ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ขออนุญาตนะคะ

เรื่องอื่นไม่กล้าแนะนำแต่เรื่องดอยดอย....หนูเจอมาแยะค่ะ...แหะๆ !17

คืออยากให้กำลังใจเพื่อนๆที่เพิ่งเริ่มมีดอยเป็นของตัวเอง....ไม่ต้องตกใจนะคะ

....หนูก็เพิ่งเริ่มเก็บดอยsilverไปเมื่อวานอ่ะค่ะ...(บอกแล้วไม่เคยพลาด :lol: 555)

ตราบใดที่ไข่ไก่ในตลาดไม่เคย"ถูก"กว่าสมัยที่เราเคยกินในตอนเด็ก

หนูก็มั่นใจว่า..."ทองและเงิน"ที่มันดู"น่าเก็บ"กว่าไข่ไก่ มันก็ต้องแพงขึ้นไปเรื่อยๆซิ (มันถึงจะถืก!!!!)

ปีที่แล้วโดนเยาะมาตลอดว่า....บอกให้ขายแล้วยังจะซื้อ....บ้ารึเปล่า?

ตอนนี้... ไม่เพิ่มปอดมานานแล้ว(เงินหมด555)แต่สุขภาพปอดดีมากๆ

ดอยทองเอเวอร์เรสทั้งหลายกลายเป็นที่ราบลุ่มปากแม่น้ำอันอุดมสมบูรณ์ไปหมดแล้วละค่ะ

ส่วนคนที่เยาะทยอยขายจนปอดแฟ่บแล้ว...เพิ่งจะมาไล่ซื้อตอนที่เค้ามั่นใจว่าราคากู่ไม่กลับแล้วจริงๆ

มันอาจต้องการเวลาในการแปลงดอย...ให้เป็นที่ราบลุ่มน่ะค่ะ

แค่อยากบอกว่า

ขอให้เพื่อนๆใช้"เงินเย็น"ในการลงทุน...แล้วอย่าเสี่ยงshortตามที่อาจารย์หลายท่านเตือนๆมา

เราก็น่าจะอยู่ดอยอย่างมีความสุข (และเติบโตร่ำรวยพร้อมกันเมื่อเหตุปัจจัยพร้อม) สาธุ

ถูกแก้ไข โดย bingo

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ผมเชื่อว่าทุกๆ คนที่ได้อ่านบทความของคุณ NEXT ในกระทู้นี้แล้ว

เราคงจะมีความเห็นแบบเดียวกัน ที่มีต่อข้อความของคุณ ton นะครับ

ไม่เป็นไรครับ ถือว่าแลกเปลี่ยน

แต่คำตอบที่แท้จริง มันอยู่ไม่ไกลหรอกครับ เดี๋ยวก็ได้เห็นกันแล้ว

ผมขอตอบเป็นแบบนี้หล่ะกันน่ะครับ ลองให้เพื่อนๆในบอร์ดแห่งนี้ทำใจให้กว้าง................ และเข้าไปฟังนักลงทุนที่ประสบความสำเร็จอย่างคุณพิชัย จาวลาพูดถึงราคาทองคำ และค่าเงินดอลล่า ใน youtube แล้วกันน่ะครับ

คนในกระทู้น่าจะได้มีการดู คลิปแล้วนะครับ (ถ้ายังย้อนกลับไปดูได้ครับ)ใน ตามรอยเซียน

และก็ได้มีความคิดเห็นในการสวนทางเซียนที่คุณ Nexttonothing แสดงความคิดเห็น ใน ARTICLE 22 : สวนทางเซียน (A different way of thinking)

ในส่วนความคิดเห็นอื่นนอกเหนือจากที่กล่าวมา ทั้ง 2 เรื่องของ Gold VS US dollor

ผมอยากให้นำเสนอความคิดเห็นอื่นหรือข้อมูลที่จะนำเสนออย่างอื่นมาสนับสนุนในด้านนั้นๆ เพื่อเป็นความรู้แก่ทุกๆคนมากกว่าที่จะ ไม่ชี้แจงในความคิดเห็นของตัวเเองนะครับ

ทั้นนี้ทั้งนั้น คนในกระทู้นี้เปิดรับความรู้ใหม่ๆอยู่ตลอดเวลาครับ รบกวนเสนอความรู้ให้ทุกๆท่านเข้าใจด้วยครับ

