ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

สวัสดีปีใหม่ครับk/nextกลับมาจากเที่ยวหรือยังน้อผมกำลังจะลงแดงแล้วครับกลับจากข้างนอกมาก็อเปิดดด(เวฟ)ดูก็อยังไม่เห็นใม่เป็นไรครับนานแค่ใหนก็จะรอ :wub: ส่วนหนังสือผมขอจอง1เล่มครับ :wub: :wub:

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

หากผมจองไม่ได้ :wub: ข้าผู้น้อยยยขอแบ่งกับคุณใจเย็นนี่และ แฮะแฮะ :D

แบบว่าญาติเยอะค่ะ

!Hi !แวะมาให้กำลังใจค่ะ เผื่อว่าจะทำให้คุณ Next หายเหนื่อยได้บ้าง รอคอยอยู่นะคะ สู้ๆๆๆๆ !031

สวัสดีครับ,

ผมก็เป็นเด็กใหม่ในกระทู้ ค้นหาเจอกระทู้บทความของคุณ เน็ก โดยบังเอิญ ครับ ...ได้อ่านแล้วติดใจ เลยแนะนำให้เพื่อนฝูงหลายคนเข้ามาอ่านด้วยครับ

บทความของคุณเน็กทำให้ผมที่ไม่ได้จบเศรษฐศาสตร์ เข้าใจหลักเศรษฐศาสตร์เบื้องต้นมากขึ้นครับ

หากมีเป็นหนังสือได้ผมว่าน่าจะเป็นหนังสือเศรษฐศาสตร์เบื้องต้นที่ดีเล่มนึงเลยครับ....

ถ้ามีออกเป็นหนังสือจริงๆ ผมขอจองซัก 10 เล่มเลยครับ (ถ้าไม่แพง.. ขอร้อยเล่มไว้แจกเป็นวิทยาทานให้ลูกหลานและเพื่อนฝูงครับ)

ผมยังมีข้อสงสัยบางประการครับ... จึงขอเรียนถาม คุณ เน็ก หรือเพื่อนในกระทู้ผู้มีความรู้ช่วยตอบครับ

1. สมัยที่เริ่มมีการใช้ ธนบัตรเป็นตัวแทนการแลกเปลี่ยน รัฐบาลจะแจกจ่ายให้ประชาชนยังไงครับ?

ในเมื่อเริ่มจากไม่มีใครมีธนบัตรเลย นอกจากรัฐบาล

2. การพิมพ์แบงค์เพิ่ม ทำให้เงินด้อยค่าลงได้อย่างไร?

ในเมื่อการพิมพ์แบงค์เพิ่ม ไม่ได้หมายถึงราคาสินค้าที่แพงขึ้น

3. อะไรเป็นเหตุให้ค่าเงินแต่ละประเทศไม่เท่ากันครับ เช่น ทำไม 1 US dollar ไม่เท่ากับ 1 Thai Baht?

ในเมื่อตอนเริ่มต้นกำหนดค่า 35$ = 1 ounce gold แล้วทำไมจะกำหนด 35 Thai Baht = 1 ounce gold ไม่ได้ละครับ

อาจเป็นคำถามโง่ๆครับ แต่ผมยังไม่เข้าใจจริงๆครับ... หากใครไขข้อข้องใจให้ผมได้ จักเป็นพระคุณอย่างสูงครับ

ถือว่า เป็นทาน ให้ผู้โง่เขลาละกันครับ

ขอบคุณครับ

สวัสดีค่ะคุณ Nextonnoting

ได้อ่านบทความของคุณ Next มาระยะนึงแล้ว

แต่ยังไม่มีโอกาสได้เข้ามาขอบคุณเลยค่ะ

เราเป็นอีกคนนึงที่ซื้อขายทองแท่ง เริ่มซื้อขายครั้งแรก ตั้งแต่ทองแท่งบาทละ 6,900 บาท

ก็ราวๆ 6-7 ปีที่แล้ว

จนมาวันนี้ ทองแท่งบาทละ 2,0150 เข้าไปแล้ว

ไม่น่าเชื่อแต่ก็ต้องเชื่อ

แล้วยิ่งได้มาอ่านบทความของคุณ Next เราก็ยิ่งเชื่อมั่นอย่างเต็มที่

ตอนนี้ก็สะสมไว้เต็มพอร์ทแล้วนะค่ะ

รอนับถอยหลัง ไปพร้อมๆ กับคุณ Next และเพื่อนๆ ทุกคนด้วยนะค่ะ

Go to the moon กันค่ะ

สุดท้าย ขอสวัสดีปีใหม่ด้วยนะค่ะ

โอกาส"ทอง"(จริงๆ):ระยะประชิด

ขอกล่าวคำว่า "สวัสดีปีใหม่ทุกท่านครับ"

