ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

น้องเงินขึ้นได้มันมากครับ วันก่อนลงมา 4% วันนี้ขึ้นคืน ขึ้นซะ 5% เลย อิิๆ เห็นแล้วชื่นใจ

งี้ต้องให้โป้งเหน่งออกมาพูดบ่อยๆ ซะแล้วสิ

อิอิ ขึ้นลงแรงๆแบบนี้สะใจซาดิสม์จัง ชอบๆๆๆtongue.gif

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ใจเย็นๆ ค่ะ ความเห็นที่แตกต่างก็ดีนะคะ ทำให้เรามองในมุมที่คนอื่นๆ เค้ามองและเราอาจมองข้ามไป แต่การที่เราจะทำตามหรือไม่ เราเป็นผู้ใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจจากข้อมูลที่เราได้มา

เหมือนตัวเองมีเพื่อนที่เป็นร้านขายทองขนาดใหญ่มาก เค้าบอกให้เราขายทองออกไปก่อนตอนที่ทอง 1518 เพราะทองจะลงไปที่ 14** ต้นๆ แล้วค่อยซื้อคืน ตอนแรกตัวเองก็แกว่งไปเหมือนกัน เพราะเค้าเป็นคนที่อยู่ในวงการทองคำมาร่วม 50 ปี น่าจะรู้อะไรดีๆ แต่เรามั่นใจจากข้อมูลที่เราได้มา ข้อมูลที่เค้ามี ณ ปัจจุบันอาจไม่รอบด้านเหมือนที่เราได้รับ เมื่อเราเอามาบวก ลบ คูณ หารแล้ว เราเลยตัดสินใจที่จะไม่ขาย(ก็รู้สึกดีใจที่ตัดสินใจไม่ผิด) ทั้งที่หลายๆ คนใน board ได้ข้อมูลที่เหมือนกันทุกอย่าง ห้ามไม่ให้ขายก็แล้ว ก็แอบปล่อยน้องหมูวิ่งเพ่นพล่านไปหลายตัว (อิอิอิ พวกที่ปล่อยไป ก็สารภาพผิดออกมาแล้วด้วย :wub:) เพราะฉะนั้นข้อเสนอแนะที่ให้มาไม่ได้หมายความว่าจะชักจูงหรือโน้มนำการตัดสินใจของใครได้ เค้าทำเพราะตัดสินใจด้วยตัวเอง ไม่ต้องโทษใครเลย ของอยู่กับตัวมันเดินไปที่ร้านเองไม่ได้อยู่แล้ว คิคิ

ความเห็นที่แตกต่างอย่าทำให้เกิดความไม่พอใจหรือความแตกแยกกันในพวกเราเลยนะคะ ไปช่วยกันทะเลาะกับเขมรดีกว่า คิคิคิ 875328cc.gif

พูด(พิมพ์)ดีมากเลยครับ เห็นด้วยๆ

แต่จริงๆแล้ว ผมว่ากับเขมรก็อย่าทะเลาะเลย ตอนนี้เอเชียต้องรวมตัวกันไว้ดีๆ เวลาฝรั่งมาตักตวงผลประโยชน์จากเอเชีย เราจะได้ไม่แตกคอกันครับ

ขออนุญาติ...ออกความเห็นนะครับ.. :rolleyes:

1. :excl: เมื่อคืนสามทุ่ม...ดูข่าว voice tv เห็นตัวอักษรข่าวในรายการ คุณปลื้ม..เขียนว่า รัฐบาลจีน ให้ขายทองทิ้ง เพราะหมดความสำคัญแล้ว..มูลค่าสูงเกินไป.. ให้ลงทุนธุรกิจแทน..(ดีว่าอ่านของคุณเน็กซ์วิเคราะห์ไว้..สงสัยจะขึ้นอีก) :angry:

2. :excl: คนที่สงสัยซื้อเม็ดเงินที่ไหนดี..ไม่ต้องกังวลมากครับ...ขอให้คุณภาพดี มาตรฐานเป็นใช้ได้..(ช่างทำงาน ซื้อใช้กันก็ ok) :excl: สำคัญที่...ได้ซื้อพอหรือยัง..? :D

