันดับแรก หากต้องการระดมเงินกันจริงๆ ต้องเทขายในปริมาณที่มีนัยสำคัญเลยละครับ ถ้าญี่ปุ่นเทขายทองคำออกมาจริงตามที่เป็นข่าว ซึ่งผมกำลังหาดูสำนักข่าวที่ปล่อยข่าวเรื่องนี้ออกมา ช่วงกลางวันเห็นอยู่แว๊บหนึ่งใน Kitco อาจจะมีมือดีอาศัยช่วงชุลมุนอาศัยปล่อยข่าวเรื่องนี้ออกมาก็เป็นได้ครับ ซึ่งก็ได้ผล ถ้าหากญี่ปุ่นขายทองจริงๆ แล้ว ตลาดในตอนนี้แย่งกันซื้อครับ กลุ่มแรกเลยที่ซื้อน่าจะเป็นพวกขาใหญ่ที่ต้องซื้อเพื่อไปส่งมอบสัญญาช๊อตในเดือนเมษายนที่จะถึงนี้ นอกจากนั้นแล้วไม่ว่าจะเป็นจีน รัสเซีย อินเดียก็รอเข้าแถวซื้ออยู่ครับ // โดยเฉพาะการประกาศอัดเงินเข้าระบบปริมาณมหาศาลอย่างที่ประกาศออกมาเมื่อ 2 วันนี้ เงินเหล่านั้นมาจากไหน ก็ต้องจับตาดูครับว่าจะเป็นการประกาศพิมพ์เงินลอยๆออกมาจากอากาศแล้วอัดเข้าระบบ หรือ QE อย่างที่สหรัฐทำ หรือจะมีการขายสินทรัพย์ใดๆ อย่างที่เป็นข่าวหรือไม่ เพราะการขายตรงนี้จะเป็นตัวบอกถึงที่มาของเงินที่ประกาศอัดเข้าระบบ ซึ่งในระดับโลกก็คงเป็นความเข้าใจว่าต้องทำครับ แต่ระบบการเงินก็ต้องเป็นระบบ ถ้าหากไม่มีการขายทรัพย์สินใดๆ เลยตามที่เป็นข่าวเงินเยนก็ต้องเสื่อมค่าลงในลักษณะเดียวกับการประกาศ QE ของสหรัฐเช่นกัน // ในด้านมูลค่าความเสียหายจากเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นประเมิณคร่าวๆ อาจจะสูงถึง $1 Trillion ครับ เรียกได้ว่าร้ายแรงที่สุดตั้งแต่สงครามโลกครั้งที่ 2 เป็นต้นมา หรือก็คือจะต้องกลับไปสู่ยุคสร้างชาตินั่นเลยครับ มีมุมหนึ่งที่น่าสนใจคือ GDP ของญี่ปุ่นอาจจะมีการกระทบกระเทือนนิดหน่อย เพราะตัวเลข GDP โดยพื้นฐานไม่ได้คำนาณจากทรัพย์สินของประเทศที่มีอยู่หรือเสียหายไป แต่การฟื้นฟูตรงนี้กลับเป็นผลดีกับเศรษฐกิจที่แน่นิ่งมานับ 10 ปี ของญี่ปุ่นเอง คือจะต้องมีกิจกรรมทางเศรษฐกิจอย่างมากมาย ซึ่งเป็นตัวกระตุ้นการใช้จ่ายไปในตัว เพราะฉะนั้นไม่ว่าจะอยู่ในมุมมืดขนาดไหนก็ยังพอมีแสงสว่างอยู่บ้างครับ...

