ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

คุณเสมครับ แล้ว GF เล่นยาวไม่ได้หรือครับ ถ้ามีเงินพอ น่าจะเหมือนซื้อแท่งไม่ใช่หรือครับ (กำลังจะลองเล่น GF อ่ะครับ)

สงสัยแบบเดียวกัน และยังค้างคาอยู่ในใจมานานแล้วคร้า แต่ยังไงก็ไม่เล่น GF เพราะเล่นกลางคืนไม่ได้แถมถูกระยะเวลาบังคับด้วย เหมือนไฟจี้อะคร้า GS เสี่ยงมากหรือน้อยกว่า GF ยังไงคร้า :P แต่คุณเสมไม่เล่นทั้งGF และ GS จะตอบมั้ยน๊า :P

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ขอตอบแทนนะครับ GF แต่ละสัญญาที่ซื้อ (1สัญญา=50บาททอง)จะมีระยะเวลากำหนด มากสุดแค่ 2 เดือนเท่านั้น ถ้าปล่อยให้ครบกำหนด เราจะโดนขายอัตโนมัติทันที ไม่ว่าจะกำไรหรือขาดทุนครับ

e90bc4075379a7ff3c98b5af26036493.jpgราคานี้ผมไม่สน ขอเก็บไว้เลือกจิ้มปีหน้าดีกว่า

สองหมื่น สามหมื่น สี่หมื่น ใครจะรอเลือกจิ้มกะผมบ้างไหมเพื่อนๆ

หยุดงานประท้วงในโปรตุเกสครั้งแรกรอบ20ปี ค้านมาตรการรัดเข็มขัด

โดย ASTVผู้จัดการออนไลน์ 24 พฤศจิกายน 2553 23:24 น.

ระบบขนส่งสาธารณะในโปรตุเกสต้องอยู่ในภาวะชะงักงัน หลังพนักงานเข้าร่วมหยุดงานประท้วงต่อต้านมาตรการรัดเข็มขัดของรัฐบาล

เอเอฟพี - เหตุนัดหยุดงานประท้วงครั้งแรกในรอบกว่า 2 ทศวรรษในโปรตุเกส ได้ฉุดประเทศแห่งนี้เข้าสู่ภาวะชะงักงันเมื่อวันพุธ(24) ขณะที่ผู้ชุมนุมจากหลากหลายอาชีพร่วมแสดงพลังคัดค้านมาตรการลดค่าใช้จ่ายที่รัฐบาลอ้างว่ามีความสำคัญอย่างมากเพื่อหลีกเลี่ยงหายนะทางการเงิน

พนักงานจากทั้งภาครัฐและเอกชนต่างร่วมนัดหยุดงานหนึ่งวันครั้งนี้ อันนับเป็นแนวทางคล้ายกับการประท้วงในชาติยูโรโซนอื่นๆที่มีปัญหาทางเศรษฐกิจทั้งกรีซและฝรั่งเศส ขณะที่ทางรัฐบาลถูกบีบให้ดำเนินมาตรการรัดเข็มขัดอันไม่เป็นที่นิยมของประชาชน

ด้าน เจา โปรเอนซา แกนนำสหภาพยูจีที ระบุว่า "นี่นับเป็นการประท้วงหยุดงานครั้งใหญ่ที่สุดตลอดกาล และมีผู้เข้าร่วมมากกว่าเมื่อปี 1988 เสียอีก"

ภาคการขนส่งต้องผจญกับภาวะหยุดชะงักจากการนัดหยุดงานประท้วง โดยไม่มีเครื่องบินเทคออฟหรือลงจอด ณ ท่าอากาศยานแห่งใดๆ การเดินรถไฟก็ต้องยกเลิกให้บริการมากกว่าร้อยละ 75 ขณะที่การขนส่งทางรถบัสได้รับผลกระทบราวร้อยละ 60

นอกจากนี้ระบบรถไฟฟ้าใต้ดินของลิสบอนก็ต้องปิดบริการ 1 วัน ขณะที่เรือข้ามฟากในเมืองหลวงได้แต่จอดแน่นิ่งอยู่กับท่าเท่านั้น