ขอบคุณครับ ^^

ถูกแก้ไข โดย wsukmaha

ส่วนตัวก็คิดว่าทองกำลัง sideway แต่เรื่องเข้าซื้อดอลล่าร์เก็งกำไรไม่อยู่ในความคิดเลย

ขอบคุณท่าน aud_vi มากครับ ที่ชี้แนะ จะลองไปสอบถามดูครับ ว่าแต่ว่า เค้าให้โทร ล็อคราคาซื้อ-ขาย ได้ด้วยหรอครับ

วันนี้จัดที่เล่งหงษ์ ไป 8 โล กะว่าถ้าลงอีกจะจัดอีกครับ ถ้าที่ร้านที่บิ๊กซี เค้ามีราคามาตรฐานส่วนต่างรับได้ ก็คงจะเล่นกับที่นี่ครับ ยังไงจะลองไปดูครับ

ขอบคุุณอีกครั้งครับ

ขอบคุณ ความคิดเห็น และ ข่าวสาร ของท่านอื่น ๆ นะครับ

ขอพักเบรค มาคุยเรื่องข่าวที่น่าสนใจวันนี้ครับ

Geithner Says U.S. Won’t Pursue Strategy to Weaken Dollar

Treasury Secretary Timothy F. Geithner today reaffirmed the U.S. commitment to a “strong dollar” and said the country won’t weaken the currency to gain an advantage over its trading partners.

http://www.bloomberg.com/news/2011-04-26/geithner-says-u-s-will-never-weaken-dollar-to-gain-an-advantage-in-trade.html

สหรัฐบอกจะไม่ทำให้ดอลลาร์อ่อนค่า

ผมว่าเป็นความจำเป็น มากกว่าเหตุผลสวยหรูด้านคุณธรรม(ไม่เอาเปรียบทางการค้า) ที่ยกขึ้นมาอ้าง

ทำไม

เพราะหาก US$ อ่อนค่า --> เงินเฟ้อสูงขึ้น --> ต้องขึ้นดอกเบี้ย --> ภาระดอกเบี้ยจ่ายในงบประมาณเพิ่ม --> ขาดดุลงบประมาณเพิ่ม --> กู้เพิ่ม --> ภาระดอกเบี้ยจ่ายในงบประมาณเพิ่ม --> ขาดดุลงบประมาณเพิ่ม --> default

แต่หากยังสามารถทำให้ US$ แข็งค่าได้ ก็จะควบคุมเงินเฟ้อในประเทศได้ในระดับหนึ่ง เท่ากับ US ส่งออกเงินเฟ้อไปยังประเทศอื่นๆ (เช่นที่ไทยและหลายๆ ประเทศเจออยู่ตอนนี้) กดดอกเบี้ยพันธบัตรได้ต่ำต่อไป

แต่สถานการณ์ที่เป็นอยู่ตอนนี้ ผมว่ารัฐบาล US ไม่มีอำนาจพอที่จะควบคุมค่าเงินของตัวเองแล้ว

เพราะสุดท้ายแล้ว US$ ที่หมุนเวียนในตลาดตอนนี้ อาจอยู่ในมือของต่างประเทศมากกว่าในมือตัวเองเสียอีก

ตลาดกำลังตัดสิน

และดูเหมือนว่าตลาดไม่ได้เลือกทางเดินเดียวกับรัฐบาล US

ถูกแก้ไข โดย JohnCM

ูรออ่านคำตอบจาก คุณ ton จากคำถามและข้อมูล ที่ คุณ JohnCM ถามและขอข้อมูลมายืนยันกันครับ

ผมกลาง ๆ นะครับ อยากทราบเหตุผล ที่ คุณ ton ดูมั่นใจมาก ช่วยนำกราฟที่คุณดูอยู่ประจำ มาชี้แนะผมหน่อยครับ ผมพร้อมที่จะรับฟัง ถ้าเป็นอย่างที่คุณบอก ผมจะขายทองที่มีอยู่ออกให้หมดจริง ๆ ครับ กรุณาด้วยนะครับ ผมเชื่อว่า งานนี้ คนในกระทู้นี้ จะได้ประโยชน์ จะติดตามกันอย่างมาก ถ้าเหตุผล และข้อมูลของ คุณ ton มีน้ำหนักพอ และผมก็เชื่อด้วยว่า คุณ JohnCM ก็คงมีข้อมูลในด้านของเค้าอยู่เหมือนกัน