ปลื้มใจและขอขอบพระคุณมากๆครับ สำหรับทุกคำอวยพร

กลับเข้าประจำการแล้วครับ พร้อมกับขอเปลี่ยนชื่อกระทู้ใหม่เป็น โอกาส"ทอง"(จริงๆ):ระยะประชิด

เพราะปีนี้ต้องติดตามกันให้ดี ชนิดคลาดสายตาไม่ได้เลย สถานะการณ์ต่างๆเริ่มจะทำท่าไม่ดี

หลายๆประเทศทางฝั่งตะวันตกเริ่มออกอาการ ความเชื่อมั่นในเงินสกุลดอลล่าห์ก็มีแต่ทรงกับทรุด

ภาวะเศรษฐกิจการเงินโลก, ราคาทองคำ , ราคาน้ำมัน, ราคาสินค้าโภคภัณฑ์ทุกอย่างต้องเฝ้ามองกัน

ในระยะประชิดเลยทีเดียว

ตั้งแต่วันแรกที่เรารู้จักกันจนถึงวันนี้ ราคาทองคำขึ้นมาแล้ว 1,200 ต่อบาท เป็นการขึ้นต่อเนื่องมาตลอด 11 ปี

ทองคำคงไม่ต้องพิสูจน์ตัวเองอีกต่อไปแล้วล่ะครับ จากนี้เดินหน้าสู่ Mania Phase อย่างเดียว

หากคุณยังไม่ได้ซื้อทองคำเลย

ผมอยากถามคุณว่า "รออะไรอยู่หรือครับ?"

การหวังให้ราคาทองคำตกลงเยอะๆก่อนแล้วค่อยซื้อ

บางครั้งอาจทำให้เรา "ตกรถ"ไปอย่างน่าเสียดาย

......................................................................

กระทู้ของเรายังมีอีกหลายเรื่องหลายประเด็นครับที่จะมาพูดคุยกันต่อ

ตามกันมาถึงขนาดนี้แล้ว ตามกันต่อไป ด้วยกันนะครับ

ขอบพระคุณล่วงหน้าและถือเป็นเกียรติอย่างที่สุดที่เข้ามาอ่านและโพสพูดคุยกันในกระทู้นี้ครับ

Nexttonothing

ARTICLE 1 : โอกาส"เงิน"(จริงๆ):Silver Opportunity

ARTICLE 2 : แบบทดสอบ 2 (Exercise 2)

ARTICLE 3 : ธรรมชาติตลาดกระทิง (Bull Market)

ถูกแก้ไข โดย Nexttonothing

สวัสดีปีใหม่ครับk/nextกลับมาจากเที่ยวหรือยังน้อผมกำลังจะลงแดงแล้วครับกลับจากข้างนอกมาก็อเปิดดด(เวฟ)ดูก็อยังไม่เห็นใม่เป็นไรครับนานแค่ใหนก็จะรอ :wub: ส่วนหนังสือผมขอจอง1เล่มครับ :wub: :wub:

กลับมารายงานตัวคุณบ่าววารินแล้วครับ :lol:

สวัสดีครับ,

ผมก็เป็นเด็กใหม่ในกระทู้ ค้นหาเจอกระทู้บทความของคุณ เน็ก โดยบังเอิญ ครับ ...ได้อ่านแล้วติดใจ เลยแนะนำให้เพื่อนฝูงหลายคนเข้ามาอ่านด้วยครับ

บทความของคุณเน็กทำให้ผมที่ไม่ได้จบเศรษฐศาสตร์ เข้าใจหลักเศรษฐศาสตร์เบื้องต้นมากขึ้นครับ

หากมีเป็นหนังสือได้ผมว่าน่าจะเป็นหนังสือเศรษฐศาสตร์เบื้องต้นที่ดีเล่มนึงเลยครับ....