การประท้วงครั้งนี้ยังนับเป็นครั้งแรกนับตั้งแต่ปี 1988 ที่พนักงานภาคเอกชนและภาครัฐต่างพร้อมใจร่วมนัดหยุดงาน เช่นเดียวกันพนักงานธนาคาร สื่อมวลชนและภาคการขนส่งน้ำมัน

อย่างไรก็ตาม เฮเลนา อังเดร รัฐมนตรีว่าการกระทรวงแรงงานยืนยันว่ารัฐบาลจะไม่มีทางเปลี่ยนแปลงหรือผ่อนปรนโปรแกรมรัดเข็มขัดดังกล่าว

"ประชาชนชาวโปรตุเกสทุกคนเข้าดีว่าความเป็นไปได้ที่รัฐบาลจะเปลี่ยนแปลงนโยบายและถอนกลับข้อเสนอสำหรับงบประมาณ 2011 คือศูนย์" เธอบอกกับสถานีวิทยุท้องถิ่น

ความขุ่นเคืองของสหภาพต่างๆ จุดชนวนมาจากแผนที่รัฐบาลเตรียมลดการใช้จ่ายและขึ้นภาษีอย่างรุนแรง คิดเป็นมูลค่าราว 5 พันล้านยูโร ซึ่งเวลานี้อยู่ระหว่างผลักดันให้ผ่านความเห็นชอบของรัฐสภา

แผนรัดเข็มขัดมีวัตถุประสงค์ ลดการขาดดุลงบประมาณให้เหลือเพียง 7.3 เปอร์เซ็นต์ ของจีดีพีภายในปีนี้ และ 4.6 เปอร์เซ็นต์ในปีหน้า ในความพยายามสยบความไม่สบายใจของนานาชาติต่อสถานะทางการเงินของโปรตุเกส

โฮเซ โซกราตีส นายกรัฐมนตรีโปรตุเกส ปฏิเสธข้อสมมุติฐานที่ว่าประเทศของเขาอาจเป็นชาติต่อไปจะต้องรับเงินช่วยเหลือจากสหภาพยุโรปถัดจากไอร์แลนด์ โดยยืนยันว่าโปรตุเกสไม่ต้องการความช่วยเหลือทางด้านการเงินใดๆทั้งสิ้น

บอกลา “ดอลลาร์$” จีนจับมือรัสเซีย ค้าขายใช้เงินตัวเอง

โดย ASTVผู้จัดการออนไลน์ 24 พฤศจิกายน 2553 19:54 น.

นายกรัฐมนตรีวลาดิมีร์ ปูติน ของรัสเซีย (ซ้าย) จับมือกับนายกรัฐมนตรีจีน เวิน จยาเป่า (ขวา) เนื่องในโอกาสเยือนเมืองเซนต์ปีเตอร์สเบิร์กของรัสเซีย เมื่อวันอังคาร (23 พ.ย.) (ภาพเอเอฟพี)

ไชน่า เดลี่ - นายกรัฐมนตรีจีน เวิน จยาเป่า และนายกรัฐมนตรีวลาดิมีร์ ปูติน ของรัสเซีย ประกาศ ณ เมืองเซนต์ปีเตอร์สเบิร์กของรัสเซีย ว่าจะใช้สกุลเงินตราของตนเองในการค้าแบบทวิภาคี แทนที่เงินดอลลาร์สหรัฐ (23 พ.ย.)

ผู้เชี่ยวชาญทางเศรษฐกิจของจีนเผยว่า ข้อตกลงดังกล่าวสะท้อนความสัมพันธ์อย่างใกล้ชิดระหว่างจีน-รัสเซีย โดยไม่ได้ประสงค์จะต่อต้านท้าทายเงินดอลลาร์สหรัฐ เพียงแต่ทำเพื่อปกป้องเศรษฐกิจภายในของจีนและรัสเซีย

นายกฯ ปูติน ชี้ว่า “ในระดับทวิภาคี เรา (จีน-รัสเซีย) ได้ตัดสินใจใช้สกุลเงินของพวกเราเอง”