(อย่าซีเรียสนะครับ เอาแบบว่ากันด้วยเหตุผล ที่ไม่มีอารมณ์ ผมโพส ข้อความนี้ ด้วยความสงสัย และอยากรู้จริง ๆ ไม่ได้ต้องการดูหมิ่น หรือปกป้องใคร หลังจากหักล้างกันแล้ว ก็ปล่อยให้ผ่านไป เวลาจะตัดสินเองครับ)

ขอบคุณล่วงหน้า สำหรับความรู้ที่ผมจะได้รับจากทั้งสองฝ่ายครับ

ขอบคุณทุกความเห็นเลยครับ ผมว่าเป้าหมาย ระยะสั้น ระยะกลาง ระยะยาว แต่ล่ะท่านคงอาจไม่เท่ากันนะครับ :ph34r: :lol:

ส่วนตัวผมทำงานอยู่โบรกเกอร์หุ้นแห่งหนึ่ง แต่ไม่ขอบอกว่าอยู่โบรกไหนแล้วกันน่ะครับ ผมดูกราฟอยู่ทุกวัน ตอนนี้กราฟดอลล่าลงมามากพอสมควรแล้ว ซึ่งมันจะตรงข้ามกับกราฟราคาทอง ซึ่งขึ้นมาสูงเกินไปมาก!!!!!!!!!แล้ว ดังนั้นถ้าทองมีรีบาวน์ขึ้นมา ความเห็นส่วนตัวผม ขาย!!!!!!! อย่างเดียวครับ

ปล. กาลเวลาจะเป็นเครื่องพิสูจน์คำพูดของผมครับ

คุณทำงานกับโบรกเกอร์แห่งหนึ่ง ดูกราฟอยู่ทุกวัน ผมมีข้อสงสัยจะถามครับ

1)หุ้นในตลาดมีตัวที่ตกลงไปเรื่อยๆ ตกหนักๆ มีการเด้งขึ้นบ้างเป็นครั้งคราว แต่สุดท้ายก็ตกต่อ แนวต้านกี่แนวต้านรับไม่อยู่มีมั้ย

2)มีหุ้นบางตัวที่ลงทุนมายาวนาน แล้วมีกำไรแบบมากมายมั้ย

3)นิก ลีสัน เก่งขนาดไหนยังพาสถาบันการเงินที่มีอายุเป็นร้อยปีถึงกับพังพินาศ การเป็นโบรกเกอร์หรือการดูกราฟทุกวันไม่ใช่เป็นการยืนยันว่าคุณจะต้องถูก คุณเชี่ยวชาญด้านไหน TAหรือปัจจัยพื้นฐานครับ เอากราฟหรือปัจจัยพื้นฐานมาชี้แจงอย่างละเอียดเลยครับ ถ้าคุณเก่งTAคงต้องยกให้ท่านที่เก่งTAช่วยหาเหตุผมมาค้านกับคุณ แต่ถ้าคุณเก่งทางปัจจัยพื้นฐาน ผมขอเป็นอีกหนึ่งคนที่จะหาข้อมูลมาค้านกับความคิดของคุณเป็นข้อๆตามที่คุณยกมาเลย สุดท้ายเหตุผลใครดีกว่าผู้อ่านจะเป็นคนตัดสินครับ ยินดีที่จะรับฟังความเห็นที่แตกต่างครับ แต่ช่วยยกเหตุผลมาเป็นข้อๆอย่างชัดเจนเลยครับ

ถูกแก้ไข โดย ส้มโอมือ

555 เอางั้นเลยเหรอคุณส้มโอมือ อยู่คอนโดเอาไปเก็บที่ใหนเนี่ยเป็นกระสอบๆwacko.gif

ผมมีที่เก็บหลายที่ครับ เงิน100กิโลกินพื้นที่ไม่มากครับน้อยกว่าที่หลายคนคิดเยอะครับ