เข้ามาทักทายคุณ Mor lek และ คุณ Next ค่ะ

ช่วงนี้ยุ่งๆ เลยไม่ค่อยได้เข้ามาบ่อยๆ

แต่ก็ยังติดตามอยู่นะค่ะ

ขอบคุณข่าวต่างๆ ของคุณ Mor lek ด้วยค่ะ

Jimmy Siri ญี่ปุ่นถือครองพันธบัตรสหรัฐอยู่ในอันดับ 3 ของโลก รองจาก FED และจีน ซึ่งน่าจะเป็นอะไรที่ญี่ปุ่นน่าจะพิจารณาเทขายออกมาก่อนเป็นอันดับแรก หากต้องการระดมเงินกันจริงๆ ต้องเทขายในปริมาณที่มีนัยสำคัญเลยละครับ ถ้าญี่ปุ่นเทขายทองคำออกมาจริงตามที่เป็นข่าว ซึ่งผมกำลังหาดูสำนักข่าวที่ปล่อยข่าวเรื่องนี้ออกมา ช่วงกลางวันเห็นอยู่แว๊บหนึ่งใน Kitco อาจจะมีมือดีอาศัยช่วงชุลมุนอาศัยปล่อยข่าวเรื่องนี้ออกมาก็เป็นได้ครับ ซึ่งก็ได้ผล ถ้าหากญี่ปุ่นขายทองจริงๆ แล้ว ตลาดในตอนนี้แย่งกันซื้อครับ กลุ่มแรกเลยที่ซื้อน่าจะเป็นพวกขาใหญ่ที่ต้องซื้อเพื่อไปส่งมอบสัญญาช๊อตในเดือนเมษายนที่จะถึงนี้ นอกจากนั้นแล้วไม่ว่าจะเป็นจีน รัสเซีย อินเดียก็รอเข้าแถวซื้ออยู่ครับ // โดยเฉพาะการประกาศอัดเงินเข้าระบบปริมาณมหาศาลอย่างที่ประกาศออกมาเมื่อ 2 วันนี้ เงินเหล่านั้นมาจากไหน ก็ต้องจับตาดูครับว่าจะเป็นการประกาศพิมพ์เงินลอยๆออกมาจากอากาศแล้วอัดเข้าระบบ หรือ QE อย่างที่สหรัฐทำ หรือจะมีการขายสินทรัพย์ใดๆ อย่างที่เป็นข่าวหรือไม่ เพราะการขายตรงนี้จะเป็นตัวบอกถึงที่มาของเงินที่ประกาศอัดเข้าระบบ ซึ่งในระดับโลกก็คงเป็นความเข้าใจว่าต้องทำครับ แต่ระบบการเงินก็ต้องเป็นระบบ ถ้าหากไม่มีการขายทรัพย์สินใดๆ เลยตามที่เป็นข่าวเงินเยนก็ต้องเสื่อมค่าลงในลักษณะเดียวกับการประกาศ QE ของสหรัฐเช่นกัน // ในด้านมูลค่าความเสียหายจากเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นประเมิณคร่าวๆ อาจจะสูงถึง $1 Trillion ครับ เรียกได้ว่าร้ายแรงที่สุดตั้งแต่สงครามโลกครั้งที่ 2 เป็นต้นมา หรือก็คือจะต้องกลับไปสู่ยุคสร้างชาตินั่นเลยครับ มีมุมหนึ่งที่น่าสนใจคือ GDP ของญี่ปุ่นอาจจะมีการกระทบกระเทือนนิดหน่อย เพราะตัวเลข GDP โดยพื้นฐานไม่ได้คำนาณจากทรัพย์สินของประเทศที่มีอยู่หรือเสียหายไป แต่การฟื้นฟูตรงนี้กลับเป็นผลดีกับเศรษฐกิจที่แน่นิ่งมานับ 10 ปี ของญี่ปุ่นเอง คือจะต้องมีกิจกรรมทางเศรษฐกิจอย่างมากมาย ซึ่งเป็นตัวกระตุ้นการใช้จ่ายไปในตัว เพราะฉะนั้นไม่ว่าจะอยู่ในมุมมืดขนาดไหนก็ยังพอมีแสงสว่างอยู่บ้างครับ...

เห็นด้วยเลยครับ หลังจากที่คนญี่ปุ่นใช้จ่ายประหยัดอย่างอดทนมานับ 10 ปี ตอนนี้คงถึงเวลาที่จะต้องใช้จ่ายกันบ้างแล้วเสียที

ในวิกฤตย่อมมีโอกาศ

!gd !gd !gd

ว่าแต่ ญี่ปุ่นขายทองนี่่สงสัยได้มีแนวโน้มว่าเป็นข่าวลวงจริงๆ แล้วมั้งครับเนี่ย ทุบได้กระหน่ำซัมเมอร์เซลมาก !_18 !_18

1.031 ล้านล้านดอลลาร์สหรัฐ ทุนสำรองในไอเอ็มเอฟ 4.71 พันล้านดอลลาร์ SDRs อยู่ที่ 2.108 หมื่นล้านดอลลาร์ ทองคำ 3.471 หมื่นล้านดอลลาร์ และสินทรัพย์สำรองอื่นๆ 440 ล้านดอลลาร์