3. :excl: ทอง...จะเป็นทองแท่ง 96.5-99.99%หรือรูปพรรณ ก็ได้ครับ...ไม่มีปัญหาอะไร..ผมเคยเขียนไว้ครั้งหนึ่งแล้ว..ว่าไม่ต้องกลัวเวลาขาย...เพราะถ้าเกิดทองพุ่งเป็นจรวดเหมือนตอนปี40-42 มีคนมาตั้งโต๊ะรับซื้อทอง..เปิดแข่งกับร้านขายทองเลย..ทุกอย่างทุกเกรดรับซื้อหมด :D จะเป็นทองแท่ง (แพงสุด)...นาก -ทองเค -เศษกรอบพระ...ที่มีทองผสมอยู่(ทองหยอดไม่เกี่ยว) !53 ขอให้มีมากที่สุด..แบบคุณเน็กซ์ และท่านอื่นๆเป็นพอครับ..ปล.สังเกตุดูไม่เคยถามที่ซื้อ-ที่ขายเลย !_087

ถ้าอ่านแล้ว..ไม่มีสาระก็ข้ามไปเลยนะครับ..(ขอแสดงตัวว่า อ่านติดตามทุกท่าน-คุณตันด้วย..โดยเฉพาะคุณเน็กซ์..ที่เปลี่ยนมุมมองของทอง จากเครื่องประดับ..เป็นตัวป้องกันเงินเฟ้อครับ)

อยู่ๆ ค่าเงินดอลล่าอ่อนค่าลงอย่างผิดปรกติ แล้วเอาราคาทองหายไป 250 ในบัดดล

แต่สมาคมไม่ยอมลดราคา...อดของถูกเลย

ถูกแก้ไข โดย leo_attack

New high again and again

Next. 1600

ปล.ผมขอโทษคุณ johnCM. ด้วยนะครับ สำหรับคะแนนติดลบวันนี้

พอดีผมจะกดโหวตให้คะแนน แต่พอดีเล้นเน็ทผ่านไอแพด แล้วมันดัน

ใช้นิ้วจิ้มพลาดเพราะช่องมันติดกันมากระหว่างบวกกะลบ

เอาเป็นว่าใจจริงผมชอบที่คุณโจนส์มาโพสมากๆ

คุณโจนส์มาโพสบ่อย ๆนะครับเด๋วผมบวกคืนให้สิบคะแนนเลยคราบบบบบ

สงสัยทีหลังต้องโหวตผ่านคอมอย่างเดียวจะได้ไม่พลาดอีก

ไม่เป็นไรครับ

ขอบคุณมากครับที่ตั้งใจจะบวกให้ ชื่นใจครับ !01 !01 :) :)

อยู่ๆ ค่าเงินดอลล่าอ่อนค่าลงอย่างผิดปรกติ แล้วเอาราคาทองหายไป 250 ในบัดดล

แต่สมาคมไม่ยอมลดราคา...อดของถูกเลย

เหมือนกัน..ตั้งการ์ดซะสูงเลย... :angry:

ก็อปของคุณจิมมี่มาฝากครับ เผื่อว่าใครที่ไม่ได้ไปอ่านใน fb

Jimmy Siri ดอลล์อาจจะมี Bounce หรือเด้งสั้นๆอีกซักลูกก่อนตามธรรมชาติของตลาดครับ ดูไว้ช่วงขายพันธบัตรตัวยาวต้นเดือนหน้า แต่ตอนนี้ลงมาอยู่ในโซน Critical Mode หรือโซนอันตรายแล้ว รอดูความเคลื่อนไหวของรัฐบาลจีนครับ เช้านี้คงเห็นแรงเทขายดอลล่าออกมาแล้ว "น่ากลัวครับ" เล่นกันหนักขึ้นเรื่อยๆ ทั้งที่วันจันทร์ทางการจีนก็ออกมาดักคอการประชุมเฟดแล้ว แต่บิ๊กเบนก็ตอบโต้ออกมาอย่างที่เห็น คือไม่มีอะไรขึ้นมา บิ๊กเบนเลือกที่ลากต่อไปเท่านั้นเอง นี่ปราณีแล้วนะครับที่ไม่เกริ่นนำเรื่อง QE3 ออกมา!!

