ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

สวัสดีค่ะคุณNext

เยี่ยมมากค่ะ ขอสวนทางเซียน แล้วตามคุณNext เช่นกันค่ะ

อ่านจบยิ่งเสียดายทองที่ปล่อยไป รอย่อเท่าไหร่ก็ไม่ย่อซักที

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ผมขอบคุณคุณ Next มากครับสำหรับบทความ

ผมเชื่อว่าความคิดเห็นของคุณ Next เป็นประโยชน์มากๆทั้งไม่ได้หวังสิ่งตอบแทน

ทั้งหมดจึงมีคุณค่ามากกว่าเรื่องอื่นใด

ขอบคุณอีกครั้งนับถือในความรู้ความสามารถและความมีน้ำใจของคุณ Next ครับ

ขอบคุณค่ะคุณเน็ก ยังเหลือทองแท่งในมือ 60% ที่ราคาต่ำๆ ค่ะ กอดไว้แน่น ๆ เมื่อไหร่จะย่อให้เก็บได้อีกคะ

ถูกแก้ไข โดย goldgold

สวนทางเซียนด้วยคนครับ ย่อมาเก็บเพิ่มตามกำลังทรัพย์ครับ หอบหิ้วมาตั้งแต่ 1400+ ด้วยคนครับ

เงิน โลละ 45,000.00 แล้วครับ

ผมซื้อที่้ร้าน เล้งหงษ์ ครับ ผมลองไปเล่น น้องเล็กแล้วครับ...ตามประสาคนชอบน้องเมีย อิอิ

ถูกแก้ไข โดย VikingsX

ผมมีข้อมูลอีกด้าน ของทองคำมาให้ความรู้แก่ ท่านที่สนใจ เพื่อตบหน้าเซียนหุ้น ที่ทำตัวเป็นเซียนทองเห่ยๆ บังเอิญ ผมได้เคยทำงาน ในบริษัทผลิต IC ชื่อดังแห่งหนึ่ง ซึ่งบุคคลภายนอกจะไม่รู้ว่า วัตถุดิบสำคัญอย่างหนึ่ง คือทองคำ 99.99 เปอร์เซ็นต์ ที่เรียกว่า AU-WIRE ที่ส่วนใหญ่ผลิตมาจากสิงคโปร์ บริษัทที่ผมรู้จักคือ บริษัท ผู้ขายลวดทองเช่น บริษัท TANAKA และ K&S AFW โดยวันหนึ่งๆ ต้องใช้ทองคำ เป็นลวดเชื่อม IC ประมาณ 300 บาท เป็นอย่างต่ำ อ้อ เพราะผมเป็นคนคุม รับ จ่าย เก็บ ลวดทองเหล่านั้นครับ แต่ละเดือนใช้เป็นพันๆ ม้วน ม้วนละบาทกว่าๆ นี่แค่โรงงานเดียวนะครับ แล้วในปัจจุบัน IC เป็นส่วนประกอบ ของแทบทุกวงจร แทบทุกเครื่องใช้ไฟฟ้า ทุก Computer โดยที่แม้กระทั่ง สินค้าที่ผลิตไม่ได้ตามมาตรฐาน

ยังต้องส่งไป ทำลายที่ต่างประเทศเพื่อจะ Recycle เอาทองคำที่เป็นลวดเชื่อม และทองแดงที่เป็นฐานของ IC แล้วลองคิดดูสิครับ ทั่วโลกมีบริษัทผลิต IC เป็นร้อยเป็นพันบริษัท ถ้าอยากรู้ยอดการบริโภคทองคำจริงๆ ในโหมดอุตสาหกรรม ลองไปสำรวจยอดขายของบริษัท ที่ผมยกตัวอย่างดูสิครับ

แค่การบริโภคเป็นกองทุนสำรองก็ไม่พออยู่แล้ว ไหนจะเป็นสินทรัพย์ในการเก็บออม ลงทุน การแต่งงาน ซึ่งทองเกี่ยวข้องมากมาย คุณค่ามันอยู่ในตัวเอง จึงไม่มีทางที่ทองจะหล่น ตามที่เซียนหุ้น เห่ยๆ คนนั้นมาทำนายหรอกครับ อ้อ และ Silver ก็เหมือนกัน เป็นส่วนประกอบ ในอุตสาหกรรมที่เกี่ยวข้องกับการเจริญ ทางเทคโนโลยี่ด้วยเช่นกัน เพราะฉะนั้น ยิ่งเก็บ ยิ่งหาย ยิ่งไม่มี แต่ต้องใช้ รับรองครับ ยังไงเสีย ก็ไม่หล่นติดพื้น หรอกครับ อย่างดีก็ย่อ ตัวปรับฐาน ขายทำกำไรเป็นพักๆ แต่เมื่อมีไม่พอบริโภค ก็ต้องแย่งกันธรรมดาครับ เช่นเดียวกับน้ำมัน เพราะฉะนั้น ทุกท่านก็วิเคราะห๋ ได้จากข้อมูลรอบด้านครับ