ญีุ่ปุ่นมีทุนสำรองเป็นเงินดอลล่าห์ประมาณ 8-9 แสนล้านดอลล่าห์

ถามว่าจะขายทองทำไม ??? ญีุ่ปุ่นไม่ได้กินหญ้าเป็นอาหารนะครับ

ก็ขายพันธบัตรอเมริกาไปสิ มีตั้งเยอะ

เหมือนประเทศไทย มีทองอยู่แค่ 100 ตัน เงินดอลล่าห์เพียบ ถามว่าจะขายทอง หรือจะขายพันธบัตรดีกว่า

ถ้าขายทอง โดนประท้วงแน่นอน

แต่ตอนนี้ขนาดอเมริกา พิมพ์เงินได้ รัฐบาลยังเหลือเงินคงคลังแค่ 1-2 แสนล้านดอลล่าห์ เรียกว่าถังแตกแล้วก็ว่าได้

เพราะปกติอเมริกาตอนนี้ใช้เงินเดือนละ 2-3 แสนล้านดอลล่าห์่ต่อเดือน

คงจะต้องอ้างเหตุนี้พิมพ์เงินขึ้นมาล่ะมั้งครับ ว่าญี่ปุ่นมาไถ่ถอน

เห็นด้วยเลยครับ หลังจากที่คนญี่ปุ่นใช้จ่ายประหยัดอย่างอดทนมานับ 10 ปี ตอนนี้คงถึงเวลาที่จะต้องใช้จ่ายกันบ้างแล้วเสียที

ในวิกฤตย่อมมีโอกาศ

d5f02ecd.gif d5f02ecd.gif d5f02ecd.gif

ว่าแต่ ญี่ปุ่นขายทองนี่่สงสัยได้มีแนวโน้มว่าเป็นข่าวลวงจริงๆ แล้วมั้งครับเนี่ย ทุบได้กระหน่ำซัมเมอร์เซลมาก 1875cee9.gif 1875cee9.gif

ก็อปตรงนี้มาแถมให้สำหรับคนที่ซื้อเงินครับ

Jimmy Siri ถ้าถึงวันที่ 28 มีนาคมแล้วราคา Silver ยังแตะ $36 อยู่อย่างที่ผ่านๆมา แก๊งค์ขาใหญ่โดยเฉพาะ JP Morgan แห่งเดียวจะต้องขาดทุนถึง 40 Billion อาการสาหัสมากครับ ขาดทุนหนักขนาดที่จะล้มได้ทันที ถ้าไม่มี FED หนุนอยู่ ส่วนที่ขาดทุนตรงนี้ FED ก็ต้องรับผิดชอบไปตามระเบียบด้วยเงินภาษีของประชาชนคนอเมริกัน (ที่เอากลับมาทำร้ายประชาชนโดยการบิดเบือนตลาด) และเงินส่วนนี้ก็จะมาจาก QE3 นั่นเอง ส่วนทองคำสัญญานเทคนิคเริ่มเสียมาตั้งแต่เมื่อวาน (crossover) วันนี้เลยโดนไปอย่างเต็มเม็ดเต็มหน่วยหน่วยเช่นเดียวกันครับ

Jimmy Siri โอ ต้องยอมรับในความอึดจริงๆ ครับ...555.... ดูเหมือนคืนนี้มาเด้งที่ $1385 แต่ถ้าหลุดแนวนี้ลงไปได้ก็จะเจอ $1373 ซี่งน่าจะเป็นแนวรับที่แข็งแกร่งมากครับ แต่การลงมาในระดับนี้ที่หลุด 1406-1400-1395 รูดลงมาได้ขนาดนี้ นั่นก็เป็นเพราะ Panic หรือความตื่นตระหนกของตลาดแบบชั่วครู่ชั่วคราวครับ โดยเดือนนี้เป้าหมายที่กำลังทุบราคาจริงๆ ก็คือ Silver เลยจัดไปซะหนักขนาดนั้น (ถ้าสังเกตุตั้งแต่ต้นเดือนที่ผ่านมา) ลองดูที่เส้น 1385 และ 1373 ตามลำดับครับ สถานการณ์ตอนนี้คงคาดเดาอะไรลำบากเพราะไม่รู้อะไรจะเกิดขึ้นบ้างในวันพรุ่งนี้และอารมณ์ตลาดจะออกไปทางไหน แต่คงต้องยึดหลักอย่างหนึ่งก็คือไม่ว่าอารมณ์ตลาดจะตื่นตระหนกแล้วซวิงผิดรูปไปทางใดทางหนึ่ง สุดท้ายแล้วก็ต้องกลับมาอยู่บนพื้นฐานหรือปัจจัยพื้นฐานครับ ดังนั้นต้องแยกแยะของจริงของปลอม ระยะสั้นระยะยาวออกจากกันให้ขาดครับ