ถ้ามีออกเป็นหนังสือจริงๆ ผมขอจองซัก 10 เล่มเลยครับ (ถ้าไม่แพง.. ขอร้อยเล่มไว้แจกเป็นวิทยาทานให้ลูกหลานและเพื่อนฝูงครับ)

ผมยังมีข้อสงสัยบางประการครับ... จึงขอเรียนถาม คุณ เน็ก หรือเพื่อนในกระทู้ผู้มีความรู้ช่วยตอบครับ

1. สมัยที่เริ่มมีการใช้ ธนบัตรเป็นตัวแทนการแลกเปลี่ยน รัฐบาลจะแจกจ่ายให้ประชาชนยังไงครับ?

ในเมื่อเริ่มจากไม่มีใครมีธนบัตรเลย นอกจากรัฐบาล

2. การพิมพ์แบงค์เพิ่ม ทำให้เงินด้อยค่าลงได้อย่างไร?

ในเมื่อการพิมพ์แบงค์เพิ่ม ไม่ได้หมายถึงราคาสินค้าที่แพงขึ้น

3. อะไรเป็นเหตุให้ค่าเงินแต่ละประเทศไม่เท่ากันครับ เช่น ทำไม 1 US dollar ไม่เท่ากับ 1 Thai Baht?

ในเมื่อตอนเริ่มต้นกำหนดค่า 35$ = 1 ounce gold แล้วทำไมจะกำหนด 35 Thai Baht = 1 ounce gold ไม่ได้ละครับ

อาจเป็นคำถามโง่ๆครับ แต่ผมยังไม่เข้าใจจริงๆครับ... หากใครไขข้อข้องใจให้ผมได้ จักเป็นพระคุณอย่างสูงครับ

ถือว่า เป็นทาน ให้ผู้โง่เขลาละกันครับ

ขอบคุณครับ

ขอเอาใจสมาชิกใหม่ แต่เป็นว่าที่ "ลูกค้ารายใหญ่" หน่อยนะครับ

จะสั่งซื้อถึง 100 เล่ม !!! (โอ้โห...แค่ 10 เล่มก็เป็นปลื้มแล้วครับ ขอบพระคุณคุณJaiyen ล่วงหน้าด้วยอีกคนนะครับ)

สำหรับคำถามที่ถามมา

1. สมัยที่เริ่มมีการใช้ ธนบัตรเป็นตัวแทนการแลกเปลี่ยน รัฐบาลจะแจกจ่ายให้ประชาชนยังไงครับ? ในเมื่อเริ่มจากไม่มีใครมีธนบัตรเลย

นอกจากรัฐบาล

คำตอบ : ก็คือเริ่มจากการที่ประชาชนโดยทั่วไปซึ่งถือทองคำกันอยู่เริ่มทยอยเอาทองคำไปฝากแล้วรับ "ตั๋วฝากทอง" มาเก็บแทนครับ อย่างที่เคยเล่าการพกทองคำไปมาเพื่อซื้อขาย หนักและไม่สะดวกเท่ากระดาษ

ทำไปทำมาระบบนี้เลยกลายเป็นที่นิยม ธนาคารพาณิชย์ทั่วไปก็รับฝากทองแล้วออก ธนบัตรให้แทน

ในช่วงแรกนั้นก็ยังสามารถนำธนบัตรไปแลกคืนทองคำได้อยู่ แต่หลังจากปี 1971

ที่นิกสันประกาศยกเลิก Gold Standard ไปแล้วก็ไม่มีระบบนี้อีกต่อไปครับ

2.การพิมพ์แบงค์เพิ่มทำให้เงินด้อยค่าลงได้อย่างไร? ในเมื่อการพิมพ์แบงค์เพิ่ม ไม่ได้หมายถึงราคาสินค้าที่แพงขึ้น

คำตอบ : ลองมองในมุมกลับดูดีมั๊ยครับ

เพื่อจะเห็นภาพง่ายขึ้น สมมุติให้สินค้าเพิ่มจำนวนขึ้นแทน

เช่นส้มเกิดล้นตลาดราคาของส้มจะถูกลงโดยอัตโนมัติ

นั่นหมายความว่า ใช้ธนบัตรเท่าเดิมแต่ได้ส้มมากขึ้น

ในทางกลับกัน หากส้มในตลาดมีอยู่เท่าเดิมแต่ ธนบัตรถูกพิมพ์เพิ่มขึ้นแทน

เราก็ต้องใช้ธนบัตรมากขึ้นเพื่อแลกกับส้มปริมาณเท่าเดิม ไม่ต่างกัน

นั่นเพราะปริมาณส้มที่มากขึ้นล้นตลาด เจือจาง (Devalue) ส้มที่มีอยู่ก่อนให้ด้อยค่าลง เพราะมันเกินความต้องการ