เช้านี้จีนเอาคืนด้วยการเทขายดอลล่า ในขณะที่คุมราคาทองคำเอาไว้ด้วย อ่านหมากแต่ละก้าวให้ดีครับ ดอลล่าคงไหลต่อ คงหยุดยากครับ อีกประเด็นที่อยู่เบื้องหลังเรื่องนี้คือเงินสกุลใหม่ที่เค้าเตรียมกันไว้ นั่นก็คือสิ่งนึงที่ผมอ่านด้วยครับ หลายคนอาจมองว่าจีนได้เปรียบและเหนือกว่า แต่ผมกลับมองตรงข้ามกัน จีนหลังชนฝาแล้วทางออกก็ไม่ค่อยมี เหมือนช้างตัวหนึ่งที่ติดอยู่ในห้องแคบๆ ประตูก็เล็กนิดเดียว ยังต้องแก้เกมส์อีกมากครับ ลองอ่านให้ลึกอีกนิดว่าใครกำลังบีบใครอยู่

ดังนั้นต้องระวังการล้มแบบฉับพลันของดอลล่าไว้ด้วยครับ ในกรณีที่ไหลหลุด 71 ลงไป ซึ่งถ้าจีนฟิวส์ขาดจริงๆและพร้อมที่จะปะทะแล้ว ประกาศอะไรเปรี้ยงออกมา คงมีแอคชั่นมากกว่านี้ แต่ตอนนี้ก็ต้องกล้ำกลืนถ่ายเทดอลล่าไปเรื่อยๆ พร้อมกับเจ้าหนี้รายอื่นๆ เพราะถ้ากระโตกกระตากก็เข้าตัวอยู่ดีครับ

ดังนั้นคำแนะนำคือ ต้องดูว่าช่วงเดือน 6-7-8 เค้าจะดึงดอลล่าขึ้นหรือไม่ หรือจะปล่อยให้ไหลลงไปเรื่อยๆ ลงไป 60-50 แล้วปล่อยให้ดอลล่าตายไปเอง ตามกรอบเวลาเดิมไม่เกินปลายปี 2012 เพื่อผลักดันเงินสกุลใหม่ที่เตรียมกันไว้ การ Crash หรือการเทขายดอลล่าอย่างรุนแรงก็เป็นขั้นตอนหนึ่งของการล้มครับ

Jimmy Siri รอบที่ผ่านๆมา พันธบัตรตัวยาว 70% ถูกซื้อโดย FED ด้วยกระดาษที่มาจากการ QE นั่นแหละครับ ถ้าตอนนี้ลามมาถึงตัวสั้นแล้ว ก็หนักเข้าไปอีก ตรงนี้จะเป็นสัญญานที่บอกเราได้อย่างชัดเจนถึงสถานการณ์ตลาดพันธบัตรของสหรัฐ

ถ้าเรามองในมุมของเศรษฐศาสตร์การเงินแล้ว ก็ดูเหมือน FED กำลังจนมุมครับ คือแทบไม่มีทางออก แต่ผมคิดว่านั่นแหละครับคือสิ่งที่เค้าเลือกที่จะให้เป็น

- QE2 จะใช้เต็มวงเงิน 600 ล้านเหรียญ

ก็คือยังมีการปั๊มกระดาษอย่างต่อเนื่องไปอีกอย่างน้อย 2 เดือน เงินเฟ้อต้องตามมาครับ เป็นการยอมรับกลายๆว่า หยุดไม่ได้ หรือไม่ได้ดีอย่างที่คิด และไม่ทิศทางอะไรหลังจากนั้น

- ตลาดแรงงานดีขึ้น แต่ตลาดบ้านยังคงแย่อยู่

ตลาดบ้านทรุดตัวต่อเนื่องเป็นเดือนที่ 8 ในขณะที่ตัวเลขการว่างงานขึ้นๆลงๆ ที่สำคัญตัวเลขน่ะ "ของปลอม" ครับ โดยเฉพาะถ้าดูประกอบกับตัวเลข Food Stamp หรือคูปองอาหารที่โตขึ้นอย่างต่อเนื่อง

- ระดับเงินเฟ้อ ณ ปัจจุบัน ยังไม่เป็นปัญหาสำหรับ FED+ ระยะกลางถึงยาว ยังอยู่ในระดับที่น่าพอใจ

อัตราเงินเฟ้อจริงอยู่ที่ 5%+ และอาจจะถึง 8-9% แล้ว เค้าพูดถูกครับที่ยังไม่เป็นปัญหาสำหรับ FED เพราะคนที่เดือดร้อนคือคนอเมริกัน และชาวโลกโดยรวมครับ ดูสิ่งที่กำลังเกิดขึ้นในตะวันออกกลางครับ.....อันนนี้เค้าพูดความจริง 55555 ส่วนที่ยังอยู่ในระดับที่น่าพอใจนี่คงเป็นพวกเค้าเองครับที่พอใจครับ...5555