คุณส้มโอมือ เงินเริ่มโดนทุบแล้วจะซื้อเพิ่ม เก็บเงินไว้ที่ไหนดีขอปรึกษาคนมีเงินหลายกระสอบ มันใหญ่กว่าทองมากเลย หรือต้องใส่ตุ่มฝั่งดินแล้วทำแผนที่ไว้เหมือนสมัยโบราณดี :rolleyes:

โทษนะครับคุณnicole 101 กะจะเก็บเงินกี่กิโลครับจะได้คำนวณสถานที่เก็บถูก ถ้า100กิโลกินพื้นที่ไม่เยอะครับ ถ้า1000กิโลอันนี้ผมยอมแพ้ครับ ฝังดินถ้าฝังลึกนานหลายปีระวังมีการเคลื่อนย้ายตำแหน่งนะครับ(เรื่องฝังดินผมไม่รู้จริงครับ)

ถูกแก้ไข โดย ส้มโอมือ

คุยขำๆค่ะคุณส้มโอมือ มีเพื่อนซื้อทองแล้วพ่อบอกให้ใส่ไว้ในอิฐบล็อคที่ทำเป็นทางเดินแถวๆประตูหน้าบ้าน ฟังแล้วก็ขำดี ถ้าเป็นเงินคงใส่ไม่ได้ต้องฝังดินไปเลย เพื่อนทำตามพ่อบอกได้ไม่กี่วันก็ต้องเอาไปหาที่เก็บที่อื่น เพราะนอนไม่หลับเป็นห่วงทองที่อยู่หน้าบ้าน :lol: :lol: :lol:

โทษนะครับคุณnicole 101 กะจะเก็บเงินกี่กิโลครับจะได้คำนวณสถานที่เก็บถูก ถ้า100กิโลกินพื้นที่ไม่เยอะครับ ถ้า1000กิโลอันนี้ผมยอมแพ้ครับ ฝังดินถ้าฝังลึกนานหลายปีระวังมีการเคลื่อนย้ายตำแหน่งนะครับ(เรื่องฝังดินผมไม่รู้จริงครับ)

คุณส้มโอมือ.. ถุงละ 5 กิโล นี่ขนาดประมาณเท่าไหร่ครับ

คือเห็นภาพที่หลายๆท่านเอามาลงให้ดู แต่มันดันไม่มีของอย่างอื่นให้เปรียบเทียบ

เลยกะขนาดที่เก็บไม่ค่อยได้ครับ

คุยขำๆค่ะคุณส้มโอมือ มีเพื่อนซื้อทองแล้วพ่อบอกให้ใส่ไว้ในอิฐบล็อคที่ทำเป็นทางเดินแถวๆประตูหน้าบ้าน ฟังแล้วก็ขำดี ถ้าเป็นเงินคงใส่ไม่ได้ต้องฝังดินไปเลย เพื่อนทำตามพ่อบอกได้ไม่กี่วันก็ต้องเอาไปหาที่เก็บที่อื่น เพราะนอนไม่หลับเป็นห่วงทองที่อยู่หน้าบ้าน :lol: :lol: :lol:

อ่าา เอาทองไปขายทีก็ต้องรื้อทางเดินเลยสิครับเนี่ย

อย่างนี้แสดงว่าท่านสนับสนุนให้เก็บยาวๆ laugh.gif

ขอบคุณทุกความเห็นเลยครับ ผมว่าเป้าหมาย ระยะสั้น ระยะกลาง ระยะยาว แต่ล่ะท่านคงอาจไม่เท่ากันนะครับ :ph34r: :lol:

เห็นด้วยครับ แต่ละคนมีแนวทางในการลงทุนไม่เหมือนกัน

บางคนเน้นทำรอบ

บางคนเน้นรอปันผล

บางคนเน้นเอามัน

อย่างนี้ ใช้แนวคิดเดียวกันไม่ได้

ที่คุณ ton เตือนมา ส่วนตัวผมไม่รังเกียจข้อคิดเห็นใหม่ๆนะครับ

แต่ถ้าให้ดี ให้เข้าใจชัดๆ ขอเสนอตามสมาชิกหลายๆท่าน

ให้ช่วยอธิบายต่อด้วย ว่าคุณ ton มีแนวคิดอย่างไร หรือ ใช้หลักหาร มีเหตุผล

อะไรมารองรับคำแนะนำ จะมีประโยชน์มากเลยครับ