ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

สวัสดีเพื่อนๆ นลท ทุกท่านครับ

วันนี้เป็นวัน Thanksgiving Day ตลาด future หยุดนะครับ สัปดาห์นี้ทองคำวิ่งแถวๆ $1370-$1380 ช่วงนี้ sideways รอเป้าหมายแรกที่ $1388 แล้วจะเกิด corection ขึ้นเล็กน้อย ถ้าผ่านได้ก็ไป $1400++ เมื่อก่อนหน้านั้น ทองคำได้มีการย่อตัวมาให้คนตกรถได้เก็บกันแล้วในราคาแถวๆ 19100 ราคาเบาๆสบายๆ ราคาจะไปได้อีกไกลมากๆ ดู ดอลล่าในช่วงนี้ ได้หลุดจาก down trend แล้วนะครับกำลังทำ wave 3 อยู่ น่าสนใจครับ การขึ้นครั้งนี้ของดอลล่าไม่มีอะไร น่าแปลกใจเพราะ ยูโรอ่อนค่าลง ทำให้ดอลล่าดีดขึ้นมาได้ แต่อย่าลืมว่า ทองขึ้นพร้อมดอลล่าแล้ว ไปในทิศทางเดียวกัน เพราะ นลท เชื่อมั่นในตัวของ ทองคำ มากกว่า สุดท้ายทองคำจะเป็นสิ่งที่มีค่าที่สุด

วันนี้คุณมีทองคำแล้วหรือยัง

ขอสอบถามหน่อยค่ะ ถ้าจะซื้อแท่งอ่ะค่ะ ยังไม่มีของเลย ซื้อตอนนี้ได้ป่าวคะหรือว่ารอย่อก่อนค่ะ

พอดีว่ามีทุนน้อยน่ะค่ะ อยากได้ของถูกหน่อยค่ะ

รบกวนด้วยค่ะอาจารย์ ช่วยแนะนำหน่อยค่ะ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

วันนี้เป็นวัน Thanksgiving Day ตลาด future หยุดนะครับ สัปดาห์นี้ทองคำวิ่งแถวๆ $1370-$1380 ช่วงนี้ sideways รอเป้าหมายแรกที่ $1388 แล้วจะเกิด corection ขึ้นเล็กน้อย ถ้าผ่านได้ก็ไป $1400++ เมื่อก่อนหน้านั้น ทองคำได้มีการย่อตัวมาให้คนตกรถได้เก็บกันแล้วในราคาแถวๆ 19100 ราคาเบาๆสบายๆ ราคาจะไปได้อีกไกลมากๆ ดู ดอลล่าในช่วงนี้ ได้หลุดจาก down trend แล้วนะครับกำลังทำ wave 3 อยู่ น่าสนใจครับ การขึ้นครั้งนี้ของดอลล่าไม่มีอะไร น่าแปลกใจเพราะ ยูโรอ่อนค่าลง ทำให้ดอลล่าดีดขึ้นมาได้ แต่อย่าลืมว่า ทองขึ้นพร้อมดอลล่าแล้ว ไปในทิศทางเดียวกัน เพราะ นลท เชื่อมั่นในตัวของ ทองคำ มากกว่า สุดท้ายทองคำจะเป็นสิ่งที่มีค่าที่สุด

ขอบคุณน้องเสมมากนะครับ ราคาที่ 19100 บาท ซื้อไม่ได้ครับ ซื้อแพงกว่านั้นหน่อยที่ 19350

มีแท่งกระจึ๋งนึงครับ ทุนน้อยอ่ะ ลงได้แค่k-gold

ปล.อ่านข่าวจากคุณส้มโอมือละ ขนาดจีนกับรัสเซียเขายังหาทางป้องกันความเสี่ยงจากความล้มเหลวของดอลล่า เม่าๆอย่างเราก็ต้องหาทางเหมือนกัน

ถูกแก้ไข โดย AunTonio

ขอบคุณมากครับ คุณเสม และ คุณส้มโอมือ :ph34r: :lol:

ขอสอบถามหน่อยค่ะ ถ้าจะซื้อแท่งอ่ะค่ะ ยังไม่มีของเลย ซื้อตอนนี้ได้ป่าวคะหรือว่ารอย่อก่อนค่ะ

พอดีว่ามีทุนน้อยน่ะค่ะ อยากได้ของถูกหน่อยค่ะ

รบกวนด้วยค่ะอาจารย์ ช่วยแนะนำหน่อยค่ะ

ความคิดเห็นส่วนตัวนะคะ ทุนน้อยเหมือนกันค่ะ

เลยใช้วิธีออมแท่งทุกๆเดือน เมื่ออาทิตย์ก่อนที่ไปงาน set มา ทาง gt บอกว่าปีหน้านจะเปิดซื้อขายแท่งตั้งแต่ 1 บาทขึ้นไป โดยแท่ง 1บาทและ 2บาทจะเสียค่าบล็อค 100 บาทค่ะ เลยสมัครกับทาง GT เพิ่มด้วยค่ะ ยอมเสียค่าบล็อคดีกว่าค่ะ (เพราะกว่าจะเก็บเงินครบ 5บาททีไร ก็ไปอยู่ในตลาดหุ้นทุ๊กทีค่ะ 555) นอกเหนือจากนี้ก็ซื้อ k-gold ทีละหน่อย ถ้าเห็นกำไรบางทีก็ขาย kgold ไป แล้วก็เก็บกลับใหม่โดยใช้ทุนเดิมค่ะ