นานมาแล้วที่ทั้งจีนและรัสเซียต่างก็ใช้สกุลเงินตราต่างประเทศในการค้าทวิภาคี โดยเฉพาะเงินดอลลาร์สหรัฐ จนกระทั่งเกิดวิกฤติเศรษฐกิจ เจ้าหน้าที่ระดับสูงของทั้งจีนและรัสเซีย ก็เริ่มพิจารณาว่า นอกจากการพึ่งพาเงินดอลลาร์แล้ว จะมีความเป็นไปได้อื่น ๆ อีกหรือไม่

ปูตินกล่าวว่า ขณะนี้ได้เริ่มมีการซื้อขายแลกเปลี่ยนเงินหยวนกับเงินรูเบิลของรัสเซียระหว่างธนาคารในจีนแล้ว ขณะที่เงินหยวนก็จะได้รับอนุญาตให้เข้ามาซื้อขายแลกเปลี่ยนกับเงินรูเบิลในประเทศรัสเซียได้ในไม่ช้านี้

รายงานข่าวกล่าวว่า นายกเวินและปูตินลงนามในเอกสารความร่วมมือ 12 ฉบับ ซึ่งครอบคลุมความร่วมมือด้านพลังงาน การบิน การสร้างรถไฟ ภาษีศุลกากร การคุ้มครองทรัพย์สินทางปัญญา และวัฒนธรรม ตลอดจนออกแถลงการณ์ร่วมอื่น ๆ อย่างไรก็ตามรายละเอียดของเอกสารขณะนี้ยังไม่เปิดเผย

ปูตินกล่าวว่าข้อสัญญาที่สำคัญระหว่างจีนและรัสเซียประการหนึ่ง คือโรงไฟฟ้าพลังงานนิวเคลียร์เถียนวัน ซึ่งเป็นโรงไฟฟ้าพลังงานนิวเคลียร์ที่ก้าวหน้าที่สุดของจีน ได้ขอซื้อเครื่องปฏิกรณ์นิวเคลียร์จากรัสเซีย 2 เครื่อง

เมื่อเดือนก.ย.ที่ผ่านมา ประธานาธิบดีดมิตรี เมดเวเดฟ ของรัสเซีย ได้เดินทางเยือนจีนโดยได้ตกลงกับประธานาธิบดีหู จิ่นเทา ของจีน ในการวางท่อขนส่งแก๊สธรรมชาติ เชื่อมผู้ผลิตกับผู้บริโภคแก๊สธรรมชาติรายใหญ่สุดของโลกเข้าด้วยกัน

นายกฯ เวิน กล่าวในงานแถลงข่าวว่า ความร่วมมือระหว่างจีนและรัสเซีย ก้าวสู่ระดับที่ไม่เคยมีมาก่อน และสองประเทศซึ่งไม่เคยเป็นศัตรูของกันและกันนี้ กำลังตัดสินใจปกป้องผลประโยชน์ร่วมกัน โดยจีนจะดำเนินหนทางการพัฒนาอย่างสันติอย่างแน่วแน่ และจะสนับสนุนการฟื้นตัวของมหาอำนาจรัสเซีย

เวินกล่าวว่า จีนเต็มใจที่จะฟื้นความร่วมมือกับรัสเซีย ให้กลายเป็นองค์การร่วมมือระหว่างประเทศขนาดใหญ่ เพื่อสร้างระเบียบใหม่ที่เป็นธรรมและมีเหตุผล ในระบบเศรษฐกิจการเมืองระหว่างประเทศ

ซุน จ้วงจื้อ นักวิจัยอาวุโสของ ศูนย์เอเชียกลางศึกษา สำนักสังคมศาสตร์จีน เผยว่าข้อตกลงการค้าชุดใหม่ระหว่างจีนและรัสเซีย เกิดขึ้นตามกระแสเศรษฐกิจโลก หลังจากวิกฤติเศรษฐกิจได้เผยความล้มเหลวของระบบเงินดอลลาร์ที่คุมระบบการเงินโลกมานาน

ดร.ผัง จงอิ้ง ผู้เชี่ยวชาญด้านการเมืองระหว่างประเทศ มหาวิทยาลัยประชาชนจีน กล่าวว่า ข้อตกลงนี้ไม่ได้ต้องการท้าทายเงินดอลลาร์ แต่เพื่อต้องการลดความเสี่ยงทางเศรษฐกิจมากกว่า