http://www.tanaka.co.jp/products-e/products1/b_5.html

http://www.tomo-e.co.jp/e/product/electronic/goldwire.html

และนี้คือ สถานที่ที่ผม ส่งม้วนเปล่ากลับไป ใส่ลวดทองมาใหม่ เห็นปุ๊บจำได้ขึ้นใจ

K & S American Fine Wire Ltd

Blk 5002, Ang Mo Kio Ave 5 #04-05, Techplace Ii, Singapore

http://www.knsafw.com

อ้อ เพิ่มเติม ของคุณ NEXT นิดหนึ่ง ที่ว่าจีนไม่ส่งออกทอง ไม่ใช่นะครับ อิอิ จีนแอบส่งออกตะหาก โดยผลิตเป็นผลิตภัณฑ์ อิเล็กโทรนิค มากมายไงครับ อิอิ ตอนนี้จีนผลิตมากที่สุดในโลก มากมายมหาศาลเลยครับ ทั้งผลิต ทั้งซื้อไปเก็บ ทั้งใช้เป็นเครื่องประดับ เพราะคนจีน รวยกันมากมายมหาศาลแล้วตอนนี้ คิดดูสิครับ

ถูกแก้ไข โดย กีต้าร์

BRAVO !!!!!! คุณเน็กซ์

สวนทางเซียนด้วยคนค่ะ

แท่งที่เก็บแล้วเก็บเลย ก็ go to the moon กันค่ะ

รูปพรรณ ที่มีอยู่ก็เก็บแล้วเก็บเลยเหมือนกัน

แท่งที่ไว้เล่นบริหารหัวใจนิดหน่อย ก็ ยังไม่อยากขายค่ะ

ส่วนถ้าปรับฐานเมื่อไหร่ เราก็เอาธนบัตรที่สะสมไว้ ไปซื้อแท่งมาเพิ่มอีกค่ะ

:lol: :lol:

มาลงชื่อส่วนทางเซียนกับคุณ next ด้วยคนครับ

ผมมีข้อมูลอีกด้าน ของทองคำมาให้ความรู้แก่ ท่านที่สนใจ เพื่อตบหน้าเซียนหุ้น ที่ทำตัวเป็นเซียนทองเห่ยๆ บังเอิญ ผมได้เคยทำงาน ในบริษัทผลิต IC ชื่อดังแห่งหนึ่ง ซึ่งบุคคลภายนอกจะไม่รู้ว่า วัตถุดิบสำคัญอย่างหนึ่ง คือทองคำ 99.99 เปอร์เซ็นต์ ที่เรียกว่า AU-WIRE ที่ส่วนใหญ่ผลิตมาจากสิงคโปร์ บริษัทที่ผมรู้จักคือ บริษัท ผู้ขายลวดทองเช่น บริษัท TANAKA และ K&S AFW โดยวันหนึ่งๆ ต้องใช้ทองคำ เป็นลวดเชื่อม IC ประมาณ 300 บาท เป็นอย่างต่ำ อ้อ เพราะผมเป็นคนคุม รับ จ่าย เก็บ ลวดทองเหล่านั้นครับ แต่ละเดือนใช้เป็นพันๆ ม้วน ม้วนละบาทกว่าๆ นี่แค่โรงงานเดียวนะครับ แล้วในปัจจุบัน IC เป็นส่วนประกอบ ของแทบทุกวงจร แทบทุกเครื่องใช้ไฟฟ้า ทุก Computer โดยที่แม้กระทั่ง สินค้าที่ผลิตไม่ได้ตามมาตรฐาน

ยังต้องส่งไป ทำลายที่ต่างประเทศเพื่อจะ Recycle เอาทองคำที่เป็นลวดเชื่อม และทองแดงที่เป็นฐานของ IC แล้วลองคิดดูสิครับ ทั่วโลกมีบริษัทผลิต IC เป็นร้อยเป็นพันบริษัท ถ้าอยากรู้ยอดการบริโภคทองคำจริงๆ ในโหมดอุตสาหกรรม ลองไปสำรวจยอดขายของบริษัท ที่ผมยกตัวอย่างดูสิครับ

แค่การบริโภคเป็นกองทุนสำรองก็ไม่พออยู่แล้ว ไหนจะเป็นสินทรัพย์ในการเก็บออม ลงทุน การแต่งงาน ซึ่งทองเกี่ยวข้องมากมาย คุณค่ามันอยู่ในตัวเอง จึงไม่มีทางที่ทองจะหล่น ตามที่เซียนหุ้น เห่ยๆ คนนั้นมาทำนายหรอกครับ อ้อ และ Silver ก็เหมือนกัน เป็นส่วนประกอบ ในอุตสาหกรรมที่เกี่ยวข้องกับการเจริญ ทางเทคโนโลยี่ด้วยเช่นกัน เพราะฉะนั้น ยิ่งเก็บ ยิ่งหาย ยิ่งไม่มี แต่ต้องใช้ รับรองครับ ยังไงเสีย ก็ไม่หล่นติดพื้น หรอกครับ อย่างดีก็ย่อ ตัวปรับฐาน ขายทำกำไรเป็นพักๆ แต่เมื่อมีไม่พอบริโภค ก็ต้องแย่งกันธรรมดาครับ เช่นเดียวกับน้ำมัน เพราะฉะนั้น ทุกท่านก็วิเคราะห๋ ได้จากข้อมูลรอบด้านครับ