เช่นกัน ปริมาณเงินที่เพิ่มขึ้นในระบบ เจือจาง (Devalue) เงินเก่าที่อยู่ในระบบอยู่แล้วให้ด้อยค่าลงเหมือนกัน

3.อะไรเป็นเหตุให้ค่าเงินแต่ละประเทศไม่เท่ากันครับ เช่น ทำไม 1 US dollar ไม่เท่ากับ 1 Thai Baht?

คำตอบ:ขอตอบแบบกำปั้นทุบดินว่า เพราะในอดีตก่อนเค้ากำหนดอัตราแลกเปลี่ยนเมื่อเทียบกับทองคำไว้ไม่เหมือนกันครับ

อัตราแลกเปลี่ยนหลากหลายในแต่ละประเทศ นั่นก็เพราะสภาพเศรษฐกิจในแต่ละประเทศแตกต่างกันอย่างมากด้วย

ทุนสำรองทองคำในต่ละประเทศก็มีปริมาณไม่เท่ากัน หนำซ้ำราคาหน้าธนบัตรในแต่ละประเทศก็ใช้้ในราคาที่หลากหลาย

เปรียบเหมือนคนเราส่วนสูงและน้ำหนักไม่มีทางเท่ากัน แต่ก็สามารถเอาเทียบกันได้ว่า ใครอ้วนใครผอม-ใครเตี้ยใครสูง

ประเด็นที่น่าคิดกว่านั้นก็คือ หากทุกประเทศอยู่ภายใต้ระบบ Gold Standard เราจะพบความจริงที่ว่า

อัตราแลกเปลี่ยนของทุกประเทศจะ "คงที่" ครับ

เพราะเงินทุกสกุลนั้นถือว่าเป็นทองคำเหมือนกันหมด

แต่ที่มันส่ายขึ้นลงทุกวันนี้ก็เพราะระบบกระดาษ (Fiat Currency) นั่นแหละครับ

ที่ทำให้โลกเราวุ่นวายและเกิดความเสียหายจากการเข้ามาเก็งกำไรค่าเงิน

ไม่มีคำถามไหน "ดูโง่ๆ" สำหรับผมเลยนะครับ ไม่ต้องกังวลที่จะถาม

หากเราสงสัยจริงๆ ถามเถอะครับ ผมเองเป็นฝ่ายกังวลเองมากกว่าว่าจะตอบให้หายสงสัยได้หรือเปล่า แต่ก็จะพยายามครับ

ถูกแก้ไข โดย Nexttonothing

สวัสดีค่ะคุณ Nextonnoting

ได้อ่านบทความของคุณ Next มาระยะนึงแล้ว

แต่ยังไม่มีโอกาสได้เข้ามาขอบคุณเลยค่ะ

เราเป็นอีกคนนึงที่ซื้อขายทองแท่ง เริ่มซื้อขายครั้งแรก ตั้งแต่ทองแท่งบาทละ 6,900 บาท

ก็ราวๆ 6-7 ปีที่แล้ว

จนมาวันนี้ ทองแท่งบาทละ 2,0150 เข้าไปแล้ว

ไม่น่าเชื่อแต่ก็ต้องเชื่อ

แล้วยิ่งได้มาอ่านบทความของคุณ Next เราก็ยิ่งเชื่อมั่นอย่างเต็มที่

ตอนนี้ก็สะสมไว้เต็มพอร์ทแล้วนะค่ะ

รอนับถอยหลัง ไปพร้อมๆ กับคุณ Next และเพื่อนๆ ทุกคนด้วยนะค่ะ

Go to the moon กันค่ะ

สุดท้าย ขอสวัสดีปีใหม่ด้วยนะค่ะ

ยินดีกับคุณตังเมด้วยนะครับ ทองคำทำสถิติใหม่เป็นของขวัญรับวันปีใหม่พอดี ใครมีทองคำไว้เต็มพอร์ทคงยิ้มเฉ่ง

คุณYai Carmungwed งัดทองแท่งมาโชว์กันเลย ทองขึ้นแบบนี้ ยินดีด้วยครับ :lol:

ขอสวัสดีปีใหม่อ.เน็กซ์และทุกๆท่านที่เรามาพบกันที่กระทู้นี้ด้วยนะคะ

ขออวยพรให้เป็นเศรษฐีแบบเงินทองไหลมาเทมากันถ้วนหน้า...