ขอตอบแทนนะครับ GF แต่ละสัญญาที่ซื้อ (1สัญญา=50บาททอง)จะมีระยะเวลากำหนด มากสุดแค่ 2 เดือนเท่านั้น ถ้าปล่อยให้ครบกำหนด เราจะโดนขายอัตโนมัติทันที ไม่ว่าจะกำไรหรือขาดทุนครับ

ผิดแล้วครับ ข้อมูลผิดอย่างแรงครับ ไม่รู้ก็ไม่ต้องตอบก็ได้ครับ

ข้อ1.สัญญาละ10บาทก็มี

ข้อ2.ระยะเวลานานถึง6เดือนก็มี

GFยังมีเรื่องอื่นๆอีกมากที่ต้องรู้ ถ้ายังไม่รู้ไม่ควรเล่น ให้ไปหาข้อมูลหรือถาม บ.ให้เข้าใจก่อน

เช่นสัญญาแต่ละสัญญาราคาไม่เท่ากัน สัญญาที่ระยะเวลายาวๆราคาจะสูงกว่าสัญญาที่ระยะเวลาน้อยกว่า

เวลาที่สัญญาใกล้หมดราคามักจะเท่ากับราคากลาง หรือต่ำกว่า ทั้งนี้คือกำไร ขาดทุน ต้องคิดเลขให้เก่ง

เช่นซื้อแพงขายถูกเหมาะกับขาS ส่วนขาLต้องซื้อถูกขายแพง ดังนั้นราคาที่เราเข้าแพง ถ้าทองไม่ขึ้นหรือขึ้นไม่มาก เราก็ขาดทุนโดยที่ทองไม่ลง

ยังมีเรื่องเงินบาทแข็งอีก

ดังนั้นถ้าความรู้และความเข้าใจยังไม่มากพอไม่แนะนำให้เล่นGFครับ

***GFคือการซื้อขายล่วงหน้า ดังนั้นถ้าเราคิดว่าอีก2เดือนทองลงให้ซื้อSเป็นต้น ไม่ใช่ซื้อทั้งๆที่ไม่รู้อะไร แล้วมานั่งรอ นั่งดูกราฟรายนาที ดูการฟรายชั่วโมง ดูกราฟทั้งวัน มันผิดวิธีนะครับ

post-61-071808500 1290642252.jpg

ถูกแก้ไข โดย p59

SET50 ระบบแดงแล้วหรอคะ (เป็นกองทุนหรือฟิวเจอร์คะ)

ว่าแต่มันแดงตั้งแต่เมื่อไหรหรอ หรือว่าเพิ่งจะแดงเช้าวันนี้

เด่วจะได้ขายออกทันทีเลย

รบกวนคุณเสมช่วยอธิบายหน่อยนะคะ

ปล.แล้ว GF ที่เป็นรายวัน ระบบแดงหรือว่าเขียวอยู่คะ ??

SET50 future ครับเเดง ส่วนกองทุน SET เขียว

GF เเดงมานานเเล้วครับ

ถ้า SET กำลังอยู่ในช่วง ปรับฐาน พี่ปุณณ์เก็บกองทุน SET SET50 เพิ่มแล้วรอปลายปีเลย ท่าทางพอไหวไหมคะ

เพราะมีทั้งกองทุนเก็งกำไร และกองทุนปันผลรวมกัน 6-7 กองเชียวค่ะ กำลังหัวหมุนจะซื้อหรือขายอยู่นี่

ทองแท่งกะเก็บยาวมากกกก รอได้จนกว่าจะไม่มีกินโน่นเลย

เพราะพี่ปุณณ์ไม่ได้หวังกำไรมากมายหรือแค่พอเพียง

เพียงหวังแค่รักษาเงินทุนไม่ให้ด้อยค่าลงไปมากตามสภาพเงินเฟ้อเท่านั้นค่ะ

SET กำลัง corection รอให้ขึ้นก่อนค่อยเก็บครับ

เรื่องทองคำ คิดถูกเเล้ว ที่จะต่อสู้กับ Inflation ด้วยวิธีการเก็บทองคำดีกว่าเก็บเงินเเน่นอนครับ