ถูกแก้ไข โดย MOR LEK

ขอบคุณสำหรับข่าวสารดีๆ ที่มีให้เสมอมาค่ะ เข้ามาแอบอ่านได้ซักพัก รู้สึกประเทืองปัญญาขึ้นมากเลยค่ะ

อาชีพดูท้าท้ายและชีวิตน่าสนุกดีนะค่ะ แต่ทำไมต้องรูปดาราตลกมาแปะแทนละค่ะ รูปตัวเองดีกว่าค่ะ:blink:

เพราะว่า internet มันเป็นสาธารณะครับ เลยไม่อยากเปิดเผยหน้าตาขี้เหร่ๆ ^_^

คาดว่าเป็นการเล่นข่าวและ Panic sell ของนักลงทุนในตลาดหุ้นญี่ปุ่นมากกว่าครับ

นิเคอิลงถึง 14% สินทรัพย์เสี่ยงทุกอย่างถูกเทขาย

ทองคำก็ลดลงไปด้วย (0.5%) ซึ่งถือว่าไม่มาก

หากไม่มองที่ซึนามิ สถานะการณ์ที่ตะวันออกกลางยังเดือดอยู่เลยครับ สุดท้ายพอปรับฐานเสร็จทองก็จะกลับมาได้

และเชื่อว่าจะพุ่งแรงกว่าเดิมด้วยซ้ำ

เห็นด้วยครับว่าสิ้นสุด panic sell แล้ว และราคากำลังจะพุ่งแรงกว่าเดิมด้วย

ทองลงแล้วไม่ซือเด่วตกรถอีกที่สำคัญ สมาคมกั๊กราคาไว้ แสดงว่ามองไว้ว่ามีดีด B)

ปัจจัยพื้นฐาน (ไม่นับอารมณ์ของตลาด ซึ่งตอนนี้มีผลมากๆๆ) ดูภาพรวมแล้ว สัปดาห์นี้มีปัจจัยบวกเข้ามาเยอะทีเดียวครับ

- เมื่อวานดูข่าวสถานการณ์ความไม่สงบในตะวันออกกลางดูจะรุกลามบานปลายขึ้น บาห์เรน และ ซาอุ อยู่ในข่ายที่จะรุนแรงต่อไป

- QE ที่รัฐบาลญี่ปุ่นจะทำ และที่ USA จะต้องทำ (หนีไม่พ้น)

- วันนี้โปรตุเกศถูกมูดดี้ส์ ลดอันดับชั้นหนี้ลงอีก 2 ขั้น เมื่อช่วง 1-2 สัปดาห์ที่ผ่านมา ไอร์แลนด์ และ สเปน โดนไปก่อนแล้ว แส่ดงว่าสถานการณ์เศรษฐกิจในยุโรปยังไม่น่าวางใจ

ยืมคำลุงจิมมาอีกที ครับ

อดทนอีกนิด (เตือนตัวเองด้วยครับ มักหวั่นไหวง่ายเหลือเกิน) นิวไฮอยู่ไม่นานแล้ว (ไม่อยากใช้คำว่าอยู่ไม่ไกล เพราะนิวไฮรอบนี้อาจไปไกลก็ได้ครับ)

When the Naughty House gets raided even the piano player get arrested. In a very short period of time the piano player is released as he did not partake.

Today, gold is the piano player. Very shortly he will be released.

Gold will trade at $1650 and better. The reason for that is all crisis without exception are met with QE to Infinity.

ถูกแก้ไข โดย JohnCM

ขอบคุณครับคุณหมอเล็ก + คุณ zagio + คุณ JohnCM