(เพราะถ้าไม่มีบุญจะได้เป็นเศรษฐีทองคำคงนั่งซื้อๆขายๆกันแบบเดิมๆ...ไม่มารวมพลคนรักทองที่กระทู้นี้เป็นแน่แท้ :D )

อาจารย์คะ...ขอสอบถามความคืบหน้าเรื่องหนังสือด้วยคนคะ(เห็นเพื่อนๆจองกันให้ขวักไขว่...)

และอาจารย์ว่า 14Jan2011 นี้....จะได้เห็น MANIA PHASE รึยังคะ?

มาติดตามอ่านช่วงปีใหม่ที่ผ่านมา

ขอชื่นชมคุณ Nexttonothing ที่มีความพยายามเขียนบทความเป็นภาษาที่เข้าใจง่ายให้ทุกคนได้อ่านกัน

เนื่องจากกระทู้นี้เป็นเรื่องเกี่ยวกับการลงทุนทอง แต่อยากถามคุณ Nexttonothing ในเรื่องการลงทุนในโลหะเงิน (Silver)

ผมเห็นว่าเป็นตระกูล precious metal เช่นเดียวกัน จึงขอถามมุมมองคุณ Nexttonothing มองการลงทุนโลหะเงินเป็นอย่างไร

เนื่องจากมีนักวิเคราะห์หลายสำนักได้ออกมาให้ความเห็นว่าทองและเงิน จะเป็นการลงทุนที่ให้ผลตอบแทนดีในช่วงวิกฤติดังเหตุผลที่อธิบาย

มาโดยตลอดในกระทู้นี้ แต่โลหะเงินจะให้ผลตอบแทนที่ดีกว่าทอง เนื่องด้วยสาเหตุดังต่อไปนี้

1. Silver shortage: ความต้องการ silver ในอุตสาหกรรมที่เพิ่มขึ้นอย่างต่อเนื่อง (800+ million OZ/year)

2. Gold:Silver ratio: ในประวัติศาศตร์เฉลี่ยอยู่ที่ 1:16 แต่ในปัจจุบันอยู่ที่ประมาณ 1:50

3. Silver manipulation: โดยกล่าวกันว่า JP morgan เป็นผู้อยู่เบื้องหลังโดยการ short silver contract ในตลาด COMEX เป็นจำนวนมาก

ซึ่งมากกว่าปริมาณ physical silver ที่มีอยู่อย่างมหาศาล

คุณ Nexttonothing เห็นด้วยหรือไม่ครับ

มาขอบคุณและก็สวัสดีปีใหม่ 2011 คับ :wub:

เพิ่งอ่านจบแบบเต็ม ๆ เมื่อกี้นี้เอง ขอบคุณมากนะคับที่กรุณาสละเวลาอย่างมากในการเขียน(อ่านยังเหนื่อยเลย เขียนต้องเหนื่อยกว่าเป็นร้อยเท่าแน่ ๆ )

มีความสุขมาก ๆ ในปีใหม่นะคับ ไว้มีโอกาสจะขอไปเยี่ยมที่บ้านซักหน่อย ไปขอลายเซ็นอ่ะคับ อิอิ :D

ปล...ชอบมากที่อธิบายเรื่องยาก ๆ ให้เข้าใจง่าย เดี๋ยวนี้มีน้อยคนนะคับ ส่วนใหญ่อธิบายเรื่องยากให้ยากเข้าไปอีกนี่(มีเยอะเชียว 555+) :P

ถูกแก้ไข โดย kikkapu

อ่านคำถาม คำตอบของกระทู้ อ.Next แล้ว โดนใจจริงๆ ได้ความรู้ ความเข้าใจมากขึ้น

ขอจองหนังสือด้วยคนนะคะ ถ้ามีโอกาสจัดอบรมสัมมนาก็ขอจองเข้าร่วมด้วยทุกครั้งคะ

ขอให้ อ.Next มีความสุข ความเจริญยิ่งขึ้นไป

:D สวัสดีปีใหม่ 2554 ขอให้ ไม่เจ็บ ไม่จน มีเงินทองมากล้นกองเต็มบ้าน เต็มเปี่ยมไปด้วยความสุขทุกท่าน :D