ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

สวัสดีครับ พี่ๆ ทุกท่าน ก่อนอื่นขออนุญาติ ท่าน เจ้าของห้องก่อนนะคับ วันนี้ กระผม มา อยากจะออกมาเตือน พี่ๆ ครับ เห็นว่า มีงาน event ใหญ่ ที่เมืองทอง ท่านที่สนใจ อยากจะลงทุน ในทองคำแท่ง อยากให้พี่ๆ เลือก บริษัท ให้ดีๆ นะคับ อย่าตัดสินใจผิด เหมือนเด็ก อู่ทอง ที่ มาเล่น ในบริษัทนี้ ทำให้ หมดตัว แถมยางเป็นหนี้ เกือบ ร้อยล้าน บาท แต่ บริษัท ที่เค้าดีๆ ก็มีเยอะ นะคับ ไม่ได้เป็นกันทุก บริษัท. อย่าไปเห็นแก่ ขอเสนอ ดีๆ เล็กๆน้อยๆ ทำให้ดูน่าสนใจ เข้าลงทุน อ่านสัญญา ให้ดีๆนะคับ สิ่งที่อ่านแล้วไม่ชัดเจน หรือ ดูคุมเครือ ก็พริจาณากันให้ดีๆก่อน ที่จะตกเป็นเหยื่อ อันโอชะ ของเค้า นะคับ หวังดีจิงๆคับ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

เด็กอู่ทองพอแบ่งปันประสบการณ์ได้ไหมครับว่าโดนไปอย่างไร

จะได้เป็นข้อเตือนของเพื่อนๆที่ยังไม่โดนน่ะครับ

วรวรรณ ธาราภูมิ

9 ชั่วโมงที่แล้ว

“จะให้มีสัญญาณเตือนอะไรถ้าตลาดหุ้นจะพังลงมา ในเมื่อตลาดหุ้นสหรัฐเคยพังลงมา 21% ภายในวันเดียวในปี 1987 ตลาด Nasdaq ก็โดนในปี 2000 ตลาดหุ้นญี่ปุ่นก็เจอมาแล้วในปี 1989 และในปี 2007 ตลาดหุ้นทั่วโลกก็พังครืนลงมาได้ 50% โดยไม่มีสัญญาณอะไรเตือน เราไม่รู้ล่วงหน้าว่ามันจะเกิดขึ้นวันไหน เรารู้แต่ว่าบางเรื่องก็ทำให้ตลาดขึ้นเสมอ บางเรื่องก็ทำให้ลง และราคาหุ้นในวันนี้เมื่อเทียบกับปี 2007 มันขึ้นไปแล้วถึง 100% ซึ่งไม่ใช่ราคาถูกๆ อีกต่อไปแล้ว

ตลอด 40 ปีที่ผมทำงานทั้งในฐานะนักเศรษฐศาสตร์และนักลงทุน ผมไม่เคยเห็นว่าตลาดของสินทรัพย์ต่างๆ จะไม่เป็นไปตามเศรษฐกิจที่แท้จริง วันนี้ราคาสินทรัพย์ในตลาดสูงเสียดฟ้าในขณะที่เศรษฐกิจของคนเดินดินตกต่ำเหมือนอยู่ในถังขยะ รายได้ของเขาเมื่อหักเงินเฟ้อกำลังลดต่ำลงไปเรื่อยๆ แต่ราคาสินทรัพย์กลับสูงขึ้นๆ ผมว่าตลาดจะต้องพังลงมาสักวัน"

...... Marc Faber

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

วรวรรณ ธาราภูมิ

8 ชั่วโมงที่แล้ว

"ไม่มีใครรู้ว่าเวลาไหนถึงจะดีที่จะซื้อทองคำ ผมพูดซ้ำแล้วซ้ำเล่าว่าผมซื้อทองคำทุกเดือน และในช่วงที่ราคาทองคำร่วงลงมาล่าสุดนี้ผมก็ซื้อเพิ่มที่ $1,400 / ออนซ์ ที่ $1,300 / ออนซ์ และผมก็ส่คำสั่งซื้อไว้ที่ $1,200 และ $1,100 / ออนซ์ ซึ่งผมจะไม่ยอมขายทองคำออกไปเป็นอันขาด