รบกวนถามคุณเสมครับ ตอนนี้S50 ระบบแดงหรือยังครับ ขอบคุณครับ

เเดงครับ

คุณเสมครับ ขอคำแนะนำหน่อยครับ

ช่วง 3-5 ปีนี้ เราควรให้น้ำหนักการลงทุนหุ้นกับทองอย่างไรครับ

2 ปีก่อน ผมเน้นทอง แต่ตอนนี้ดูท่าบาทแข็งแล้ว เน้นหุ้นมากขึ้นจะดีไหมครับ

เน้นทองคำเเท่งครับ

หุ้นเสี่ยงสูง

คุณเสมครับ แล้ว GF เล่นยาวไม่ได้หรือครับ ถ้ามีเงินพอ น่าจะเหมือนซื้อแท่งไม่ใช่หรือครับ (กำลังจะลองเล่น GF อ่ะครับ)

เล่นได้ครับ GF จะยาวจะสั้นเล่นได้หมด เเต่ GF มันจะมีวันหมดอายุนะ เเล้วเเต่ สัญญาอะครับ ว่าจะหมดเดือนไหน

คุณต้องมา Roll over ตอนสัญญาหมดอายุเเค่นั้นครับ เรื่องเล่นสั้นเล่นยาว ผมมองว่าอยู่ที่เเต่ละคนครับ

สงสัยแบบเดียวกัน และยังค้างคาอยู่ในใจมานานแล้วคร้า แต่ยังไงก็ไม่เล่น GF เพราะเล่นกลางคืนไม่ได้แถมถูกระยะเวลาบังคับด้วย เหมือนไฟจี้อะคร้า GS เสี่ยงมากหรือน้อยกว่า GF ยังไงคร้า :P แต่คุณเสมไม่เล่นทั้งGF และ GS จะตอบมั้ยน๊า :P

ครับ GS เสี่ยงหมดเเระครับ อะไรที่ไม่มีระบบมารองรับ ผมมองว่าเสี่ยงสุดๆๆหมดครับ

มีระบบมารองรับต้องเสี่ยงเลยครับ เเต่ก็มีหนทางการอยู่รอดได้มากกว่าพวกเล่นตามอารมณ์เเน่นอนครับ

ถ้า GF และ set50 future ระบบเขียวมาเมื่อไร

รบกวนคุณเสม ช่วยบอกในนี้ด้วยนะคะ

จะได้ขึ้นรถทันกับเค้าบ้าง

ปล.วันนั้นที่คุณเสมบอกว่าเซ็ท50 ระบบแดงแล้ว ขายเกือบไม่ทัน

พอวันรุ่งขึ้น ก็ตกกราวลงมาอย่างมากมาย โชคดีอย่างหวุดหวิดจิงๆ

ขอบคุณนะคะ ^^

สวัสดีเพื่อนๆ นลท ทุกท่านครับ

วันนี้เป็นวัน Thanksgiving Day ตลาด future หยุดนะครับ สัปดาห์นี้ทองคำวิ่งแถวๆ $1370-$1380 ช่วงนี้ sideways รอเป้าหมายแรกที่ $1388 แล้วจะเกิด corection ขึ้นเล็กน้อย ถ้าผ่านได้ก็ไป $1400++ เมื่อก่อนหน้านั้น ทองคำได้มีการย่อตัวมาให้คนตกรถได้เก็บกันแล้วในราคาแถวๆ 19100 ราคาเบาๆสบายๆ ราคาจะไปได้อีกไกลมากๆ ดู ดอลล่าในช่วงนี้ ได้หลุดจาก down trend แล้วนะครับกำลังทำ wave 3 อยู่ น่าสนใจครับ การขึ้นครั้งนี้ของดอลล่าไม่มีอะไร น่าแปลกใจเพราะ ยูโรอ่อนค่าลง ทำให้ดอลล่าดีดขึ้นมาได้ แต่อย่าลืมว่า ทองขึ้นพร้อมดอลล่าแล้ว ไปในทิศทางเดียวกัน เพราะ นลท เชื่อมั่นในตัวของ ทองคำ มากกว่า สุดท้ายทองคำจะเป็นสิ่งที่มีค่าที่สุด

วันนี้คุณมีทองคำแล้วหรือยัง