ส่วนซื้อที่ราคาเท่าไรนั้น รอให้ อ.เสม และท่านผู้รู้ท่านอื่นตอบนะคะ

ซื้อ

ความคิดเห็นส่วนตัวนะคะ ทุนน้อยเหมือนกันค่ะ

เลยใช้วิธีออมแท่งทุกๆเดือน เมื่ออาทิตย์ก่อนที่ไปงาน set มา ทาง gt บอกว่าปีหน้านจะเปิดซื้อขายแท่งตั้งแต่ 1 บาทขึ้นไป โดยแท่ง 1บาทและ 2บาทจะเสียค่าบล็อค 100 บาทค่ะ เลยสมัครกับทาง GT เพิ่มด้วยค่ะ ยอมเสียค่าบล็อคดีกว่าค่ะ (เพราะกว่าจะเก็บเงินครบ 5บาททีไร ก็ไปอยู่ในตลาดหุ้นทุ๊กทีค่ะ 555) นอกเหนือจากนี้ก็ซื้อ k-gold ทีละหน่อย ถ้าเห็นกำไรบางทีก็ขาย kgold ไป แล้วก็เก็บกลับใหม่โดยใช้ทุนเดิมค่ะ

ส่วนซื้อที่ราคาเท่าไรนั้น รอให้ อ.เสม และท่านผู้รู้ท่านอื่นตอบนะคะ

เป็นผม ซื้อตอนนี้ครับ

*** คุณเสมให้ซื้อตอนนี้แสดงว่าราคาไม่ย่อลงมาแล้วใช่ไหมค่ะ :unsure: ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

ผิดแล้วครับ ข้อมูลผิดอย่างแรงครับ ไม่รู้ก็ไม่ต้องตอบก็ได้ครับ

ข้อ1.สัญญาละ10บาทก็มี

ข้อ2.ระยะเวลานานถึง6เดือนก็มี

GFยังมีเรื่องอื่นๆอีกมากที่ต้องรู้ ถ้ายังไม่รู้ไม่ควรเล่น ให้ไปหาข้อมูลหรือถาม บ.ให้เข้าใจก่อน

เช่นสัญญาแต่ละสัญญาราคาไม่เท่ากัน สัญญาที่ระยะเวลายาวๆราคาจะสูงกว่าสัญญาที่ระยะเวลาน้อยกว่า

เวลาที่สัญญาใกล้หมดราคามักจะเท่ากับราคากลาง หรือต่ำกว่า ทั้งนี้คือกำไร ขาดทุน ต้องคิดเลขให้เก่ง

เช่นซื้อแพงขายถูกเหมาะกับขาS ส่วนขาLต้องซื้อถูกขายแพง ดังนั้นราคาที่เราเข้าแพง ถ้าทองไม่ขึ้นหรือขึ้นไม่มาก เราก็ขาดทุนโดยที่ทองไม่ลง

ยังมีเรื่องเงินบาทแข็งอีก

ดังนั้นถ้าความรู้และความเข้าใจยังไม่มากพอไม่แนะนำให้เล่นGFครับ

***GFคือการซื้อขายล่วงหน้า ดังนั้นถ้าเราคิดว่าอีก2เดือนทองลงให้ซื้อSเป็นต้น ไม่ใช่ซื้อทั้งๆที่ไม่รู้อะไร แล้วมานั่งรอ นั่งดูกราฟรายนาที ดูการฟรายชั่วโมง ดูกราฟทั้งวัน มันผิดวิธีนะครับ

:wub:ขอบคุณอ.p นะคะ กรุณาตอบให้ทราบ ดูกราฟยังไม่ค่อยเป็นเลยไม่เล่นค่ะ แต่ทดลองเล่นเดโม GS ไปเรื่อยๆค่ะ ได้ประสบการณ์ค่ะ ทั้งได้เงิน เสียเงิน เมื่อก่อนทดลองระยะสั้น ตอนนี้ทดลองระยะกลางค่ะ กะจะลองเป็นปีค่ะ อิอิ เพราะกลัวหมดตัว ต่อไปอาจจะรู้สึกไม่อยากเล่นก็ได้ค่ะ เพราะกราฟไม่เก่งซักที แหะ แหะ :wub: เล่นเดโมเล่นแต่L นะคะ ไม่ยอมเล่นS เลย และเล่นทองอย่างเดียวไม่ไว้ใจหุ้นค่ะจารย์:wub:

ครับ GS เสี่ยงหมดเเระครับ อะไรที่ไม่มีระบบมารองรับ ผมมองว่าเสี่ยงสุดๆๆหมดครับ

มีระบบมารองรับต้องเสี่ยงเลยครับ เเต่ก็มีหนทางการอยู่รอดได้มากกว่าพวกเล่นตามอารมณ์เเน่นอนครับ

:Pขอบคุณคุณเสมคร้า อย่างคุณเสมลงทุนมีความสุขจัง วันนึงดูกราฟแค่ 15 นาที ใช่มั้ยคะ เพราะดูแค่เขียวแดง ไม่เครียดเลย กำไรพอเพียงแบบคุณเสมก็ใช้ชีวิตมีความสุขแล้ว :P