http://www.tanaka.co.jp/products-e/products1/b_5.html

http://www.tomo-e.co.jp/e/product/electronic/goldwire.html

และนี้คือ สถานที่ที่ผม ส่งม้วนเปล่ากลับไป ใส่ลวดทองมาใหม่ เห็นปุ๊บจำได้ขึ้นใจ

K & S American Fine Wire Ltd

Blk 5002, Ang Mo Kio Ave 5 #04-05, Techplace Ii, Singapore

http://www.knsafw.com

อ้อ เพิ่มเติม ของคุณ NEXT นิดหนึ่ง ที่ว่าจีนไม่ส่งออกทอง ไม่ใช่นะครับ อิอิ จีนแอบส่งออกตะหาก โดยผลิตเป็นผลิตภัณฑ์ อิเล็กโทรนิค มากมายไงครับ อิอิ ตอนนี้จีนผลิตมากที่สุดในโลก มากมายมหาศาลเลยครับ ทั้งผลิต ทั้งซื้อไปเก็บ ทั้งใช้เป็นเครื่องประดับ เพราะคนจีน รวยกันมากมายมหาศาลแล้วตอนนี้ คิดดูสิครับ

คือเข้าไปอ่านเวปที่พี่ กี่ต้าร์ ลงไว้แล้วงงมากเลยอะครับ !_09 กราฟอะไรก็มะรู้ยุปยัปไปหมด กราฟ Correlation Between Loop Height & Breaking Load at Heated Temperature !38 แล้วยังกราฟ Bonding Reliability อีก !45

แต่หนึ่งที่เข้าใจคือทั้งเงินและทองต่างก็ถูกใช้ในอุตสาหกรรมอย่างหลีกเลี่ยงไม่ได้ ซึ่งก็หมายความได้ว่า ขาใหญ่ยังไงก็ต้องพยายามทุบกดราคาไม่ให้สินค้าจำเป็นเหล่านี้แพงสินะครับเพื่อปกป้องอุตสาหกรรมของพวกเขา แต่ในขณะเดียวกันอุปทานที่มีเพิ่มขึ้นตลอดเวลาที่มาจากทั้งไอโฟน แอนดรอย ฯลฯ รวมถึงชาวจีนอีกนับพันล้านที่เริ่มบ้าทองบ้าเงินในขณะนี้ ขากดกับขาซื้ออะัไรจะแข็งกว่ากันหว่า !_08

อีกหนึ่งผู้ที่คอยช่วยเพิ่มอุปสง ให้โลหะมีค่า >_<

http://www.youtube.com/watch?v=4UwQRwyr9Cs

อันนี้มีแปลนะครับ

ถูกแก้ไข โดย leo_attack

ผมมีข้อมูลอีกด้าน ของทองคำมาให้ความรู้แก่ ท่านที่สนใจ เพื่อตบหน้าเซียนหุ้น ที่ทำตัวเป็นเซียนทองเห่ยๆ บังเอิญ ผมได้เคยทำงาน ในบริษัทผลิต IC ชื่อดังแห่งหนึ่ง ซึ่งบุคคลภายนอกจะไม่รู้ว่า วัตถุดิบสำคัญอย่างหนึ่ง คือทองคำ 99.99 เปอร์เซ็นต์ ที่เรียกว่า AU-WIRE ที่ส่วนใหญ่ผลิตมาจากสิงคโปร์ ...

เซียนสวนทางพวกเรา โดนยำใหญ่เลย laugh.gif

ทองทำลวดตัวนำใน chip IC รู้สึกจะ 5 หลักเลยนะครับ ถ้าจำไม่ผิด 99.999% เลยครับ

ไม่เชื่อที่เขาพูดเลย

คุณnext เขียนบทความต่อไปนะ

เมื่อคนไทยช่วยกันเก็บทอง=เมืองไทยมีทุนสำรองเป็นทองในระดับครัวเรือน=ความมั่นคงของชาติ

แต่ต้องให้คนของเรารู้ จังหวะ การขึ้นลงของทองแต่และช่วง

จะได้ไม่ต้องซื้อแพงและสามารถ ซื้อขายทำกำไรไปด้วย

ไม่ได้เข้ามาโพสบ่อย แต่ตามอ่านและส่งกำลังใจให้เสมอ :lol:

ถูกแก้ไข โดย ginger

ขอบคุณครับคุณเน็กซ์

ผมคิดว่าจีนเก่งครับ ไม่อย่างนั้นไม่คง 1 ประเทศ 2 ระบบ มาได้

นักปราชญ์หลาย ๆ ท่านเลือกเสริมสร้างความสัมพันธ์กับจีนทั้งนั้น