- ซ้ำย้ำราคา commo ที่เพิ่มขึ้นตอนนี้เป็นแค่ชั่วคราวเท่านั้น

โอย มันขึ้นมาตั้งแต่ปี 2001 ครับ มาเป็นปีที่ 11 แล้ว แล้วราคาอาหาร พลังงาน แร่ธาตุต่างๆกำลังเร่งตัวอย่างสุดๆใน 1-2 ปีที่ผ่านมา

ขอบคุณค่ะ ท่านมหาเศรษฐี MOR LEK ตาเรามันร้อนๆ ไงชอบกล อิจฉา อิจฉา คิคิคิ :wub:

ขอบคุณครับ หมอเล็ก

เดือน 6-7-8 นี่น่ากลัวจริงๆ กูรูหลายท่านแล้วให้จับดาดู

สงสัยไม่ได้หลับได้นอนกันเลยทีเดียว :lol: :lol:

ขอบคุณค่ะ ท่านมหาเศรษฐี MOR LEK ตาเรามันร้อนๆ ไงชอบกล อิจฉา อิจฉา คิคิคิ :wub:

ยังไม่ได้ขายก็ยังไม่รวยน๊อ แค่พอมีจะจับจ่ายในบั้นปลายตอนที่เงินเฟ้อมากๆเท่านั้นเอง tongue.gif

อิอิ ร้องแต่เพลงนี้แหละครับ I will survive cool.gif

ขอบคุณครับ หมอเล็ก

เดือน 6-7-8 นี่น่ากลัวจริงๆ กูรูหลายท่านแล้วให้จับดาดู

สงสัยไม่ได้หลับได้นอนกันเลยทีเดียว :lol: :lol:

บางทีอาจล้มเร็วกว่าที่คิดก็ได้นะครับ (รู้มาจากแหล่งที่เปิดเผยไม่ได้ พิศูจน์ยังไม่ได้ จนกว่าจะเกิดครับ)sleep.gif

บางทีอาจล้มเร็วกว่าที่คิดก็ได้นะครับ (รู้มาจากแหล่งที่เปิดเผยไม่ได้ พิศูจน์ยังไม่ได้ จนกว่าจะเกิดครับ)sleep.gif

หลังจากดูหนังสารคดีเรื่อง Inside Job

พอเมื่อวานดูตาโป๊งเหน่งแถลงข่าว เดาได้เลยครับว่าจะออกมาไม้ไหน

นึกถึงตอนก่อนเกิดวิกฤต subprime เลยครับ

ตอนนั้นก็พวกนี้แหละที่บอกว่าไม่มีปัญหา จนสุดท้ายก็ล่มลงไปต่อหน้าต่อตา

Will I survive ไหมเนี่ย :D :D

:wacko: อภิมหาเศรษฐีครับหมอเล็ก :ph34r:

แบบนี้เลิกทำงานได้แล้วสิครับ

นอนกอดน้องทองอยู่บ้าน

สนใจซื้อหมู่บ้านลัดดาแลนด์มัยครับ :wub:

ถ้าคุณหมอเล็ก ซื้อที่หมู่บ้านลัดดาแลนด์ ขอเข้าเยี่ยมชมด้วยคนนะครับ

ต๊ายย ตายย หมู่บ้านลัดดาแลนด์ เชียงใหม่ ปะครับ...

ผีดุ นะ นั้นอ่ะ รีสอร์ทร้างนับ 10 ปี อ่ะนะ ...

:wacko: อภิมหาเศรษฐีครับหมอเล็ก :ph34r:

แบบนี้เลิกทำงานได้แล้วสิครับ

นอนกอดน้องทองอยู่บ้าน

สนใจซื้อหมู่บ้านลัดดาแลนด์มัยครับ :wub:

ถ้าคุณหมอเล็ก ซื้อที่หมู่บ้านลัดดาแลนด์ ขอเข้าเยี่ยมชมด้วยคนนะครับ

แงๆ ทำไมคิดว่าผมจะซื้อบ้านที่ลัดดาแลนด์ ผมยิ่งขี้กลัวผีอยู่ 4519626a.gif

อิอิ งานไม่ได้ทำมาปีกว่าๆแล้วครับ ตอนนี้กำลังเกาะเมียกิน สบายน่าดูเลยครับ(สงสัยผมจะเป็นพระเอกละครเรื่องดอกทองสีส้ม) 07baa27a.gif