ผมมีสัดส่วนสูงสุดของทองคำในพอร์ตโฟลิโอของผมที่ 25% ที่เหลือ 75% ผมแบ่งไปลงทุนในตราสารหนี้เอกชนกับถือเงินสด 25% หุ้น 25% และอสังหาริมทรัพย์ 25% ผมเชื่อว่านี่เป็นการจัดสรรเงินลงทุนที่รอบคอบและผลโดยรวมจะสามารถชดเชยได้หากราคาทองคำหรือสินทรัพย์อื่นๆ ที่ลงทุนจะตกลงไป และแม้ว่าผมจะรู้สึกว่าสัดส่วนหุ้น 25% ในวันนี้อาจจะสูงไปเมื่อเทียบกับราคาแพงๆ ของหุ้น แต่ผมก็ต้องการรักษาสัดส่วนพอร์ตไว้อย่างนี้”

....... Marc Faber

(ต่อให้มีนักวิเคราะห์ออกมาทำนายราคาทองลงขนาดไหน แต่ลุงมาร์คของเราก็ยังคงรักษาแนวทางของตนอย่างไม่หวั่นไหวเลย)

วรวรรณ ธาราภูมิ แล้วแต่มุมมองค่ะ แต่พี่เองยังมั่นคงในการลงทุนทุกเดือนในกองทุนหุ้นและทองคำอย่างละครึ่งของเงินเดือนที่เหลือเก็บค่ะ

8 ชั่วโมงที่แล้ว · ถูกใจ · 16

วรวรรณ ธาราภูมิ เพราะพี่มองผลยาวไกลมาก

เห็นข่าวนี้ ขอเดาว่าเขากำลังทุบราคาทองคำครับ

วันที่ 12 พฤษภาคม 2556 03:01

เฟดร่างแผนการยุติโครงการคิวอี

โดย : กรุงเทพธุรกิจออนไลน์

ธนาคารกลางสหรัฐร่างแผนการยุติโครงการเข้าซื้อพันธบัตรหรือการผ่อนคลายเชิงปริมาณเดือนละ 85,000 ล้านดอลลาร์กระตุ้นเศรษฐกิจ

เจ้าหน้าที่สหรัฐกล่าว ว่ามีแผนลดปริมาณพันธบัตรที่เข้าซื้อ โดยจะดำเนินการอย่างระมัดระวังและเป็นขั้นตอน ทันทีที่มั่นใจว่ามีการสร้างงานมากขึ้นและเงินเฟ้อไม่สูงเกินไป ส่วนจะเริ่มลดปริมาณการซื้อพันธบัตรเมื่อไรนั้น เป็นสิ่งที่กำลังมีการหารือกัน

แผนการของเฟดในอันที่จะผ่อนคลายมาตรการคิวอีเมื่อไร และอย่างไร เป็นสิ่งที่ตลาดการเงินจับตากันอย่างมาก แม้แผนการที่กำลังหารือนี้จะเปิดโอกาสให้เฟดมีความยืดหยุ่นสูง แต่อาจไม่ชัดเจนและต่อเนื่องเหมือนที่ตลาดคาดการณ์ พิจารณาจากประสบการณ์ที่ผ่านมา

มาในครั้งนี้ เจ้าหน้าที่ของเฟดเน้นที่การรจัดวางแผนการให้ชัดเจนที่สุด เพื่อที่ตลาดจะได้ไม่มีปฏิกิริยาตื่นตกใจเกินเหตุเกี่ยวกับก้าวต่อไปของเฟด โดยเจ้าหน้าที่ไม่ต้องการให้มีความกังขาหรือการคาดหมายว่าการปรับลดปริมาณ การซื้อพันธบัตรจะดำเนินไปอย่างต่อเนื่อง และเป็นรูปแบบเหมือนช่วงปี 2546-49 หรือไม่ โดยในช่วงนั้นเฟดได้ปรับขึ้นดอกเบี้ยระยะสั้นครั้งละ 0.25% ในการประชุม 17 ครั้งติดกัน

ตลาดหุ้นและพันธบัตรปรับตัวขึ้นตั้งแต่เฟดประกาศเมื่อเดือนก.ย.ว่าจะเดินหน้าซื้อพันธบัตร และปิดที่ระดับสูงเป็นประวัติการณ์เมื่อวันศุกร์ (10 พ.ค.) แต่หากยุติคิวอีลงอย่างกระทันหันก็อาจฉุดหุ้นและพันธบัตรให้ไปทิศทางตรงกันข้าม คือร่วงลง ส่วนการใช้มาตรการคิวอีไปเป็นเวลานานกว่าจะยุติ ก็อาจทำให้ตลาดร้อนแรงเกินไปได้ ซึ่งสิ่งเหล่านี้เป็นเรื่องที่เจ้าหน้าที่สหรัฐไม่อยากให้เกิดขึ้น

