Jump to content
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

Nexttonothing

โอกาส "เงิน" (จริงๆ) : ระยะประชิด

Recommended Posts

ตอนนี้เงินแท่งออกมาหรือยังคะ ถ้าซื้อเป็นเม็ดเงินคนอยู่ต่างจังหวัดคงเอากลับลำบากมาก ขอคำแนะนำด้วยนะคะ

เงินแท่งร้านที่รับซื้อคืนส่วนมากมีการหักราคาซื้อคืนอีกนิดหน่อยครับ จึงไม่เป็นที่นิยม

เงินเม็ดสามารถใส่ถุงห่อหลายชั้นหน่อยก็เก็บได้ไม่มีปัญหาแล้วละครับ

ขอบคุณค่ะ แล้วเงินแท่งกับเม็ดเงินเวลาขายต่างกันที่เท่าไหร่คะ

ขอบคุณค่ะ แล้วเงินแท่งกับเม็ดเงินเวลาขายต่างกันที่เท่าไหร่คะ

ประมาณ 5-10 บาท / น้ำหนัก 1 บาท นะครับ

ถ้าคิดต่อน้ำหนัก 1 กิโลกรัม ก็จะอยู่ประมาณ 300-700 บาทครับ

เงินแท่งเวลาเก็บไม่ได้ใส่ถุงพลาสติกซิลโดนอากาศนานๆสีจะออกดำๆนะครับ

• Like 1

เห็นเลข 49.03+0.53 บนหน้าจอละ จะเห็น New high ใหม่คืนนี้ไม่หนอ อิอิ

ลงมาเหอะค่ะ ขอเค้าซื้อก่องนะ T^T

Edited by barista

ช่วงนี้เงินนิ่งๆจังครับ

สงสัยจัง ทองทำนิว อีกแล้ว แต่เงิน ไม่แตะ 50 ซักที เกิดไรขึ้นใครฉุดขาไว้อยู่นี่...

ตอนนี้ขึ้นก็ดีใจ ลงก็ดีใจ ยังไงก็ได้ แต่อย่าอยู่กับที่ได้มั้ย.....อึดอัดจัง

สงสัยจัง ทองทำนิว อีกแล้ว แต่เงิน ไม่แตะ 50 ซักที เกิดไรขึ้นใครฉุดขาไว้อยู่นี่...

ตอนนี้ขึ้นก็ดีใจ ลงก็ดีใจ ยังไงก็ได้ แต่อย่าอยู่กับที่ได้มั้ย.....อึดอัดจัง

รอคนหายตกใจก่อนครับผมเดาว่าเป็นอย่างงี้นะ เนื่องจากโดนปรับเพิ่มค่า มาร์จิ้น(เงินเดิมพัน...เอ้ยเงินค้ำประกัน) ไปสองรอบใน 1 สัปดา ล่าสุดจัดไปอีก 10 กว่า% รอคนหายตกใจก่อนครับให้ Silver พักกินน้ำบ้าง :lol:

http://www.321gold.com/cot_silver.html

30/04/11 ขาใหญ่ปิดสัญญาช็อตไปร่วมเกือบ 15000 สัญญาหรืออีกนัยนึงคือ ปิดสัญญาช็อตไปร่วมเกือบ 10% ของสัญญาช็อตทั้งหมด เป็นเรื่องไม่ปรกติครับ ติดตามกันต่อไป

Edited by leo_attack

ขอบคุณครับ ท่านลีโอ ถึงว่าสิ ว่าต้องมีใครใช้วิชามารอะไรซักอย่าง ทองไปตั้งไกล เงินกลับร่วงซะงั้น!!!

พวกนี้นิสัยไม่ดี ชอบทำให้พี่กะน้องทะเลาะกัน ปกติ พี่กะน้อง จะเดินไปในทางเดียวกัน รักกันกลมเกลียว ครั้งนี้กลับมีคนนอกมายุแหย่ ให้พี่น้อง ทะเลาะกัน แยกกันเดินคนละทาง...ระวังเหอะ!!! เค้าดีกันเมื่อไหร่ พวกตัวยุแหย่ จะรู้สึก

อิอิ สงสัยวันนี้ต้องไปตามง้อ ตัวน้องเพิ่มหน่อยซะละ

ตอนนี้คันไม้คันมือ อยากซื้อเงินบ้างเหมือนกัน

เมื่อกี้นั่งทำ excel ง่ายๆ เอาไว้เทียบราคาเม็ดเงิน

กับราคา spot ว่าราคาคำนวณตามอัตราแลกเปลี่ยนเท่าไหร่

และราคาที่ร้านประกาศ คิด premium เท่าไหร่

ใครสนใจเอาไปใช้ได้นะครับ เอาไว้เป็นกระดาษทด จะได้ไม่ต้องจิ้มเครื่องคิดเลขบ่อยๆ

download เสร็จแล้ว unzip ออกมาจะได้ไฟล์ excel ครับ

แก้ไขตัวเลขในเฉพาะช่องสีเหลือง แล้วจะได้ราคากลาง กับค่า premium ที่ร้านคิด

=== ตัวเลขที่แก้ไขได้ ===

Purity = ความบริสุทธิ์ของเม็ดเงิน ปกติแล้วใช้ 99.9% นะครับ (ใส่ .999 หรือ 99.9% ก็ได้) ถ้าร้านขายเม็ดเงินความบริสุทธิ์อื่น ก็เปลี่ยนไปตามความเป็นจริง (** ราคา spot อิงกับ 99.9% 9 สามตัว ไม่ใช่ 9 สี่ตัว)

XAGUSD = ราคา Silver Spot

THB / USD = อัตราแลกเปลี่ยน

XAGTHB/KG (Shop) = ราคาที่ร้านประกาศขาย (บาท ต่อ กิโล)

=== ตัวเลขที่คำนวณให้ ===

XAGTHB/KG (Fair) = ราคาคำนวณตรงๆโดยที่ร้านไม่คิด premium เลย (คงไม่มีร้านไหนยอมขายราคานี้)

Shop Premium = ค่า premium ที่ร้านบวกเข้าไปในราคา spot (หน่วย US$)

อย่างเช่นวันนี้

Spot = 48

THB/USD = 29.9015

เล่งเหงษ์ขายเม็ดเงินกิโลละ = 47,560

ราคาตำนวณต่อกิโล = 46,145.07

ค่า premium ที่เล่งหงษ์คิด = 1.47

(เล่งหงษ์ใช้ราคา spot = 48+1.47 = 49.47 ในการคิดราคาขาย)

silver3.zip

• Like 1

แฮ่ อย่าเพิ่งขึ้นนะคะ เค้าจาซื้อวันจันทร์