เริ่มทุบกันตั้งแต่เช้าเลยครับ

เห็นโพสนี้เลยไปดูราคาทอง เริ่มทุบตั้งแต่ตลาดเปิดเลย

มาให้ดูครับว่าทำไมเค้าถึงคิดว่าจะไปสุดกันเเถว1200กันจัง เพราะเค้าคิดกันว่าต้องมีไบสั้นไดเวอร์เจนท์ไฟโบ161.8กันก่อนในรายสัปดาห์จึงถึงน่าขึ้นกลับเทรนครับ

ถูกแก้ไข โดย Jocho

เห็นโพสนี้เลยไปดูราคาทอง เริ่มทุบตั้งแต่ตลาดเปิดเลย

เบาใจที่มีเเกปครับ เดี๋ยวคงไปกระทบชิ่่งด้านบนเเล้วลุ้นต่อ

ตลาดหุ้นและพันธบัตรปรับตัวขึ้นตั้งแต่เฟดประกาศเมื่อเดือนก.ย.ว่าจะเดินหน้าซื้อพันธบัตร และปิดที่ระดับสูงเป็นประวัติการณ์เมื่อวันศุกร์ (10 พ.ค.) แต่หากยุติคิวอีลงอย่างกระทันหันก็อาจฉุดหุ้นและพันธบัตรให้ไปทิศทางตรงกันข้าม คือร่วงลง ส่วนการใช้มาตรการคิวอีไปเป็นเวลานานกว่าจะยุติ ก็อาจทำให้ตลาดร้อนแรงเกินไปได้ ซึ่งสิ่งเหล่านี้เป็นเรื่องที่เจ้าหน้าที่สหรัฐไม่อยากให้เกิดขึ้น

แทนที่มี QE ทองจะขึ้นเงินจะหมดความเชื่อถือแต่ยิ่งมี QE ทองยิ่งโดนกด เงินกลับเป็นใหญ่ มันกลับตาลปัดกันไปหมด กลายเป็นว่าต้องรอให้เฟดเลิก QE ทองถึงจะขึ้นเหรอครับเนี่ย :38

แทนที่มี QE ทองจะขึ้นเงินจะหมดความเชื่อถือแต่ยิ่งมี QE ทองยิ่งโดนกด เงินกลับเป็นใหญ่ มันกลับตาลปัดกันไปหมด กลายเป็นว่าต้องรอให้เฟดเลิก QE ทองถึงจะขึ้นเหรอครับเนี่ย :38

มันเป็นสงครามการเงินรูปแบบหนึ่ง....

ท่ามกลางการเฝ้ามองดู..ของเหล่าสาวกและฝูงชนทั่วไป...

เหล่าสาวก..จะรับรู้ข้อมูลและหลักฐานที่ตนเองติดตามมา...

ต่างก็เชื่อในทฤษฏีและข้อมูลที่ตนเองได้รับรู้และรับทราบ...

จะผิดจะถูก...ก็ยังคงจะต้องติดตามกันต่อไป...

แต่ที่น่าสงสารก็คือ..ฝูงชนทั่วไป..

ที่ไม่มีโอกาสรู้แม้แต่ว่า...

ทุกวันนี้...มันเกิดอะไรขึ้น...

และ..จะส่งผลกระทบอย่างไร...ต่อพวกเขาในวันข้างหน้า...

เบาใจที่มีเเกปครับ เดี๋ยวคงไปกระทบชิ่่งด้านบนเเล้วลุ้นต่อ

มีแกปแบบนี้หมายความว่ายังไงเหรอครับ มันบอกอะไรเราได้บ้างครับ รบกวนอธิบายเพิ่มเติมได้มั๊ยครับ

มีแกปแบบนี้หมายความว่ายังไงเหรอครับ มันบอกอะไรเราได้บ้างครับ รบกวนอธิบายเพิ่มเติมได้มั๊ยครับ

.

มันเป็นช่องว่างที่เกิดขึ้นของราคาที่ปิดเเท่งเก่าเเละเปิดเเท่งใหม่ของกราฟแท่งเทียนครับ โดยทั่วไปกราฟเเท่งเทียนถัดๆไปมันจะกลับมาปิดช่องว่างตรงนั้นครับ